หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า พ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์ 1 ปีเศษ ตอนกิ่งได้  (อ่าน 203122 ครั้ง)
gotoloei
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:50:54 PM »

"ปลูกผักหวานในพื้นที่ภาคอีสานอย่างไรให้ได้ผลดี โตไว ..ต้องที่นี่เลยครับ"

ติดตามผ่านเพจ สวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม ได้ที่ http://www.facebook.com/thailand1267
ต้นตำรับปลูกผักหวานป่าด้วยสูตรเฉพาะของสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม
สูตรจากสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม

3 และ ร4

1. เตรียมหลุมปลูก จะต้องลึก ดินจะต้องหลวมใส่แกลบ ใบไม้ ปุ๋ยคอก ให้เต็มหลุม แต่ละหลุมห่าง 1.5-2 เมตร
2. ร่มเงา แล้วแต่จะเลือกให้เหมาะกับดินแปลงปลูกของตัวเอง  รดน้ำ เพื่อกระตุ้นการงอกของเมล็ด และไม่รก
3. รอ

สวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
แหล่งความรู้เกี่ยวกับการปลูกผักหวาน และบริการจัดหาพันธุ์ผักหวาน เมล็ดผักหวานป่า กิ่งตอนผักหวานป่า และต้นกล้าผักหวานป่า
พร้อมให้คำปรึกษา คู่มือ และบริการตอบคำถามเกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่า พร้อมเคล็ดลับการปลูกผักหวานป่า

แผนที่การเดินทาง

https://www.google.co.th/maps/place/%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1/@15.146143,103.039661,17z/data=!3m1!4b1!4m7!1m4!3m3!1s0x3119bba113dfc1bd:0xfb1c92441d47e45b!2z4Liq4Lin4LiZ4Lic4Lix4LiB4Lir4Lin4Liy4LiZ4Lib4LmI4Liy4Lie4LmI4Lit4Lia4Li44LiN4Lie4Lij4LmJ4Lit4Lih!3b1!3m1!1s0x3119bba113dfc1bd:0xfb1c92441d47e45b

https://maps.google.co.th/maps/ms?msid=207560833076344843523.0004d68b176edf569e2be&msa=0&ll=15.146038,103.040192&spn=0.012779,0.01929

สนใจเทคนิคการปลูก หรือขอข้อมูลด้านการปลูก ติดต่อขอชมสวนผักหวานป่าของคุณพ่อบุญพร้อม โทรติดต่อสอบถาม คุณธนิต 0801642025 (เบอร์นี้อยู่ที่สวนตลอดครับ) , 087-2226299 คุณจักรกฤษณ์ ขอทราบข้อมูลทั่วไป
อีเมล์ gotoloei@gmail.com Line id : gotoloei.com

หรือทางเฟสบุ๊ค โดยค้นคำว่า "ผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม"

ที่อยู่ ริมถนน สายบุรีรัมย์ - พุทไธสง กม. 18 ตรงข้ามสถานีอนามัย (ปากทางเข้าบ้านโคกเพชร) ต.พรสำราญ อ.คูเมือง

เริ่มปลูกผักหวานป่า ด้วยวิธีการหยอดเมล็ด  
ขุดหลุมด้วยวิธีการใช้สว่านเจาะดิน (ต่อพ่วงท้ายรถไถนา)
เริ่มปลูก เดือน พฤษภาคม 2555
พืชพี่เลี้ยง ต้นแคบ้าน
พื้นที่ปลูก จำนวน 2 แปลง (ที่นาเก่า และสระน้ำเก่าที่ถมดินใหม่)
สภาพดิน ดินเหนี่ยว แร่ธาตุดินน้อย สภาพดินโปร่ง (ถมใหม่) พื้นที่ก่อนถมเป็นทุ่งนาเก่า
ปุ๋ยที่ให้ ปู๋ยคอก
อาหารเสริม Amway แอ็ปซ่า (ให้ปีละ 2 ครั้ง)

ข้อเสนอแนะและสิ่งที่ค้นพบ
1.ข้อดีของสภาพดินโปร่ง ไม่อัดแน่นเกินไป ทำให้ระบบรากเจริญ และหยั่งลึกในชั้นดินได้ดี
2.พืชพี่เลี้ยง มีส่วนช่วยส่งเสริมการเติบโตและให้ร่มเงา โดยเฉพาะในหน้าแล้ง
3. การปลูกระยะห่างประมาณ 1 เมตร และหยอดเมล็ดเพียง 1 เมล็ด ทำให้ความสมบูรณ์ของต้นกล้าเจริญในระยะเริ่มต้นได้ดี
4. สิ่งสำคัญคือความชื้นในดิน สภาพดินโปร่ง

ศัตรูพืชที่พบ
ระยะงอกใหม่ จะมีทาก
แมลงเต่าทองกัดกินใบ (ใช้น้ำส้มควันไม้ฉีด ปีละ 1 ครั้ง)

ประสบการณ์ในการปลูก
เริ่มเรียนรู้การปลูกเมื่อปี 2547 (ประสบความล้มเหลว มากกว่า ความสำเร็จ จนในที่สุดก็สำเร็จ)

ต้นกล้าผักหวานป่า สายพันธุ์บ้านหมอ ช่วงที่เหมาะสำหรับการปลูก คือ ระหว่างเดือน มิถุนายน - สิงหาคม

ต้นพันธู์ผักหวานป่า สายพันธุ์บ้านหมอ สระบุรี รับรองแท้ทุกต้น ตลอดชีวิตอายุของต้นผักหวานครับ ยอดสั่งขั้นต่ำ 600 ต้นครับ เงื่อนไขโทรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

สอบถามเข้ามาเยอะครับ ว่ามีเมล็ดผักหวานป่าจำหน่ายหรือเปล่า ผมขออนุญาตอธิบายรายละเอียดดังนี้นะครับ
ผมซื้อเมล็ดผักหวานป่าจากที่เดิมตลอด ไม่ได้เหมาซื้อทีละมาก ๆ ปกติทุก ๆ ปี ผมจะได้อยู่ประมาณ 10-20 กิโลกรัม ขึ้นอยู่กับว่า แต่ละปี ลูกจะดกหรือไม่ดก ช่วงเวลาเมล็ดสุก ที่เก็บมานั้นประมาณ หลังสงกรานต์ ถึงต้นเดือนพฤษภาคม ของทุกปีครับ ราคา ต้องรอแจ้งประมาณเดือน กุมภาพันธุ์ - มีนาคม  ครับ

วิธีการสั่งจอง
1. รอการแจ้งราคา
2. โอนเงินจอง (ที่ผ่านมาเปิดขายขั้นต่ำ 200 เมล็ด ต่อ 1 การสั่งจอง ครับ)  ข้อมูลปี 58 เมล็ดผักหวานสวนพ่อบุญพร้อม เมล็ดละ x บาท ** ราคาอาจมีการเปลี่ยนแปลง
3. นัดวันรับเมล็ดผักหวานป่า ล้างเปลือก เคลือบน้ำยากันเชื้อรา
4. ส่งด้วยวิธีการ EMS

ต้องรอประมาณต้นเมษายน ถึงจะทราบนะครับว่าช่วงไหนจะสุก และโทรติดต่อกันอีกทีครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามข้อมูลจากสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อมครับ

ผมเริ่มบันทึกภาพตอนประมาณ ตุลาคม 2555 ครับ

เห็นจากรูปภาพนี้แล้วหลาย ๆ คนอาจจะคุ้น ๆ ในสวนผักหวานป่า ที่ผมเคยแทรก ๆ ไว้ในตอบกระทู้ของ ผักหวานป่าหลาย ๆ สวนนะครับ วันนี้เลยถือโอกาสแตกกระทู้ของตัวเอง เผื่อใครผ่านไปผ่านมาอยากจะแวะดูสวนผักหวานป่า ที่ ต.พรสำราญ อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์

สวนผักหวานป่า อยู่ที่ปากทางเข้าบ้านโคกเพชร (ตรงข้ามสถานีอนามัยบ้านโคกก่อง) ติดถนน บุรีรัมย์ -พุทไธสง เป็นสวนหลังบ้านครับ ปลูกกับต้นแคบ้าน สภาพดิน เป็นดินเหนียวถมใหม่ ที่เคยบอก ๆ ไปในบอร์ดแล้ว ..

ภาพด้านล่างนี้ถ่ายเมื่อตอนปีใหม่ (ปลายเดือนธันวาคม 2555)

สำหรับมือใหม่ แนะนำให้อ่านเอกสารการปลูกผักหวานป่า ก่อนครับ

ดาวน์โหลดเอกสาร
http://www.upload-thai.com/dl/e4c5764c36bd8ad9fcf1485020ce10ea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 02:04:12 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์

gotoloei
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:52:48 PM »

ภาพที่เห็นด้านบนนั้น เป็นภาพที่ผมถ่ายไว้เมื่อปีใหม่ (31 ธ.ค. 55) ครับ นาน ๆ จะกลับมาเยี่ยมบ้านสักทีครับ วันนี้เลยเก็บภาพสวนผักหวานป่า ที่ปลูกไว้หลังบ้านมาให้เพื่อน ๆ ชมกัน ปลูกกับพืชพี่เลี้ยงคือต้นแคบ้าน ในพื้นที่ดินถมใหม่ ที่แข็งและขุดไม่เข้าเลย แต่ผลกลับได้เกินคาดกว่าที่คิดครับ

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
gotoloei
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:56:08 PM »

สภาพของสวนแคบ้านที่ปลูกพร้อมกับต้นผักหวานป่า

gotoloei
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:21:47 PM »

อัพเดตผักหวาน ถ่ายรูปเมื่อ วันที่ 2 ก.พ. 2556 ครับ
ช่วงนี้หน้าแล้ง ดินก็แห้งมาก ๆครับ ต้องให้น้ำทุก ๆ สามวัน แต่ก็ยังรู้สึกแห้งเหมือนเดิม ต้นแคใบร่วงไปเยอะเหมือนกัน แต่ก็พอให้ร่มเงากับต้นผักหวานป่าได้ดีเช่นเดิม เมื่อ สองวันที่ผ่านมา นี้ ฝนตก ปรอย ๆ ตลอดทั้งวัน ผักหวานก็กลับมาเขียวเหมือนเดิม

ช่วงหน้าแล้ง วิธีการลดการคายน้ำอย่างหนึ่งก็คือ การใช้ฟางคลุมดิน และให้ปุ๋ยคอก เพื่อให้การเจริญเติบโตของเขาที่อยู่หน้าหนาว และต้นฤดูแล้ง ได้มีการเจริญเติบโตอย่างเต็มที่ครับ ถ้าขาดน้ำผักหวานคงไม่รอดแน่ ๆ ดังนั้นก็ควรจะรดน้ำให้ผักหวานป่า เป็นระยะ ส่วนจะให้ทางสปริงเกอร์ หรือจะให้ทางน้ำหยดก็แล้วแต่จะสะดวกครับ มีหลายแนวคิดเหมือนกัน  อย่างทางสระบุรี ให้น้ำทางสปริงเกอร์เพราะเป็นการเลียนแบบธรรมชาติมากที่สุด  ส่วนทางน้ำพองก็ให้แบบน้ำหยดเพราะการให้ทางสปริงเกอร์ เป็นการกระทบต่อการเติบโตของยอดผักหวานเพราะว่า การให้น้ำสปริงเกอร์จะเหมือนหน้าฝน ซึ่งจะทำให้ผักหวานเกิดการชะงัก ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 02:27:06 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:35:44 PM »

แปลงผักหวานป่า ที่ปลูก ผมได้ซื้อเมล็ดผักหวานป่า ช่วงหลังสงกรานต์ปี 2555 และเพาะเมล็ด งอกและย้ายปลูกในถุงพลาสติกเสียก่อน ระหว่างนี้ก็เตรียมปลูกต้นแคบ้าน ในเนื้อที่ไม่มากครับ ประมาณ 1 งาน เห็นจะได้ หากใครสนใจเชิญแวะชมได้ที่ บ้านโคกเพชร อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์  หากเดินทางมาจากจังหวัดบุรีรัมย์ ออกจากบุรีรัมย์ใช้ถนน บุรีรัมย์-พุทไธสง เริ่มเข้าเขต อ.คูเมือง เลย กม. 18 ไปจะเป็นปากทางเข้าบ้านโคกเพชร สวนผักหวานป่า จะอยู่ตรงข้ามอนามัย บ้านโคกก่อง เลยสี่แยกเข้าบ้านโคกเพชรไปประมาณ 50 เมตร หรือ สอบถามหาบ้าน นายกบุญพร้อม ที่แยกปากทางแถวนั้นก็ได้ครับ หรือโทรสอบถาม 0801642025  เพื่อสอบถามข้อมูลการปลูกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 08:55:12 AM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

adi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 03:53:52 PM »

คนบ้านใกล้กันคราบ..
บ้านเกิดผมอยู่ระแวกนั้น ห่างกันไม่เกิน 10 โล
มีโอกาสสิแวะไปทักทายเด้อ
gotoloei
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 06:15:48 PM »

คนบ้านใกล้กันคราบ..
บ้านเกิดผมอยู่ระแวกนั้น ห่างกันไม่เกิน 10 โล
มีโอกาสสิแวะไปทักทายเด้อ

ยินดีต้อนรับครับผม คุณพ่อผมท่านอยู่บ้านทุกวันครับ หรือโทรสอบถามล่วงหน้าได้ครับเพื่อความชัวร์ครับ

chaiya8889
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:01:19 PM »

เข้ามาแวะชมและให้กำลังใจคนบุรีรัมย์คือกันครับ ผ่านแถวนั้นก็บ่อย จะหาโอกาสชมผลงานนะครับ
gotoloei
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:43:01 PM »

เข้ามาแวะชมและให้กำลังใจคนบุรีรัมย์คือกันครับ ผ่านแถวนั้นก็บ่อย จะหาโอกาสชมผลงานนะครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ สองสามวันที่ผ่านมาได้น้ำฝน คงสดชื่นขึ้นเยอะครับ
ยินดีต้อนรับครับผม ..

gotoloei
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:46:40 PM »

แผนที่ครับ

https://maps.google.co.th/maps/ms?msid=207560833076344843523.0004d68b176edf569e2be&msa=0

อุฑยานผักหวานป่า'๔๔
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 10:10:31 PM »

อัพเดตผักหวาน ถ่ายรูปเมื่อ วันที่ 2 ก.พ. 2556 ครับ
ช่วงนี้หน้าแล้ง ดินก็แห้งมาก ๆครับ ต้องให้น้ำทุก ๆ สามวัน แต่ก็ยังรู้สึกแห้งเหมือนเดิม ต้นแคใบร่วงไปเยอะเหมือนกัน แต่ก็พอให้ร่มเงากับต้นผักหวานป่าได้ดีเช่นเดิม เมื่อ สองวันที่ผ่านมา นี้ ฝนตก ปรอย ๆ ตลอดทั้งวัน ผักหวานก็กลับมาเขียวเหมือนเดิม

ช่วงหน้าแล้ง วิธีการลดการคายน้ำอย่างหนึ่งก็คือ การใช้ฟางคลุมดิน และให้ปุ๋ยคอก เพื่อให้การเจริญเติบโตของเขาที่อยู่หน้าหนาว และต้นฤดูแล้ง ได้มีการเจริญเติบโตอย่างเต็มที่ครับ ถ้าขาดน้ำผักหวานคงไม่รอดแน่ ๆ ดังนั้นก็ควรจะรดน้ำให้ผักหวานป่า เป็นระยะ ส่วนจะให้ทางสปริงเกอร์ หรือจะให้ทางน้ำหยดก็แล้วแต่จะสะดวกครับ มีหลายแนวคิดเหมือนกัน  อย่างทางสระบุรี ให้น้ำทางสปริงเกอร์เพราะเป็นการเลียนแบบธรรมชาติมากที่สุด  ส่วนทางน้ำพองก็ให้แบบน้ำหยดเพราะการให้ทางสปริงเกอร์ เป็นการกระทบต่อการเติบโตของยอดผักหวานเพราะว่า การให้น้ำสปริงเกอร์จะเหมือนหน้าฝน ซึ่งจะทำให้ผักหวานเกิดการชะงัก ..

:)สวัสดีค่ะ อ.จักรกฤษณ์...(คุ้นอยู่นานพึ่งจำได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

...ดูสภาพแปลงผักหวานกับต้นแคแล้วหากปลูกต้นตะขบเสริมเข้าไปในแปลงจะทำให้ผักหวานที่มีอยู่เติบโตได้ดีกว่าเิดิมอีกนะคะ

...รวมถึงบริเวณโคนต้นแค โคนต้นตะขบและหลุมผักหวานเดิมที่มีอยู่ก็สามารถปลูกผักหวานป่าแบบหยอดเมล็ดเพิ่มเข้าไปได้อีกค่ะ(หลุมละ4-5เมล็ด/ต้น)

...พื้นที่1ไร่ไม่มากไม่น้อย ปลูกผักหวานป่าสามารถดูแลได้อย่างทั่วถึงเห็นผลเร็วกว่าพื้นที่เยอะๆอีกนะคะ

...โชคดีค่ะ... อายจัง อายจัง อายจัง
gotoloei
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 11:47:32 PM »

ขอบพระคุณพี่น้อยเป็นอย่างสูงครับผม ผมไม่ค่อยได้มีเวลากลับบ้านเลยครับช่วงนี้ เตรียม ๆ หาตะขบไว้แล้วครับ ผมกะว่าจะแทนต้นแคในสวนที่เห็นนี้ครับ เพราะต้นแคบ้านก็อย่างที่เห็น พอหน้าแล้งใบร่วง ร่มเงา น้อยกว่าตะขบครับ ปีนี้กะว่าจะไม่ขยายพื้นที่ครับพี่น้อย กะว่าจะซ่อม และเสริม พื้นที่ปลูกเดิม ให้เป็นป่าที่สมบูรณ์ ท่อน้ำ ก็ใช้ของเดิม จำนวนต้นก็เยอะขึ้น ต้นทุนก็คงที่ครับ ขอบคุณความรู้พี่น้อยและพี่โอภาส อย่างสูงเลยครับ ..

gotoloei
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 04:26:08 PM »

วันนี้ ผมเตรียมรับมือกับภัยแล้งด้วยการทำระบบน้ำหยด จากขวดน้ำ
อุปกรณ์ที่ใช้ก็มีหัวแร้ง สำหรับเจาะขวดน้ำดื่ม   , ขวดน้ำเปล่าใช้แล้ว ขนาด 1.5 หรือ 6 ลิตร ตามแต่สะดวก  , กาวติดพลาสติก อันนี้หาซื้อมาจากร้านไทวัสดุ ครับ , หัวน้ำหยดที่มีจำหน่ายทั่วไป รวม ๆ แล้วต้นทุนก็ตกประมาณชุดละ 4 บาท
ได้ผลอย่างไรจะอัพเดตให้ทราบอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 04:27:53 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 04:34:55 PM »

โฉมหน้าระบบน้ำหยดจากขวดน้ำ ..ยังไม่ได้ทดลองเลยครับ

เจาะด้วยหัวแร้ง ให้พอดีกับข้อต่อของปลายหัวน้ำหยด หลังจากนั้นก็เชื่อมด้วยกาวพลาสติกของ 3M  (ทดลองใช้กาวปืนแล้ว ไม่ได้ผล , ทดลองใช้ซิลิโคนแล้วไม่ได้ผล หลุดง่ายครับ เลยต้องเปลี่ยนเป็นกาวพลาสติก และแห้งช้ามาก ๆ ต้องรอประมาณ 24 ชม. ตามที่เขาบอกไว้ ส่วนจะได้ผลหรือไม่จะมารายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 04:37:18 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 05:54:55 PM »

ผมทำการทดลองหัวน้ำหยด 2 แบบด้วยกันครับคือ แบบเกลียวปรับเหมือนท่อให้ออกซิเจนปลา (สีเหลือง) และแบบที่หยดสม่ำเสมอ (สีเขียว)
ผลปรากฏว่า สีเหลืองการควบคุมการหยดไม่ค่อยดีครับ เพราะเป็นเหลียวแบบลดช่องน้ำผ่านธรรมดา ส่วนสีเขียวนั้นเป็นแบบลูกยางลดแรงดันน้ำและกำหนดช่องผ่านน้ำ เหมือนเทปน้ำหยด การหยดของหัวน้ำหยดสีเขียวเป็นที่น่าพอใจกว่าสีเหลืองอย่างชัดเจนครับ

Backjack21
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:53:55 PM »

รอติดตามผลงานครับผม...ระบบน้ำขวดน่าสนใจมากครับ อายจัง อายจัง
เป็นอีกทางเลือกสำหรับพี่น้องที่ไม่ค่อยมีแหล่งน้ำ...และเงินทุนในการต่อสปริงเกอร์
น่าจะช่วยสู้ภัยแล้งของอีสาน..ได้ดีทีเดียว....ให้กำลังใจ และให้ประสบผลสำเร็จครับ ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์