หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องนํ้าหมักชีวภาพคับ  (อ่าน 573 ครั้ง)
chaiyapob
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 08:00:37 PM »

1.เราสามารถใช้รดนํ้าได้ทุกวันป่าวคับ
2.ถ้าผสมนํ้าน้อยต้นไม้จะตายป่าวคับ
3.ถ้าใช้นํ้าหมักอย่างเดียวต้นไม้จะโตสู้ เคมีได้ป่าวคับ 
ขอบคุนนะคาบที่ตอบ

jin kitti567
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 08:16:43 PM »

1.เราสามารถใช้รดนํ้าได้ทุกวันป่าวคับ
2.ถ้าผสมนํ้าน้อยต้นไม้จะตายป่าวคับ
3.ถ้าใช้นํ้าหมักอย่างเดียวต้นไม้จะโตสู้ เคมีได้ป่าวคับ 

ช่วยตอบเท่าที่ทำอยู่

1. ตามแต่ชนิด แต่ที่ทำอยู่ ผสมรดทุกวัน  สลับกันไป เพราะมีทั้งปุ๋ยปลา ปุ๋ยผักหลากชนิด และปุ๋ยสัปรด ใช้แบบตามใจ ดูช่วงจังหวะ แต่ปุ๋ยปลาผสมรดถั่วฝักยาวทุกวัน ดอกพรึ่บพรับ ดกมาก ยาว อวบ สวย ปลูกทานเองนะคะ ไม่ได้ทำการค้า
2. ต้นเล็กผสมน้อย ต้นใหญ่ผสมเยอะ ตามสูตร เพราะถ้าต้นเล็กผสมแค่ซีซีเดียวต่อพัน บางต้นยังไม่รอด ถ้าเป็นต้นใหญ่ เช่นไม้ผล ก็ผสม 5-10 ต่อพันซีซี
3. ไม่ทราบเพราะที่บ้านไม่ได้ใช้เคมี

Liked By: supischa
เอ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 08:17:40 PM »

1. ทำได้แต่ต้องส่วนผสมต้องน้อยลง ผมว่าถ้าเราสามารถใช้ได้อย่างสม่ำเสมอทุก5-10วันก็สุดยอดแล้วครับ
2. ใบจะเหลืองหรือไหม้ ชะงักการเจริญเติบโต
3. สู้ไม่ได้ครับเพราะมันมีธาตุอาหารน้อยมาก
พูดถึงน้ำหมักมันมีหลายสิ่งที่น่าค้นหาและทดลอง ถึงแม้จะได้ยินได้ฟังมาก็ยังคาใจ ลองทดลองดูเองนะครับจะได้หายข้องใจ
ลองคลิกอ่านลิงค์นี้เพิ่มเติมนะครับ
http://rgj.trf.or.th/abstract/th/PHD42K0181-Nisit.pdf

Liked By: NumCha
Gnoy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:46:49 PM »

เข้ามาตอบบ้าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

1. หากต้องการใช้ทุกวัน ต้องผสมเจือจางนะคะ ไม่งั้นจะกลายเป็นหวังดี แต่ประสงค์ร้ายไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โดยเฉพาะกะต้นไม้ที่ใบอ่อนๆ อาจจะทำให้ใบเหลือง  / ไหม้  และอาจถึงไปเกิดใหม่ได้ค่ะ
แนะนำว่าใช้ทุก 3 หรือ 5 วันน่าจะดีกว่านะคะ

2. น้ำหมักผสมแบบเจือจาง ต้นไม้ไม่ตายค่ะ แต่ถ้าผสมเข้มข้นอันนี้มีสิทธิ์

3. หากใช้น้ำหมักอย่างเดียว ก็เหมือนเราให้แต่อาหารเสริมกับต้นไม้ ไม่ได้ให้อาหารหลักแก่เค้า
หากอย่างให้สุ้เคมีได้ ควรให้อาหารหลักทางดิน เช่น ปุ๋ยอินทร์ย ปุ๋ยหมักทางดิน แล้วรดน้ำปุ๋ยชีวภาพทางใบ
เป็นการให้อาหารเสริมค่ะ ถ้าทำได้อย่างนี้สู้เคมีได้สบายค่ะ แต่ต้องดูเรื่องแมลงศัตรูพืชด้วยนะคะ

Liked By: NumCha, supischa
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์