ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ตะเภาทอง  (อ่าน 36516 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:09:42 PM »

แถมเจอไก่สามสายเลือด ที่ผสมพันธุ์แบบไม่รับผิดชอบ เน้นปริมาณการผลิต .... มามั่วนิ่มว่า เป็นไก่บ้าน เพื่อทำตลาดแบบอีแอบ คนซือบ่นกันอุบ

อ้อ แล้วก็ไก่สามสายเลือด ทึ่เลี้ยงแบบขุนในโรงเรือน 45 - 60 วันจับ ... นี่ถึงจะเลือกสายพันธุ์ที่ผสมไก่อู มาด้วยแล้วนะ ก็ยังกินไม่อร่อยอยู่ดี ..... แถม บ. นายทุน ยังใช้ชื่อว่าไก่บ้านด้วย ทำให้มีพวกมั่วนิ่ม เป็นอีแอบเต็มไปหมด

สุดท้าย ไก่อู พวกนี้ซึ่งจริงๆแล้วเป็นไก่กลุ่มที่อร่อยที่สุด ประสบปัญหาด้านการตลาด ถูกอีแอบทั้งหลายสร้างความเสียหายให้

Liked By: toonkneng, sompol

toonkneng
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 04:45:22 PM »

อิฉันเอามาผสมไก่บ้าน เนื้อดีมาก น้ำหนักดีมาก ระยะเริ่มร้องหารังไข่เนี่ย ลองชำแหละดู พบว่า 1.5 กก. ไม่ขาดเเน่นอน

เนื้อหนังเป็นไก่บ้านเลยจ้ะ แต่สีเท่านั้นที่ยังไม่เป็น เป็นสีออกนวลๆ ค่ะ

แต่อิฉันเลี้ยงปล่อยนะคะ ปล่อยแบบล้อมตาข่าย คือไก่ได้ออกกำลัง อาหารที่ใช้คือ

เศษอาหารที่เหลือจากครัวเรือน ผสม ต้นกล้วยหมัก และหัวอาหารเล็กน้อยปนกับเศษจมูกข้าวจากโรงสี(กก.ละ8บาท) เสริมหญ้าขนสับ

ปีนี้จะเริ่ม เจนเรชั่นใหม่คือ ได้ ลูกตัวผู้ เบตง+ไก่บ้าน ที่เข้าตาไว้แล้วจ้ะ จะเอามาผสมกับลูกตะเภา+ไก่บ้าน ซึ่งตอนนี้ได้ลูกไก่ร่วมสามสิบ มีทั้งแข้งดำแข้งเหลือง คงต้องรอสักระยะ

นี่...งานวิจัยปรับปรุงไก่ ต้อง อย่างนี้  ส่วนของ มข. ไปไสกะไปโลด เด๊อค่ะ  ให้ฟรี กะ บ่เอาค่ะ 5555555

Liked By: tsit, sompol
toonkneng
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 04:45:01 PM »

มีอยู่ แต่มันอาวุโสมากค่ะ ไม่อยากให้ไป กลัวไม่ดี

Liked By: sompol
ไก่ชน
*

« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 04:51:53 PM »

มีอยู่ แต่มันอาวุโสมากค่ะ ไม่อยากให้ไป กลัวไม่ดี
อยากได้ครับ อายุเท่าไร ได้ลูกสักตัวก็ยังดี จะเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์ ไม่ทราบว่าอยู่ใหน ขายอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 04:56:31 PM โดย ไก่ชน » บันทึกการเข้า
ไก่ชน
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 05:57:34 PM »

[/quote
ขอเถอะ ครับสักคู่่จะเลี้ยงอนุรักษ์ อย่างไรเสนอราคามา อยู่ใหนครับ พอจะส่ง ได้ป่าว
toonkneng
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:22:09 AM »

อยากได้ครับ อายุเท่าไร ได้ลูกสักตัวก็ยังดี จะเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์ ไม่ทราบว่าอยู่ใหน ขายอย่างไร

ร่วมสามปีแล้วค่ะ พ่อพันธุ์ให้ลูกดีมาก แม่พันธุ์ก็ไข่ดก แต่ไม่ฟักไข่นะคะ แต่ว่า ตอนนี้อิฉันใช้พ่อพันธุ์ มาผสมกับไก่บ้านค่ะ ส่วนแม่พันธุ์ผสมกับไก่ประดู่ หากพี่ต้องการจริงๆ ก็ต้องจับมาผสมกันใหม่
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 12:15:39 PM »

ร่วมสามปีแล้วค่ะ พ่อพันธุ์ให้ลูกดีมาก แม่พันธุ์ก็ไข่ดก แต่ไม่ฟักไข่นะคะ แต่ว่า ตอนนี้อิฉันใช้พ่อพันธุ์ มาผสมกับไก่บ้านค่ะ ส่วนแม่พันธุ์ผสมกับไก่ประดู่ หากพี่ต้องการจริงๆ ก็ต้องจับมาผสมกันใหม่
เป็นตะเภาทองแท้หรือตะเภาทองเกษตรศาสตร์ครับ

ลงมือซะ !!
toonkneng
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 05:08:31 PM »

น่าจะแท้ค่ะ ซื้อจาก คุณไอ้ด่างเกยชัยจ้ะ

เคยติดต่อซื้อที่เกษตรเหมือนกันค่ะ

โอ้โฮ  พิธีการมากจนไม่อยากได้

Liked By: Nutthavud
ไก่ชน
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 07:23:38 PM »

เป็นตะเภาทองแท้หรือตะเภาทองเกษตรศาสตร์ครับ
พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ ขายอย่างไรครับ ไม่ทราบว่าเลี้ยงอยู่ใหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 07:53:13 PM โดย ไก่ชน » บันทึกการเข้า
toonkneng
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 10:43:00 AM »

อยู่นครสวรรค์ จ้ะ
kainan
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 10:40:45 AM »

ผมติดต่อซื้อลูกไก่ที่อาจารย์สุชาติ กับ หมอโต้ง เขาขายที่ ม.เ้กษตร กำแพงแสนตัวละ 25 บ. แต่ต้องไปรับเองครับ เลยไปซื้อที่คุณสุริยา โคราชแพงไป10บาท แต่ฝากรถไก่มาได้่ เลี้ยงมาประมาณ10กว่าวันแล้วครับ มีตายบ้างไรบ้าง ระหว่างอนุบาลคล้ายๆกับลูกไก่ไข่ที่ซื้อมาเลี้ยงก็ตายแบบนี้ ไม่แข็งแรงเหมือนไก่บ้านที่เพาะเอง ชุดนี้ตั้งใจว่าจะเอาเป็นพ่อแม่พันธ์ตั้งต้น ไม่รู้ว่าจะเหลือกี่ตัว

Liked By: setome, tujaba, sompol
why0345
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 10:18:19 AM »

มีสมาชิกท่านใดยังพอมีไก่ตะเภาทองแบ่งอยู่บ้างมั้ยครับ

Liked By: sompol
kainan
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:52:58 AM »

ไก่ตะเภาทองเกษตรศาสตร์ที่ผมเลี้ยงอยู่อายุ 2 เดือนกว่าแล้วครับ
[/URL]

[/URL]
[/URL]

Liked By: deemeechai, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:58:32 AM โดย kainan » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์