หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 60   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เที่ยวสวนผัก ( กับบ้านน้อยๆ ในฝัน!! )  (อ่าน 380768 ครั้ง)
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:16:10 AM »

อากาศดีมากๆๆ
ติดตามอย่างเกาะติดเหมือนกันค่ะ
 ยิ้ม  ยิ้มเท่ห์  ยิ้ม

บ่าวไทยบ้าน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:50:46 AM »

บรรยากาศดีจังครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: Backjack21
nuay009
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 05:37:44 PM »

เห็นเศษผักเกลื่อนกลาดเลยครับ น่าจะหาสัตว์กินเศษผักมาเลี้ยงดูบ้างก็ดีนะครับ หรือทำปุ๋ยหมักก็ดีนะครับ

ครับมีน้องควาย และน้องวัว คอยจัดการกับเศษผักอยู่แล้วครับ กินกันอย่างอะเหร็ดอร่อยเลยละครับ

น่าผักด้วยแล้วอ้วนกันทั่วหน้าเลยครับ

nuay009
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 05:46:25 PM »

ครับมันซุกซนมาก เที่ยววิ่งย่ำผักตาเสียหาย เลยต้องจับใส่ตะกร้าหน้ารถ

* DSC_0069.JPG (97.96 KB, 492x330 - ดู 4586 ครั้ง.)

nuay009
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:14:28 AM »

อยู่ที่ไหนกันเล่านี่ครับพี่น้อง วานช่วยแถลงไขที

บุรีรัมย์ครับ วันที่ 21 ที่ผ่านมาเกิดความเปลี่ยนแปลงขึ้นเล็กน้อย จึงขออนุญาติ

นำเรื่องราวของบ้านหลังนี้มาเล่าต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 02:33:39 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:35:47 AM »

อ่านของคนอื่นแล้วคันมือครับ พอไปถึงไม่มีแล้วครับ ผักกาด กระหล่ำดอก ผักคะน้า
 15 ธันวาคมปีที่แล้ว

21 มกราคม

มีแปลงต้นหอมผักชี และแปลงบวบเขามาแทนที่ครับ ส่วนใหญ่เป็นพืชระยะสันปลูกง่ายขายเร็ว มากีครั้งๆ พ่อกับแม่ก็ปลูกแบบนี้
 เน้น 15-30 วัน ก็ขายได้

กลับบ้านช่วงนี้ฝนกำลังตกเลยครับ มะเขือเทศครับยังเก็บไม่หมดเลย จากครั้งที่แล้วยังเห็นเป็นดอกเหลืองๆ อยู่เลย ยังคิดเลยว่า
 จะมาได้ทันกันมะเขือเทศไหม คำตอบคือทันครับ

มะเขือเทศแม่เก็บอยู่คนเดียว ลูกเขียวบ้างแดงบ้าง เลือกเก็บเอาผลดกไม่เบาเลยครับ แม่เก็บมาหลายวันแล้ว ปลูกแค่ 2 แปลงเอง
 เก็บได้วันละ 5-20 กิโล ราคาไม่ทราบ

Liked By: phoraksat, tapanit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 02:34:08 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:32:35 AM »

ช่วงเย็นขับมอไซค์เที่ยวและเอาของฝากไปให้ตายาย ดูซิตัวอะไรอยู่หน้ารถ ที่ประจำเค้า

ต้นเบญจมาศ มาครั้งที่แล้วยังไม่มีดอกเลย ตอนนี้แทงดอกสีชมผูสีเหลืองสวยเชียว จอดถ่ายรูปสักภาพ

น้องวัวควายแถวนี้สังเกตดู ออกอ้วนกันทุกตัวเลย เศษหญ้า เศษผัก ที่มีให้กินกันอย่างเต็มที่ ในช่วงนี้
 แต่อีกสักสองสามเดือนเถอะ จะเริ่มเห็นถึงความแตกต่าง รีบกินเข้าไปนะจ๊ะ

nuay009
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:43:33 AM »

และที่สำคัญ  น้องควายแถวนี้ไถนาได้ด้วย อย่าว่ามันเป็นเรื่องง่ายๆ และธรรมดานะครับ การที่เราจะควบคุม
 ให้ควายเดินเป็นเส้นตรงก็ลำบากแล้ว และต้องสอนให้รากคันไถอีก เดียวนี้เลยมีโรงเรียนสอนควายไถนางันครับ
 ที่ไหนบ้างจำไม่ได้แล้ว 

บริเวณบ้านพ่อก็ยังใช้น้องควายไถนาอยู่ครับ ที่เห็นในรูปตาครับ ตาแกขยันมาก (ทั้งแก่และผอมบาง) แต่ยังแข็งแรง
 อย่างไม่น่าเชื่อ

ขากลับแวะไปดูปั๊มน้ำปู่ครับ อยากไปดู เนมเพลท ของตัวปั๊มครับ ได้มาแล้ว

ที่ปู่ตรงนี้จริงๆ เมื่อก่อนเป็นทุ่งนาครับ แต่มีปัญหาน้ำท่วมขังตลอด ปู่แกเลยเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาส ปลูกบัวขายซะเลย

ความจริงที่กลับบ้านมาเทียวนี้ก็คือว่า จะพาครอบครัวผมและแฟนไปเที่ยวต่างจังหวัดกันครับ พ่อออกอาการเครียดครับ
 สีหน้ามันบอก จะไปคืนนี้แล้วงานยังไม่เสร็จเลย

ที่พ่อกลัวก็คือ หลังจากกลับจากเที่ยวแล้วกลัวว่าบวบจะโตจนว่างตาข่ายไม่ได้นะครับ

nuay009
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:18:57 AM »

กลิ่นความสุขมันลอยมาแตะจมูกเข้าอย่างจัง  ยิ้มเท่ห์
นี่เราตาร้อนเหมือนที่มีคนชอบค่อนขอดจริง ๆ รึ  รู้สึกอิจฉาขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูก  ยิงฟันยิ้ม

อย่าอิจฉาเลย คุณหนอน ถ้าว่างๆ ขอเชิญไปเที่ยวกันครับ จะพาไปเขาพนมรุ้ง ขับรถครึ่งชั่วโมงก็ถึงแล้ว

nuay009
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:02:29 AM »

เมื่อเวลา ตีสอง ขับรถออกจากบุรีรัมย์ มุ่งหน้าไปนครสวรรค์เพื่อไปรับแม่ผมไปเที่ยวด้วยกัน ผมถือว่าบ้านผมมี
 เอกลักษณ์อย่างหนึ่งคือ ผมจะรู้เลยทันทีว่าเข้าเขตบ้านผมแล้วสิ่งนั้นคือ รถตุ๊กๆ ไม่ใช้ตุ๊กๆแถวกรุงเทพนะครับ ที่บ้านเรียกแบบนี้

อำเภอนี้มีกันทุกหลังคาเรือน เป็นเหมือนรถปิ๊กอัพที่ใช้สำหรับขับไปไรไปนา (ถนนลูกรังเรียบๆ นะเหมือนขับอยู่ในแรลลี่ ดาก้าร์เลย)

แวะบ้านพี่ชายครับอาชีพหลักทำนา อาชีพเสริมเป็นช่างกลึงไม้ครับ พวกหัวบันได กลม,เกลียว เก้าอี้กลึง แจกันทุกขนาด
 ผมแซวแกว่า ทำอาชีพเสริมอย่างเดียวก็รวยแล้ว งานพี่แกเยอะจริงครับ

ราคาถูกครับนำไม้มาให้กลึงก็ราคาหนึ่ง ไม่มีไม้มาก็อีกราคาครับ แถวบ้านนอกราคาไม่แพงครับ

ส่วนใหญ่เป็นพวกลูกกลึงบันได กับแจกันครับ ทำไปขายในตัวเมืองก็มีบ้าง ขี้เลื้อยเต็มไปหมด
 เห็นพี่แกเผาทิ้งแล้ว รู้สึกเสียดาย

Liked By: phoraksat, panida1988

nuay009
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:24:14 AM »

แล้วยังมัวทำอะไรที่ระยองอีกเนี่ย เป็นหนอนกลับไปนานแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เจอคำถามแบบนี้ (ยิ้มครับ พูดไม่ออก) กลัวว่ากลับไปตอนนี้รายรับไม่พอกับรายจ่ายซิครับ คุณหนอน
เอาน่าทนเอาหน่อย ถ้าพร้อมแล้ว Go

nuay009
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:57:48 AM »

เวลาประมาณ 16.00 น ถึงแล้วครับดอยอินทนนท์ ใช้เวลา 14 ชั่วโมง จองบ้านพักโรงไฟฟ้าบ้านขุนกลาง 2 หลัง
 แล้วออกเทียวสถานีเกษตรดอยอินทนนท์กันเลยครับ ทีสถานีเกษตรที่ผมเห็นส่วนใหญ่ปลูกต้นเบญจมาศครับ

ดอกเบญจมาศสีขาว  เยอะแยะมากมาย

ดอกเบญจมาศสีเหลือง  ทั้งสองสีดอกใหญ่กว่าสวนปูเยอะครับ

ชอบมากเลยครับมีน้ำไหลมาจากเขาไหลผ่านแปลงดอกไม้ อยากให้มีน้ำไหลผ่านส่วนตัวเองแบบนี้จังเลย

ดอกอะไรครับ ชอบมากเลย

บรรยากาศยามค่ำคืน

บ้านพักให้แม่ๆ เค้านอนกัน ส่วนผมชอบกางเต้นท์ครับ เสียงน้ำตกดังข้างๆ เต้นท์ โอสุดยอดเลย

Liked By: phoraksat, sarisa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 08:28:35 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 02:54:12 PM »

ตอนเย็นแม่ตัดผัก คัดแยกขนาด ใส่เข่งไว้ ผักของแม่จริงๆ มีแค่ 3 เข่งเท่านั้น ที่เหลือเป็นของญาติพี่น้อง

ที่ปลูกเอาไว้แล้วมาฝากแม่ขายอีกที่ เยอะเอาเรื่อง แม่แกขายในตลาดอยู่นานแล้ว เลยมี่ที่นั่งขายเป็นของตัวเอง

ผักที่ขายหนักไปทาง กระหล่ำดอกครับ อากาศหนาวเลยปลูกได้ช่วงนี้
[/quote]

คุณmuay009 ดอกกะหล่ำ ขายส่งกิโลละเท่าไหร่ครับ
(ผมอ้างถึงข้อความเดิม เอาแต่ตัวหนังสือ เพื่อประหยัดพื้นที่จัดเก็บของเวปครับ)

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
nuay009
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 03:15:52 PM »

ตอนเย็นแม่ตัดผัก คัดแยกขนาด ใส่เข่งไว้ ผักของแม่จริงๆ มีแค่ 3 เข่งเท่านั้น ที่เหลือเป็นของญาติพี่น้อง

ที่ปลูกเอาไว้แล้วมาฝากแม่ขายอีกที่ เยอะเอาเรื่อง แม่แกขายในตลาดอยู่นานแล้ว เลยมี่ที่นั่งขายเป็นของตัวเอง

ผักที่ขายหนักไปทาง กระหล่ำดอกครับ อากาศหนาวเลยปลูกได้ช่วงนี้

คุณmuay009 ดอกกะหล่ำ ขายส่งกิโลละเท่าไหร่ครับ
(ผมอ้างถึงข้อความเดิม เอาแต่ตัวหนังสือ เพื่อประหยัดพื้นที่จัดเก็บของเวปครับ)

[/quote]

ทำผมละอายใจเลย ตอนนี้ลงรูปซะเพียบเลย ไว้อ้างอิงนะครับเดียวผมจะเอามาแต่ตัวอักษรบ้าง

ปีนี้ผักราคาถูกขายยากแล้วมีผักในเมืองบุรีรัมย์ เอามาขายในอำเภอด้วย ที่บ้านไปขายในตลาดครับกิโลละประมาณ 20 นิดๆ
 ของตากลัวขายไม่ทัน เลยขายส่งถ้าจำไม่ผิดกิโลละประมาณ 10 บาท ครับ

nuay009
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 05:45:58 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เรื่องรูปช่วงนี้คงจะไม่สะดวกนิดหนึ่งครับ ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9317.0

ครับตอนนี้ใช้อยู่ครับ

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 06:11:11 PM »

ทำผมละอายใจเลย ตอนนี้ลงรูปซะเพียบเลย ไว้อ้างอิงนะครับเดียวผมจะเอามาแต่ตัวอักษรบ้าง
ปีนี้ผักราคาถูกขายยากแล้วมีผักในเมืองบุรีรัมย์ เอามาขายในอำเภอด้วย ที่บ้านไปขายในตลาดครับกิโลละประมาณ 20 นิดๆ
 ของตากลัวขายไม่ทัน เลยขายส่งถ้าจำไม่ผิดกิโลละประมาณ 10 บาท ครับ

ขอบคุณครับ คุณnuay009 ที่ให้ข้อมูล
ลงรูปมากไม่เป็นไรครับ ดีที่ได้เห็นรายละเอี่ยด หลายแง่มุม
มีที่รับฝากรูปลงได้เต็มที่เลยครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 60   ขึ้นบน
  พิมพ์