หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 60   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เที่ยวสวนผัก ( กับบ้านน้อยๆ ในฝัน!! )  (อ่าน 385048 ครั้ง)
คนเกษตร เมืองแป๊ะ
เกษตรกรมือใหม่
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:34:17 AM »

เสียดายจังเลยนะครับ... ยิ้มเท่ห์

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0

nuay009
*

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:32:42 PM »

กลับบ้านเตรียมฉลองรับปีใหม่กับครอบครัว
 เช้าตื่นมาดูสวนชะอมครับรับไม่ได้จริงๆ ปั๊มน้ำเสียไปให้ช่างดูปรากฏว่า ซีลรั่วครับ น้ำเข้าไปในห้องมอเตอร์
 ขอร้องช่างเร่งทำให้หน่อย ชะอมผมจะตายแล้ว ช่างเค้าก็ตกลงครับนัดไปรับพรุ่งนี้

เมื่อ 5 วันก่อนพ่อไปติดต่อรถมาถมที่สวนหน้าบ้านครับ จะถมกันตั้งแต่กลางปีแล้วแต่ติดปัญหาเรื่องฝน รถเค้า
 ขนให้ไม่ได้ ถมไปทั้งหมด 300 เที่ยว 300 คูณ 300 ออกมาเป็นค่าใช้จ่าย ต้องถมครับไม่งันก็ทำอะไรไม่ได้
 เพราะที่หน้าบ้านเค้าถมกันจนน้ำระบายออกจากสวนไม่ได้ ถึงต้องทำนางัยครับ

ยังมีพื่นที่ส่วนหนึ่ง เป็นรูปสามเหลี่ยม ไม่ได้ถมครับตรงนี้คิดอยากปลูกมะนามในบ่อซีเมนต์ แต่ถ้าเกิดฝนตกลงมา
 น้ำก็ไม่สามารถระบายออกได้ หาวิธีอยู่ครับ อาจจะหายางรถยนต์มาลองก้นบ่อซีเมนต์สัก 2 เส้น คิดเล่นๆ นะครับ
 ใครมีวิธีที่ดีกว่านี้ช่วยนำเสนอด้วยนะครับ

Liked By: Backjack21, nuoopzaa

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:02:29 PM »

ราคา  จขกท. ซื้อ ผมว่า  ถูกมากๆ  นะครับ

ผมเดินดู ในตลาดค้าต้นไม้   กิ่งละ 10  บาท

Liked By: Backjack21

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 08:56:41 PM »

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #292 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 08:49:40 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 01:12:13 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
nuay009
*

« ตอบ #293 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 09:44:03 PM »

ใกล้ถึงฤดูกินผักหวานไข่มดแดงแล้วครับ เห็นรังมดเยอะไปหมด เลยเกิดความคิดอยากเลี้ยงขึ้นมากระทันหัน
 อยากเอารังมดแดงรังใหญ่ๆ ไปไว้ต้นอื่นดูบ้าง รังมดจะได้มีเยอะๆ ขึ้นกว่านี้ แค่คิดก็เจ็บแล้วยังก่อนดีกว่าครับ

ย้ายรังมดแดงมาที่ต้นมะม่วงแล้ว พวกมดแดงกำลังสร้างรังใหม่จากใบอ่อนของมะม่วงครับ

ที่สวนถมดินใหม่ๆ ช่วงเย็นๆ ก็กลายเป็นสนามเด็กเล่นไปเสียแล้ว พึ่งรู้นะว่าเด็กแถวนี้ก็เยอะอยู่เหมือนกัน

Liked By: Backjack21, nuoopzaa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 10:34:21 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 07:19:01 AM »

เมื่ออาทิตย์ก่อนแม่โทรมาบอกว่าระบบน้ำไม่ทำงาน ถามถึงอาการพ่อแม่ก็ไม่สามารถบอกอาการได้
 น่าจะเป็น ตัวตั้งแวลาทามเมอร์  เช้าวันนี้เลยลงมาดู ชะอมขาดน้ำ ต้นผักหวานใบเหลืองแห้งเชียว
 ใช้แล้วตัวตั้งเวลาทามเมอร์ เสียจริงๆ แต่ยังสามารถแมนนวลเปิดปิดได้ครับ

สาเหตุที่แท้จริงคือ เพลามอเตอร์ล็อกครับ เนื่องจากหน้าฝนหยุดใช้เป็นเวลานาน ตากแดดตากฝน
 ทำให้น้องสนิมเข้ามาเกาะเพลาครับ จะเอาอะไรกับของมือสองนะ
 การแก้ไข ก็ไม่มีอะไรยากเลยถอดการ์คและใบพัดออก จากนั้นก็ใช้คีมล็อกจับบิดหมุนไปมาสักรอบ
 จากนั้นก็ประกอบใบพัดและการ์ดดังเดิม แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ

ตัวนี้ดูดได้ลึกไหมครับคุณนวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 01:12:55 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
nuay009
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:48:36 AM »

ดูดลึกได้ 8 เมตรครับคุณเบียร์

กลับบ้านครั้งที่แล้วแอบเพาะตำลึงไว้ ต้นน้อยๆ รอลงดินครับ อยากจะรองปลูกสักแปลงเล็กๆ ก่อน

แปลงตำลึงผม เห็นเล็กๆ แบบนี้นะครับ ผมทำเกือบทั้งวันเลย เดินไปเดินมา อยู่ในสวนทั้งวัน คนแถวบ้านเค้า
 ก็สงสัยครับว่าผมทำอะไรเลยถามแม่ว่า ลูกเขยแกทำอะไรอีก แม่บอกไม่รู้ครับ คงอายถ้าบอกไปว่าผมปลูก
 ตำลึง ฮ่าๆๆ เข้าใจครับ ให้สำเร็จก่อนเดี๋ยวคงพูดได้เต็มปาก ลูกศรผมดึงเครือตำลึงที่อยู่ข้างๆ มาวางไว้ยัง
 ร้านตำลึงเลยครับ กลัวไม่ทันกิน น่าจะได้กินก่อนเพาะเมล็ดแน่นอน

ลงหลุมปลูกก่อน 10 ต้น กลัวไม่มีใครรดน้ำดูแลให้ ติดน้ำหยดไปเลยครับ ให้น้ำพร้อมชะอม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 09:41:24 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #296 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:55:55 AM »

ใช้มานานยังครับ
ปล. ใช่ยี่ห้อ win ไหมครับ ดูรูปร่างคล้ายๆกัน ผมกำลังจะ ถอยซักตัวครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:58:53 AM »

และที่สำคัญ  น้องควายแถวนี้ไถนาได้ด้วย อย่าว่ามันเป็นเรื่องง่ายๆ และธรรมดานะครับ การที่เราจะควบคุม
 ให้ควายเดินเป็นเส้นตรงก็ลำบากแล้ว และต้องสอนให้รากคันไถอีก เดียวนี้เลยมีโรงเรียนสอนควายไถนางันครับ
 ที่ไหนบ้างจำไม่ได้แล้ว 

บริเวณบ้านพ่อก็ยังใช้น้องควายไถนาอยู่ครับ ที่เห็นในรูปตาครับ ตาแกขยันมาก (ทั้งแก่และผอมบาง) แต่ยังแข็งแรง
 อย่างไม่น่าเชื่อ

ขากลับแวะไปดูปั๊มน้ำปู่ครับ อยากไปดู เนมเพลท ของตัวปั๊มครับ ได้มาแล้ว

ปั๊มนี้ ใช้ สูบน้ำบาดาลหรือ น้ำสระครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 01:13:26 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #298 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:15:20 AM »

ใช้มานานยังครับ
ปล. ใช่ยี่ห้อ win ไหมครับ ดูรูปร่างคล้ายๆกัน ผมกำลังจะ ถอยซักตัวครับ

รูปล่างน่าจะเป็นของจีนแดงปู่แกเน้นใช้งานได้ ของผมเป็นของมือสองครับ คุณภาพก็ถูกตามราคาไม่แนะนำครับ
 ใช้งานเดือนพฤษภาคมมีปัญหาเดือนธันวาคม ซีลไม่ดีครับน้ำเข้า ให้ช่างในตลาดแก้ไข ดูแล้วน่าจะใช้ได้อีกนาน

ผมกำลังทำระบบน้ำใหม่ครับคุณเบียร์กะว่าจะให้ใช้งานได้ทั้งสวน ( 6 ไร่ ) เลย มองหามิตซูบิชิ 2" ครับ
 ลงทุนซื้อท่อ PE 2" มาแล้วครับ 250 m วางแล้ว ตอนนี้เลือกหาซื้อปั๊มอยู่ครับ

ซื้อท่อมาแล้ว ก็ตามด้วยพวกข้อต่อต่างๆ ลงทุนสูงพอสมควร ถ้าจะเล่นท่อ PE เนี้ย ระยะยาวน่าจะดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 09:38:16 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #299 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:19:45 AM »

ครับขอบคุณครับ 
ตอนนี้ผมกำลังหาปั๊มน้ำอยุ่  กำลังเจาะบาดาลครับ

nuay009
*

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:21:19 PM »

ตอนเย็นมีกิจกรรมกันในครอบครัวครับเผาข้าวหลามกัน หลานข้างบ้านอยากกิน แม่เลยจัดให้ จัดการสอย
 มะพร้าวให้แม่ลูกใหญ่เอาเรื่อง มะพร้าวแถวบ้านราคาแพงครับ ลูกละ 20 บาทนะครับเนี้ย

ปกติพ่อจะเป็นคนจัดการเผา วันนี้ไม่อยู่ก็เลยจักการเผากันเองอย่างทุรักทุเร แต่ก็สนุกดีครับ ฝีมือตัวเองอร่อยสุด

ปั๊มน้ำไปซ่อมมาใช้งานได้ดีเลยครับเสียงเงียบมาก จัดการให้น้ำติดๆ กันทั้งวันเลยครับ 2 วันผ่านไป ชะอมก็
 ฝืนคืนชีพ แตกยอดอ่อนใหม่ขึ้นมาให้ได้เก็บบ้าง ผักหวานใบเหลืองขาดน้ำและโดนแดดเต็มๆ พอชะอมฝืน
 ผักหวานก็ฝืนตาม

พอชะอมฝืนผักหวานก็ฝืนทันที จากนั้นก็สังเกตแล้วคิดขึ้นได้ว่า ให้น้ำเยอะไปขนาดนี้ผักหวานจะเป็นอะไรไหมนะ

nuay009
*

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 11:17:44 PM »

เมื่อสองวันก่อนจัดการคลายม้วน PE ให้เป็นเส้นตรงครับ คนเดี๋ยวก็ทำได้แต่มือนี้สั่นไปหมดเลยละครับ
 จัดการว่างท่อรากเลาะริมรั้วไปตลอดแนว
 มีเทคนิคนิดหน่อยก่อนคลายท่อ PE ก็นำไปตากแดดสัก 3-4 ชั่วโมง ให้ท่อ PE อ่อนตัว แล้วจัดการ
 รากท่อออกจากม้วน ท่อมันจะพันกันเป็นเกลียวครับให้ลองบิดท่อ ซ้ายหรือขวาดูทางไหนจะทำให้ท่อ
 มันคลายตัว เมื่อรู้แล้วก็รากไปบิดท่อไป ท่อก็กลายเป็นเส้นตรงแล้ว

วางสายเกือบเสร็จแล้วครับเหลืออีกเส้นหลังคอกวัว หญ้าและกิ่งไม้รกมากต้องถางหญ้าก่อน
 เหตุผลที่เลือกใช้ท่อ PE อายุการใช้งานน่าจะนานกว่า PVC
                           ยืดหยุนได้แข็งแรง ไม่แข็งเปราะ
                           ทนต่อสภาพอากาศ
                           ทนทานต่อแรงกระแทก
                           และเหตุผลส่วนตัวครับ มันดูกลมกลืนเข้ากับสวนดีครับ

เช้านี้จัดการถางหญ้าและวางท่อที่เหลือกับพ่อ วันนี้พ่อว่างงานครับพอดีเลย พอวางท่อเรียบร้อยก็ไม่มีอะไรทำแล้วครับ
 รอปั๊มก่อน อุปกรณ์ขาดไม่ครบเป็นบางตัวเนื่องจากของหมด

สายๆ พ่อให้รถมาปรับที่อีกครั้งและไถเตรียมดิน เตรียมยกแปลงผัก ขี้เห่อมากได้ข่าวว่าไปซื้อเมล็ดผักมาแล้ว

nuay009
*

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 03:52:18 AM »

หลังปีใหม่ก็มีโอกาสได้มาสวนที่นครสวรรค์ต่อครับ เดือนที่แล้วแม่กับพี่ชายอยากให้มาดูสวนแตงกวามากๆ
 ติดงานครับไม่มีโอกาสได้ไปเห็นช่วงแตงกวางามๆ แต่ไม่เป็นไรครับรุ่น 2 คงได้ไปดูแน่วันหยุดยังเยอะอยู่ครับ
 ว่าไป  ยิงฟันยิ้ม มาเห็นตอนนี้ก็ร่วงโรยแล้ว (แปลงที่ 1 )

ท้าวความสักนิด แตงกวาพ่อผมเคยปลูกริมสระน้ำ เนื้อที่ประมาณ 2 งานได้ จำได้ว่าตอนนั้นผมยังเรียนอยู่มัธยมปลาย
 อยู่เลยเหนื่อยครับทำแตง ระบบน้ำก็ไม่มี ใช้ปั๊มน้ำจากเครื่องยนต์ค่อยๆ ขยับสายยางรดเอา แล้วต้องระวังไม่ให้โดน
 ต้นแตงกวา ทุกวันนี้สบายขึ้นครับมีระบบน้ำ ตอนแรกที่รู้ว่าพ่อผมจะทำแตงแล้วจะทำระบบน้ำด้วยก็เป็นห่วงครับ
 กลัวว่าลงทุนไปแล้วจะไม่สำเร็จ แต่พอได้มาเห็นก็ยอมรับครับว่าเป็นไปได้ดี คนที่เค้าชักชวนพ่อผมให้มาปลูกแตง
 เค้าดูแลแนะนำดีครับ ผลประโยชน์ร่วมกัน (วิ่งรถส่งแตงกวา)

แปลงข้างบนไม่ใช้ของพ่อผมครับ เป็นของน้าเห็นไม่มีจะกินเหมือนกันก็เลยชวนกันมาทำครับปลูกไว้ 1 ไร่ ส่วนแปลงนี้ของพ่อ
 เนื้อที่ 3 งานเหมือนเดิม (แตงกวาแปลงที่ 2 ) ถ้าทำมากกว่านี้ 2 คน ไม่ทันนะครับ ทำมากก็ต้องจ้างแรงงานแถมหายากด้วย
 ถ้ามาลองบวกลบคูณหารแล้วกำไรอาจจะมากกว่า 2 คนไม่มากก็ได้ (คิดเองครับ)

ระบบน้ำก็ใช้ได้สบายจริงๆ แปลงดูสวยเป็นระเบียบดีนะครับ

เมื่อก่อนไม่เคยแลระบบน้ำหยดแบบนี้เลย ทุกวันนี้อยากปลูกข้าวโพด และ ข้าวฟ่าง จังเลยครับดูแล้วประหยัดน้ำดี

nuay009
*

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 04:36:41 AM »

ข้อต่อเผื่อผู้ที่สนใจเอาไว้เป็นแนวทางนะครับ ถ้าจำไม่ผิดข้อต่อเทปน้ำหยดมี 2 แบบ ลักษณะการใช้งานเหมือนกัน

ระบบส่งน้ำ ต่อปั๊มหอยโข่งเข้ากับเครื่องสูบน้ำคูโบต้า ที่ใช้กับทุ่งไร่ทุ่งนาเลยครับ เนื่องจากยังไม่มีไฟฟ้าครับ
 กำลังดำเนินการขอไฟฟ้าอยู่ ทางไฟฟ้าเค้าแจ้งค่าใช้จ่ายมาไม่เกิน 15000 บาท กำลังต่อรองอยู่ครับ ฮ่าๆ

เปลือกถั่วเขียวครับเห็นอยู่ 8 กระสอบได้ พ่อจะเอาไปเป็นปุ๋ยไม่รู้จะไปใส่ต้นอะไร

พูดถึงถั่วเขียวราคาไม่ตกจริงๆ ครับ พ่อผมซื้อมา 2 ถัง 1800 บาท  หว่านในเนื้อที่ 7 ไร่ แบบบางๆ ครับ
 ผมไม่รู้ว่าพ่อหว่านไปได้ยังงัย ผมจำไม่ได้ว่าเก็บเกี่ยวแล้วได้มากี่ถัง แต่เทียบออกมาเป็นจำนวนเงินแล้ว
 คุ้มค่ามากเลยครับ ติดใจครับหว่านไปอีก 10 ไร่เมล็ดพันธุ์ก็ไม่ต้องซื้อแล้ว หว่านไร่ละถังเลยคราวนี้

งอกแล้ว ตรงที่ดินที่เป็นที่นาเป็นต้นเล็กๆ แล้ว ส่วนที่ปลูกข้าวโพดดินแห้งครับ ต้องรดน้ำสักครั้ง

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 60   ขึ้นบน
  พิมพ์