หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 60   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เที่ยวสวนผัก ( กับบ้านน้อยๆ ในฝัน!! )  (อ่าน 380618 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:40:22 AM »

...แวะมาเยี่ยมชมครับ คนรุ่นใหม่หัวใจเกษตร  ยอดเยี่ยมครับทั้งระบบน้ำและพืชผักที่ปลูก สุดยอดเลยทั้งที่บ้านพ่อตาและบ้านคุณนวย แล้วจะเลือกอยู่แบบถาวรที่ใหนครับ จะติดชมต่อไป สู ๆ ๆ ๆ ครับ

ขอบคุณครับ คุณsompol ที่เข้ามาทักทายกัน  ยิ้มเท่ห์ ปักหลักที่ไหนเหรอเป็นเรื่องของอนาคตครับ ถ้ายังไหวอยู่ขอวิ่งไปวิ่งมา
 สองจังหวัดนี้แหละครับ

Liked By: Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 06:31:38 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:40:24 PM »

ดูสวนสมาชิกคนอื่นสนุกดี มาสวนเราต่อดีกว่า  นี้เลยครับพืชที่มีพระคุณกับผม ถั่วลิสงครับ ก็เพราะถั่วลิสงที่พ่อแม่ปลูกขายนี้แหละครับ
 จันทร์-ศุกร์เรียน เสาร์อาทิตย์ช่วยพ่อแม่ถอนถั่วลิสง ทำให้ผมเรียนจบ มีหน้าที่การงานที่มั่นคง  ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขครับ

ขณะทำงานอยู่นั้นพ่อแม่ก็สอนเสมอว่าถ้าไม่อยากเหน็ดเหนื่อยอย่างพ่อ ก็จงตั้งใจเล่าเรียนนะลูก อย่ามาลำบากเหมื่อนพ่อกับแม่
 ส่วนใหญ่พ่อแม่ทุกคนจะสอนแบบเดียวกัน

แต่ที่ไหนได้ผมเป็นลูกไม่รักดี อยากเป็นเกษตรซะงัน

เมื่อก่อนปลูกเยอะมากเดียวนี้ปลูกแค่งานสองงานเอง

นั้นอะไรกันแตงไทยนิ แม่ปลูกไว้ด้วยเหรอเนี้ยไม่สังเกตเลย

นี้ก็อีก พ่อผมชอบกินของหวาน แตงไทยน้ำกะทิได้เลยนะเนี้ย หรือขายเป็นกิโล กิโลละ 12 บาทเองครับ ถ้าคนแก่เห็นเข้าละก็
 มีหวังน้ำลายฟูมปากแน่ครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: vason
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 10:14:23 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:58:58 PM »

ถ้าอยากมาเที่ยวบ้าน เจ้าของสวนจะต้อนรับไหมน่าอิอิ

เมื่อไรละครับคุณวุฒิ  ฮืม ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ สมาชิกครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2010, 08:12:51 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
nuay009
*

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:33:51 PM »

พอเที่ยงวันหันหน้าไปหาแม่ แค่สบตาก็เข้าใจกัน ผมกับพี่ไปรอกันที่ห้างนา รอแม่ (กระท่อมบ้านผมเรียกห้างนาครับ)
 ยังไม่รู้เลยว่าบ่ายนี้จะกินอะไรกัน แม่หายไปสักพัก แล้วเดินออกมาจากสวนไผ่หวาน กลมเป็นโดเรมอนเชียวแม่เรา

ถามแม่ว่ากับข้าววันนี้เป็นอะไรเอ๋ย  ตกใจ ว่าแล้วหน่อไผ่หวานไม่รอด เห็นกันอยู่หลัดๆ เป็นกับข้าวบ่ายนี้จนได้ซินะ

ขอแนะนำกับข้าวยามบ่ายครับ แกงหน่อไม้+ยำหมูครับ

เริ่มที่แกงก่อนเลย สับหน่อไม้ใส่หม้อต้มสักพักไผ่หวานไม่ขมอยู่แล้ว ใส่เครื่องแกงลงไปตามด้วยกากหมู เสร็จแล้ว
 หม้อที่เห็นใช้แกงอยู่นั้น ได้มาสมัยพ่อกับแม่แต่งงานกัน ใช้กันมาจนถึงปัจจุบันนี้  ตกใจ

ตามด้วยเมนูที่สอง ยำหมู    ต้มหมูหั่นเป็นชิ้นบางๆ
                                   หันหอมผักชี พริกสด เตรียมข้าวคั่ว พริกบ่น
                                   คลุกคล้าให้เข้ากัน  เรียบร้อยเป็นเมนูที่ผมชอบมากเลยทำง่ายอร่อยด้วย

ขอข้าวด้วยจ๊ะหิวแล้ว            อร่อยมากขอบอก ระยองไม่มีให้กินแบบนี้

*

UTH & BKK

« ตอบ #180 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:39:30 PM »

ลาบซะมาเป็นตาแซ่บแท้น้อ

หุ หุ หุ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 05:30:37 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
น้าอ้วน
*

« ตอบ #181 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:34:15 PM »

ความสุขอย่างนี้จะหาได้จากไหนหนอ(สุดยอดความฝันของหลายคน).....เป็นกำลังใจให้ครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ น้าอ้วน  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 05:31:53 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
nuay009
*

« ตอบ #182 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:39:29 PM »

นี้ผักอีซึกครับ แถวบ้านเรียกกันแบบนี้คนภาคกลางนิยมกิน แตกใบอ่อนพร้อมรับประทานในฤดูแล้ง ปีหน้าจะเก็บเม็ดไว้ปลูกเพิ่ม

คฤหาสน์หรู ส่วนใหญ่คนกระเป๋าเบา ธรรมดาสามัญเท่านั้นที่มีสิทธิเข้าพักได้ ต่อเติมโรงจอดรถ (สำหรับรถหรูมีระดับ ด้านล่าง)

ต้นผักหวานป่า สองปีที่แล้วญาติให้มาปลูก 7-8 เม็ด รอดตาย 3 ต้น พ่อผมหวังดีใส่ปุ๋ยยูเรีย เพื่อเร่งการเจริญเติบโต (หยุดโตไป 2 ต้น)
 เหลือต้นเดี๋ยวโชคดีของผักหวานต้นนี้ที่ปุ๋ยยูเรียมันหมดไปเสียก่อน ไม่งันไม่โตได้ขนาดนี้แน่เลยครับ  ตกใจ

ได้เวลากลับแล้วครับ เก็บบวบ และยอดมะระ เพื่อทำกับข้าวและแจกจ่ายญาติพี่น้องข้างบ้านครับ

Liked By: Backjack21, new35170

nuay009
*

« ตอบ #183 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:51:20 PM »

ตอนนี้ผมกำลังทดลองปลูกผักไฮโดรโปนิกส์อยู่ครับ ศึกษามาครึ่งๆ กลางๆ ใช้ไม้ไผ่ทำเคยเห็นของ คุณเอ ลงเอาไว้
 ผมก็เลยลองทำดูบ้าง ประยุกต์เอาครับ ตัดมา 7 ท่อน 4 ท่อนคือเสา เหลือเป็นท่อนปลูก 3 ชั้น

เครื่องมือก็มีดังนี้ เลื่อย สว่าน โฮวซอเจาะไม้ ค้อนยาง (ไผ่ท่อนเล็กๆ ไว้ยึดระหว่างเสาและท่อนปลูก)

นี้ครับหน้าตาของโฮวซอ ไว้เจาะยึดเสาและท่อนปลูก เลือกขนาดให้เหมาะสมเพื่อเจาะใส่กระถางช่วยปลูกลูกผักครับ

เมื่อใส่โฮวซอเข้ากับสว่านไฟฟ้า เจาะใช้งานก็จะได้รู้ที่สวยงาม ได้ขนาดตามที่เราต้องการเท่ากันทุกๆ รู้เลยครับ

Liked By: Backjack21, panida1988, wee6

@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #184 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:35:58 AM »

สวัสดีค่ะ มาตามอ่านจนจบ
สวนจัดระบบได้สวยมากค่ะ มีคำถามสอบถาม 2 ข้อค่ะ
1. ร้านโกลบอลเฮ้าส์ อยู่ที่ไหนค่ะ ได้ดูแบบระบบน้ำของคุณแล้ว แฟนให้สอบถามค่ะ เพราะร้านแบบนี้ก็ของชอบเขาเหมือนกัน
ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะได้ไปเยือนบ้าง
2. ถั่วลิสงที่คุณปลูกน่ะค่ะ ปกตินำเมล็ดพันธุ์มาจากที่ไหนคะ หาซื้อได้จากที่ไหนค่ะ เอ๊ะสนใจจะใช้พื้นที่ที่ทำนาปี
หลังจากว่างทำนาปีอยากจะปลูกถั่วลิสงค่ะ แล้วที่นาประมาณ 4 ไร่ น่าจะใช้เมล็ดพันธุ์ถั่วลิสงประมาณเท่าไรค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับคำตอบ

ตอบคุณเอ๊ะ
 1. โกลบอลเฮ้าส์ส่วนใหญ่เค้าจะตั้งอยู่ในเมืองๆ ผมซื้อในเมืองระยองครับ ไปบ่อยชอบเดินครับเห็นอันนั้นเห็นอันนี้แล้ว
     สมองจะเกิดไอเดียประยุกต์ใช้ในสวน พรุ่งนี้ก็ว่าจะไปครับ  เจ๋ง

2. ถั่วลิสงเม็ดพันธ์แม่ผมเก็บไว้จากการปลูกครั้งก่อนไม่เคยซื้อครับ หรือขอซื้อจากญาติที่ปลูกด้วยกันครับ ส่วนเรื่องพื้นที่ต่อเม็ดพันธ์
     อันนี้ไม่รู้จริงๆ ไม่เคยสังเกตครับเดี๋ยวถามแม่ให้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 02:47:23 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
mochivan
*

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 04:33:41 AM »

ชอบบันไดที่ทำเป็นทางเดินลงสระค่ะ ที่บ้านมีคันดินสูงแบบนี้แหละ คิดอยู่เหมือนกันว่าเราน่าำจะทำบันไดลง แต่ไม่อยากจ้างใคร เพราะเงินหมดแล้ว แต่ดูในรูปแล้วได้ไอเดียค่ะ คิดว่าน่าจะทำเองได้ ขอบคุณที่แบ่งปันนะคะ

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าไม่มีไม้ดินมีความแข็งพอ ก็ใช้จอบขุดทำเป็นขั้นๆ ก็จะได้บันไดภูมิปัญญาแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 05:46:23 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:31:18 AM »

แวะมาเยี่ยมครับ..ในรูปไม่ใช่ไผ่บงหวานนี่ครับน่าจะเป็นไผ่เลี้ยงครับ

จริงหรือเปล่าครับเนี้ย ผมดูไม่ออกหรอกครับเค้าว่าบงหวานผมก็บงหวานครับ นี้ถ้าคุณจิ๊กโก๋บ้านนอก ไม่ทักผมก็ไม่รู้เลยครับ
 ไม่เป็นไรไผ่เลี้ยงก็ไผ่เลี้ยง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 12:41:53 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 04:00:33 PM »

ขอบคุณคุณ nuay009 ค่ะที่จะกรุณาสอบถามความรู้จากคุณแม่ให้
เอ๊ะเป็นเกษตรกรมือใหม่จริงๆ ที่คิดอยากจะปลูกถั่วลิสงนั้น เพราะที่ดิน
ในแปลงที่ทำนานั้น พอหลังเก็บเกี่ยวแล้ว ก็ปล่อยไว้เฉยๆ อยากทดลอง
ปลูกถั่วลิสงดู เคยอ่านพบว่าปลูกถั่วจะเป็นการช่วยฟื้นฟูผืนดิน และแร่ธาตุในดิน
แล้วผลพลอยได้ก็คือถั่วลิสงเอาไว้บริโภค

ตอนนี้ติดตามการสร้างผักไฮโดรฯ อยู่นะคะ อย่าลืมมาทำต่อ  ยิงฟันยิ้ม จะแอบ
ขอความรู้ด้วย แถวบ้านไม้ไผ่เยอะมาก จะได้ทดลองทำตามค่ะ

ตอบคุณเอ๊ะ
 พื้นที่ 1 ไร่ใช้เม็ดถั่วลิสงประมาณ 25-30 กิโลครับ หลังเก็บเกี่ยวก็จะได้ต้นถั่วท่อนบนที่ตัดทิ้งไป ปล่อยทิ้งไว้ในพื้นที่
 เพิ่มแร่ธาตุให้ดิน ลำต้นแห้งๆ หลังจากเก็บเม็ดแล้วนำต้นไปถมตามลำต้นเป็นปุ๋ยได้อย่างดีเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 05:24:25 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
*

UTH & BKK

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 08:33:40 AM »

ถ้าอยากมาเที่ยวบ้าน เจ้าของสวนจะต้อนรับไหมน่าอิอิ

เมื่อไรละครับคุณวุฒิ  ฮืม ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ สมาชิกครับ  ยิ้มเท่ห์
น่าจะอีกไม่นานครับเพราะว่าชวงนี้เดินสายเก็บข้อมูลอยู่ครับ

nuay009
*

« ตอบ #189 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:08:58 PM »

น่าจะอีกไม่นานครับเพราะว่าชวงนี้เดินสายเก็บข้อมูลอยู่ครับ

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

มาดูแปลงปลูกไฮโดรโปนิกส์ผมต่อนะครับ ทำเสาและคาน

ได้แล้วหนึ่งข้างเที่ยงตรงมากตั้งเองได้เลย

เหลืออีกข้างเสร็จเรียบร้อย แยกเป็นชิ้นๆ ใส่รถไปประกอบที่ระยอง

ใช้เวลาอยู่นานเลยครับก่อนจะมาทำต่องานยุ่งมากเลย ตัวท่อนปลูกผมเลือกมาเจาะที่ระยองเจาะทิ้งไว้แล้วยังไม่ปลูก
 เดี๋ยวไผ่จะศูนย์เสียความชื่นแล้วแห้งไป กลัวมอดไม้จะมาเยือน วัดระยะท่อนไผ่ที่จะปลูกผักไทยเจาะถี่
 ท่อนปลูกผักสลัดเจาะห่าง ถ้าจะให้น้ำวิ่งถึงกันเราต้องเจาะว่างกระถางปลูกไว้ตรงข้อลำไผ่ดังรูป

แล้วใช้สิ่วนี้และครับแกะข้อไผ่ออกค่อยๆทำครับ สนุกดีนะครับ

Liked By: Backjack21, wee6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 10:58:35 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

ก้าวไปตามใจฝัน
*

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:51:27 PM »

มาเยี่ยมชมสวนคุณnuay009 ครับ  เห็นแล้วประทับใจมาก ไม่น่าเชื่อเลยว่าอยู่ที่บุรีรัมย์ อุดมสมบูรณ์มากๆ เลยครับ

คุณพ่อ คุณแม่ และญาติๆ ทุกท่าน ขยันขันแข็ง และดูแข็งแรงกันมาก...คงเพราะ อากาศที่ดี อาหารที่ดี สุขภาพจิตที่ดี

ขอไว้ดูเป็นแบบอย่างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ สุขภาพก็เป็นไปตามวัยครับ เห็นบ่นปวดนั้นปวดนี้กันตลอดนั้นแหละครับ
 แต่ก็ไม่เห็นมีใครคิดจะหยุดทำกันเลยสักคน
  ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

Liked By: Backjack21, anumad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 11:03:49 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
nuay009
*

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:50:58 PM »

สนุกดีขอต่อเลยนะครับ เมื่อเจาะท่อนปลูกเพื่อวางกระถางช่วยปลูกครบแล้วก็ลากสายยางมาเติมน้ำลงไปในลำไผ่
 เพื่อไล่เอาเศษไผ่ที่เราแกะตรงข้อออก

เจาะครบทุกรูแล้วออกมาดูดีเชียว ปลูกผักสลัดเจาะเอาตรงข้อออกอย่างเดียว ปลูกผักไทยเจาะเพิ่มระหว่างข้อครับ
 แล้วก็จะได้ระยะห่างที่ไกลเคียงกัน

เจาะรูสำหรับให้น้ำไหลลงไปเป็นขั้นๆ ครับ ทำเจาะรูขนาด 25 มม. ใช้ GR 20 มม. และข้อต่อตรง 16 มม.
 ซีลกันซึ่มได้อย่างดีเลยไม่มีรั่วแน่นอน เหลือแค่นำสายยางมาต่อลงไปยังลำไผ่อีกท่อนเท่านั้นเองครับ

ยังไม่เสร็จครับเราต้องมีสะดือน้ำเสียก่อน เพื่อที่เราจะสามารถปรับระดับน้ำในลำไผ่ให้สูงหรือต่ำได้จำเป็นต้องมีสะดือน้ำ
 นี้เลยครับสะดือน้ำประยุกต์ ไม่รู้คิดได้งัย ใช้ปากกาเก่าๆ ตัดยาวสัก 2 นิ้ว พันด้วยเทปพันเกลียว แล้วนำไปสวมลงยัง
 ข้อต่อตรง 16 มม. ได้เลยครับ ทดลองแล้วใช้ได้ดี แต่ต้องเลือกขนาดท่อนน้ำเข้าให้สัมพันธ์กันด้วยนะครับ

ประกอบแล้วเอาไว้ก่อน แต่ต้องเติมน้ำทิ้งไว้ให้เต็มลำไผ่เดี๋ยวแห้งไปกลัวมอดไม้ มีเวลาก็ค่อยๆ ทำไปครับ

Liked By: Backjack21, panida1988, wee6

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 60   ขึ้นบน
  พิมพ์