หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 60   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เที่ยวสวนผัก ( กับบ้านน้อยๆ ในฝัน!! )  (อ่าน 381388 ครั้ง)
nuay009
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:04:33 AM »

ขอบคุณครับคุณเอ ชอบเหมือนกันครับเห็นครั้งแรกก็แตะตาผมเหมือนกัน  ตกใจ

เมื่อวานฝนตกผมเร่งต้นไผ่เอาไว้เพื่อปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ ไม่ต้องออกแรงมากแรงลมทำให้
 ต้นไผ่โค่นล้มลงมา

Liked By: Backjack21

N_PRIN
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:26:03 PM »

แวะมาดูการวางระบบน้ำครับ  แจ๋วมากเลย  อยากถามว่า 
1  ปกติแล้วเค้าใช้ท่อ พีอี  ขนาดเท่าไหร่ครับ
2  เวลาจะต่อหัวมินิสปริงเกอร์กะท่อพีอี  เค้าต่อยังงัยครับ
3  จำเป็นต้องต่อวาวให้ท่อพีอีทุกสายมั้ย
รบกวนถามแค่นี้ก่อนครับ  พอดีว่าจะวางระบบแบบนี้แหละครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
nuay009
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:45:10 PM »

แวะมาดูการวางระบบน้ำครับ  แจ๋วมากเลย  อยากถามว่า 
1  ปกติแล้วเค้าใช้ท่อ พีอี  ขนาดเท่าไหร่ครับ
2  เวลาจะต่อหัวมินิสปริงเกอร์กะท่อพีอี  เค้าต่อยังงัยครับ
3  จำเป็นต้องต่อวาวให้ท่อพีอีทุกสายมั้ย
รบกวนถามแค่นี้ก่อนครับ  พอดีว่าจะวางระบบแบบนี้แหละครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณที่ชมครับ ตอบเลยละกัน
1 ปกติแล้วเค้าใช้ท่อ พีอี  ขนาดเท่าไหร่ครับ 
  ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของหัวมินิสปริงเกอร์ครับ อย่างผม 20 มม. ก็พอครับ
  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8314.0

2 เวลาจะต่อหัวมินิสปริงเกอร์กะท่อพีอี  เค้าต่อยังงัยครับ

ใช้ด้ามเจาะท่อพีอีขนาด 4 มม. (ผมตอบตรงคำถามไหม) น่าจะไม่ตรงคำถาม เชื่อมต่อเน็ตจากมือถือครับช้า
   รอหน่อยเดียวมีรูปให้ดูครับ

เจาะท่อพีอี 4 มม. ข้อต่อ M14   ท่อมินิ  และมินิสปริงเกลอร์

3 จำเป็นต้องต่อวาวให้ท่อพีอีทุกสายมั้ย 
   ไม่จำเป็นครับ มีเมนวาล์ว 2 ตัวก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 05:05:52 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:35:28 PM »

แปลงผักเพาะกวางตุ้งครับ 2 แปลง ผักกาดอีกแปลงอยู่ในร้านบวบ

เห็นไหมครับแรงงานคนล้วนๆ เลย (ผมลองดูแล้วครับไม่ใช้ง่ายๆ เลย)  ตกใจ

ลูกผัก ผักกาดและกวางตุ้งครับ เหลือจากการปลูกครั้งที่แล้วเก็บไปกินได้ ต้นน้อยๆ อร่อยนัก

มะกลูดครับต้นเก่าต้นแก่ของแม่ ผมสนใจอยากจะปลูกเพิ่มครับเข้าร้านหนังสือ เห็นเค้าปลูกขาย
 รายได้เป็นกอบเป็นกำเลยครับ

Liked By: vason

วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:03:53 PM »

เห็นแปลงผักแล้วชอบมากเลยครับอยากทำแบบนี้บ้างจัง เสียดายที่บ้านมีแต่ที่ทำนาไม่ค่อยมีที่ปลูกผักเลย โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

nuay009
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 04:44:14 PM »

เห็นแปลงผักแล้วชอบมากเลยครับอยากทำแบบนี้บ้างจัง เสียดายที่บ้านมีแต่ที่ทำนาไม่ค่อยมีที่ปลูกผักเลย โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ครับคุณวุฒิ

ผักหวานป่าปลูกไว้ข้างต้นชะอมจะพอ 2 เดือนแล้วครับ

อีกต้นครับ เหลืองเชียว  ตกใจ

เป็นเม็ดอยู่ก็มีครับ โตขึ้นมานะลูก โตขึ้นมา ดีใจครับเป็นเกือบทุกหลุม ระยะยาวไม่รู้ครับ  ยิ้ม

nuay009
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 05:14:55 PM »

เมื่อวานไปตัดไผ่มาเพื่อปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ ออฟฟิศส่วนตัวใต้ต้นตะขบ และ เป็นได้ทั้งโรงจอดรถด้วยครับ

ไม้ที่เหลือก็นำมาผ่าเหลาไม้ไผ่ เป็นซี่แบบนี้ครับ

ผมเอาซี่ไม้ไผ่ ไปปักไว้ข้างต้นผักหวานครับ หญ้าขึ้นรกมากจำเป็นปักไว้เป็นสัญลักษณ์

ma2sabb
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:17:11 PM »

อายจัง แวะมาเยี่ยมค่ะ ไม่ได้สวยแค่หน้าบ้าน แต่ทุกที่เลย  อายจัง

nuay009
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 09:58:46 PM »

อายจัง แวะมาเยี่ยมค่ะ ไม่ได้สวยแค่หน้าบ้าน แต่ทุกที่เลย  อายจัง

ขอบคุณครับ คุณma2sabb แสดงว่าไม่ใช้แค่สวยแต่รูป  ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

มาบ้านแฟนคราวนี้ผมได้พาพ่อแม่ผมมาด้วย ส่วนหนึ่งเพื่อกระชับความสัมพันธ์ที่ดีในครอบครัว
 พามาเปิดหูเปิดตา ดูแปลงผักบ้านแม่ยาย แล้วโชว์ชะอมกับผักหวานต้นน้อยๆ ของผมด้วย
(ผมเอาจริงแล้วนะ)  พามาพักผ่อนแท้ๆ ย้งต้องจับนั้นจับนี้อีก

ถังพักน้ำมุงหลังคา แสลนกันแดดแล้วถังเป็นพลาสติกโดนแดดตรงๆ เดี๋ยวจะเสื่อมสภาพไปก่อนวัยอันควร

บ่อน้ำบาดาลก็มีแต่ไม่ค่อยจะได้ใช้ประโยชน์ครับ แถวบ้านเห็นหลายบ่อมากโดยเฉพาะสวนตาเห็น 3-4 บ่อ

ส้มโอครับมาคราวนี้ได้กินลูกด้วย ต้นหนึ่งประมาณ 7-8 ลูก เห็นลูกใหญ่ๆ บางลูกยังกินไม่ได้เพราะยังไม่แก่
 (ใหญ่ขนาดนี้ยังไม่แก่อีกเหรอ)  โกรธ

กระเพราครับงามมากกินยังงัยก็กินไม่หมด

กับข้าวบ่ายวันนี้ ทอดหมู น้ำพริก ผัดผักกาดหมูสับ ต้นสวยๆ น่ากินมาก

nuay009
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:53:48 PM »

พาครอบครัวไปทำบุญที่วัดมาครับ ใกล้เข้าพรรษาเข้ามาทุกทีแล้วที่ อ.นางรอง เค้ามีงานแห่เทียนเข้าพรรษา
 กันทุกปีครับที่วัดเป็นที่จัดทำเทียน เพื่อเอาไปประกวศ ประชันความงามกัน แวะชมสักหน่อย ถึงไหนกันแล้ว

เห็นในรูปอาจดูขรุขระไม่สวยนัก แต่วันเข้าประกวศเค้าจะอาบเทียนอีกที่ (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า) ผิวจะมันเรียบ
 สวยมาก เอาแค่นี้นะครับมันอาจจะเป็นความลับระหว่างหมู่บ้านก็ได้  ขยิบตา

รูปนี้วันแห่เทียนเข้าพรรษาของปี 51  สวยไม่แพ้ของต่างจังหวัดครับ

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 05:51:06 PM »

แวะมาเยี่ยมเช่นกันครับ ตามประสาคนพอเพียงด้วยกัน และขอให้ผักหวานป่าโตวันโตคืนด้วยนะครัาบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ก็ขอให้เป็นเช่นนั้น  ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 06:05:31 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
nuay009
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 06:38:08 AM »

เย็นออกเดินเล่นสวนยาย และตามแม่ไปให้น้ำควายกัน คือแหล่งน้ำธรรมชาติเค้าไม่กินครับ ต้องสูบจากบ่อ
 มาให้กินตอนเช้าและเย็น ผมยังสงสัยว่าพ่อแม่เลี้ยงมาแบบนี้เองหรือว่าเป็นที่ควายกันนะ

หวังดีช่วยแม่ให้น้ำเหล่าควายทั้งหลาย แต่ว่าควายไม่ยอมกินน้ำกันครับ สงสัยคนแปลกหน้าเข้ามาให้น้ำ
 ควายถึงกับไม่ยอมกินเลยเหรอ แม่บอกมันไม่ใช้ไม่เกี่ยวกับคนแปลกหน้า คือควายเค้าไม่กินเดนกัน
 โอโห้ผมไม่คิดมาก่อนเลยนะครับควายเค้าจะมีนิสัยแบบนี้ด้วย เลยต้องล้างถังให้สะอาดถึงจะยอมกิน  โกรธ

เชิญคุณนายมากินน้ำได้แล้วครับผมล้างถังให้แล้วครับ

สวนตายาย ขยันกันจริงๆ เลยครับสองคนเนี้ย

สวนคนในหมู่บ้าน เตรียมเก็บไปขายกันพรุ่งนี้เช้าที่ตลาดสด

ธุระเสร็จสิ้นเดินกับบ้านเห็นแก้วมังกร บอกตามตรงว่าผมไม่ค่อยชอบกินเท่าไร แต่ได้มาเห็นผลแดงๆ
 คาต้นแล้วความรู้สึกมันเปลี่ยนไปอยากกินครับ เห็นมาสองบ้านแล้ว

วัวปู่ครับท้องแก่แล้วในบ้านปลูกหญ้าเอาไว้เลยปล่อยให้กินนอนอยู่ในกองหญ้าเลย (มองเหมือนจะกล้วเรา)

ใบเตยตัดไว้ขายเดี๋ยวมีคนมารับ เอาไปทำขนมอะไรนะผมจำไม่ได้แล้ว

Liked By: vason, naisema

kotchakorn ผักแว่น
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 09:58:06 AM »

เย็นออกเดินเล่นสวนยาย และตามแม่ไปให้น้ำควายกัน คือแหล่งน้ำธรรมชาติเค้าไม่กินครับ ต้องสูบจากบ่อ
 มาให้กินตอนเช้าและเย็น ผมยังสงสัยว่าพ่อแม่เลี้ยงมาแบบนี้เองหรือว่าเป็นที่ควายกันนะ

หวังดีช่วยแม่ให้น้ำเหล่าควายทั้งหลาย แต่ว่าควายไม่ยอมกินน้ำกันครับ สงสัยคนแปลกหน้าเข้ามาให้น้ำ
 ควายถึงกับไม่ยอมกินเลยเหรอ แม่บอกมันไม่ใช้ไม่เกี่ยวกับคนแปลกหน้า คือควายเค้าไม่กินเดนกัน
 โอโห้ผมไม่คิดมาก่อนเลยนะครับควายเค้าจะมีนิสัยแบบนี้ด้วย เลยต้องล้างถังให้สะอาดถึงจะยอมกิน  โกรธ

เจ้าตัวเล็กน่าร๊าก... ควายเขาจะไม่กินเดนกันจริงๆๆค่ะ เมื่อก่อนแม่เคยเลี้ยงก็แบบนี้แหละค่ะ ต้องตักให้กินถังใครถังมัน หรือต้องล้างถังก่อน เขาต้องนอนกลางวันด้วยนะ ตรงเวลาด้วยค่ะ ของแม่พอเที่ยงก็เดินมาที่ร่มไม้ที่เขาเคยนอนทุกวัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 เชิญคุณนายมากินน้ำได้แล้วครับผมล้างถังให้แล้วครับ

สวนตายาย ขยันกันจริงๆ เลยครับสองคนเนี้ย

สวนคนในหมู่บ้าน เตรียมเก็บไปขายกันพรุ่งนี้เช้าที่ตลาดสด

ธุระเสร็จสิ้นเดินกับบ้านเห็นแก้วมังกร บอกตามตรงว่าผมไม่ค่อยชอบกินเท่าไร แต่ได้มาเห็นผลแดงๆ
 คาต้นแล้วความรู้สึกมันเปลี่ยนไปอยากกินครับ เห็นมาสองบ้านแล้ว

วัวปู่ครับท้องแก่แล้วในบ้านปลูกหญ้าเอาไว้เลยปล่อยให้กินนอนอยู่ในกองหญ้าเลย (มองเหมือนจะกล้วเรา)

ใบเตยตัดไว้ขายเดี๋ยวมีคนมารับ เอาไปทำขนมอะไรนะผมจำไม่ได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 04:14:50 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า
nuay009
*

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 11:03:01 PM »

มีโอกาสได้กลับมาบ้าน โทรหาพี่ชายชวนกันไปไร่ครับ อยากเห็นความเปลี่ยนแปลง
 มาวันนี้มีแต่สีเขียวผิดกับครั้งก่อนมีแต่ความแห้งแล้ง ถึงแล้วจอดรถริมสระน้ำ
 โอโห้เข้าใจทำจริงพี่เรามีทางเดินลงสระน้ำด้วย

สระน้ำพี่แกยังใสเหมือนเดิม คุณนายผมตามมาด้วยความเต็มใจ นั้งรถมายังบอกสนุกเลย
 ผิดกับครั้งแรกที่มา ที่ผมต้องขอร้องกันเลย วันนี้อากาศดีไม่มีแดด

ไร่ข้าวโพด ออกดอกกันแล้ว ข้าวโพดพวกนี้โชคดีมากพอเหมือนว่าจะแห้งตาย แต่ฝนก็มาตก
 ช่วยให้รอดตายทุกครั้งไปก่อนมาฝนก็ตก คงได้กำไรบ้างนะปีนี้

Liked By: vason, panida1988

กัญจน์
*

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:56:07 AM »

ได้บรรยากาศจังคุณnuay009 เจ้าควายน้อยน่านำมาปล่อยไว้ที่บ้านสวนเนอะ

nuay009
*

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 10:43:57 PM »

ได้บรรยากาศจังคุณnuay009 เจ้าควายน้อยน่านำมาปล่อยไว้ที่บ้านสวนเนอะ

อนาคตไม่แน่ครับพี่ พ่อตาอยากให้เอามาเลี้ยงเหมื่อนกันแต่ไม่มีคนดูแลครับตอนนี้ ไว้พร้อมเมื่อไรได้เลี้ยงแน่  
 ที่ว่างตรงนี้ครับไว้สำหรับปลูกไผ่ กำลังศึกษาตลาดแถวบ้านอยู่ครับ

สระน้ำดูใสขึ้น เคยอ่านเจอในเกษตรพอเพียงนี้และครับว่าให้เอาขี้ควาย ขี้วัวไปทิ้งในสระน้ำแล้วน้ำจะใสขึ้นเอง
 ผมแอบเห็นนกเป็ดน้ำในสระ 3-4 ตัว บินไปบินมาอยู่ระหว่าง 2-3 สระที่อยู่ไม่ไกลกันด้วย รู้สึกดีจัง

ไผ่บงหวานครับ ซื้อมาจากตลาดนัดในอำเภอ 30 บาทเอง ตอนนั้นยังไม่คิดสนใจไผ่เลยสักนิด แต่ก็ซื้อมาปลูก
  8 ต้น ปีกว่าแล้วครับ

กินได้แล้วนะเราเนี้ย

อีกสักปีก็น่าจะแต่งกิ่งได้แล้วมัง โตเข้านะ ปีหน้าจะมีเพื่อนไผ่อีกเยอะเลย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 60   ขึ้นบน
  พิมพ์