ข่าว
หน้า: 1 ... 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 ... 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จิตที่รู้ จิตที่ตื่น พลิกโลก ด้วยจิตที่เบิกบาน สวนเสริมสุข  (อ่าน 160779 ครั้ง)
kwanbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1024 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 07:57:26 PM »

มาแสดงความยินดีด้วยสำหรับที่ผืนใหม่ อย่างสวยเลยค่ะคุณหญ้า
อีกเรื่องนะ ใครไม่เชื่อ แต่เราเชื่อ  
ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายคนดีและผู้เจริญ
คารวะคนดีค่ะ  จุ๊บ ๆ ๆ
ขอให้คุณแม่แข็งแรงเร็ว ๆ นะคะ

----------------------------------
ขอบคุณค่ะน้องแขก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2013, 08:12:35 PM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1025 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:04:23 PM »

ที่ดินแปลงนี้โอนกรรมสิทธิ์เมื่อวันที่ 2  พฤษภาคม 2556
วันที่ 1 เราหยุดเพราะเป็นวันกรรมกร..ซื้อที่ดินแปลงนี้เหมือนได้เปล่าครึ่งหนึ่ง
เพราะถูกหวยค่ะ ซื้อ  58  ไป 2,000.-บาท   ซื้อตามเลขโฉนด 58,61  หวยออก 458  งวดวันที่  2 พ.ค.
เจ้าของที่ดินเดิมก็บอกเราว่าตอนที่เขาซื้อที่ดินแปลงนี้มาเขาก็ถูกหวยเหมือนกัน
เขาได้เงิน  150,000.-บาทเท่ากับที่ดินที่เขาซื้อ  

เราลองเช็คดูหวยงวดวันที่  1  พฤษภาคม  2554 เพราะเจ้าของเดิมบอกว่าเขาถูกหวย
หลังจากซื้อที่ดินแปลงนี้ อยากรู้ว่าเขาโกหกเราหรือเปล่าเพราะเขาซื้อที่แปลงนี้มาเมื่อวันที่ 26 เมษายน 2554 
เขาคงถูกจริงๆแหล่ะเพราะหวยออก  85 งวดวันที่ 1 พ.ค.2554 แปลกมากค่ะ เป็นที่ดินที่ดีจริงๆค่ะมีต้นโพธิ์ใหญ่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2013, 08:11:42 PM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1026 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:22:32 PM »

แปลงที่ดินที่ซื้อใหม่ให้เจ้าของนำดูแนวเขต  ที่เห็นต้นไม้ขึ้นรกๆเป็นลำคลองร่องขี้เหล็ก
ได้ปลูกต้นไม้ริมคลองแข่งกับน้องสุแห่งเมืองประจวบฯ แหล่ะที่นี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ให้คนเช่าทำนาไปก่อน...เพราะเราเตรียมตัวหาข้าวปลูกไม่ทัน..ไม่คิดว่าจะได้ที่ดินเพิ่ม

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1027 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:34:05 PM »

อ่านมาได้34 หน้าแล้ว ชื่นมจแทนชะไม่มี คุ้นๆมีหญิงคมป่าวอีกคนอยู่ทางเหนือลำปางหรือผมจำผิด  ลังเล  ลังเล

แวะมาทักทายเจ้าของสวนสาวคนเก่ง ทำงาน เรียน ทำสวน นับถือๆครับ  อายจัง  อายจัง
มาให้กำลังใจครับ ตอนนี้คุณหญิงฯ ทาถึงกว่าครึ่งทางแล้วนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อายุงานดูจากหน้าตาแล้วยังนับน่าถึง20ปี คงได้ไปมีความสุขกับสวนก่อนเกษียณแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
วันคืน ล่วงไปล่วงไป สันนี้เราทำอะไรอยู่ ชอบหัวข้อนำสวนของคุณหญิงฯ จริงๆ
เราต่างก้อเดินทางแล้ว ผมเพิ่งเริ่มเองครับ  โกรธ โกรธ
-------------------------------------------
ขอบคุณค่ะพี่กอเหรี่ยง เคยพบและคุยกับพี่ด้วยน่ะพี่อาจจะจำไม่ได้..เป็นกำลังใจให้ค่ะพี่
เพราะรู้ว่าพี่ก็เริ่มทำเกษตรเหมือนกัน..แม้สุขภาพจะไม่ค่อยอำนวยนัก..สู้ค่ะพี่..อ้อ..เรื่องการเรียนคงยุติแล้วค่ะเหนื่อยมาก
ทำให้หัวหงอกด้วยแฮะๆๆ...ทำดีคนไม่เห็นแต่ฟ้าดินเห็นค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2013, 08:40:17 PM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1028 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:34:20 PM »

เพื่อนมาเลี้ยงฉลองให้ที่บ้านเลยเพราะเขาก็ถูกหวยคนละ  300-500.-บาท
มีความสุขค่ะเพื่อนฝูงมีโชคมีลาภไปด้วย...ว๊าว  เราค้นพบดินแดนที่ศักดิ์สิทธิ์แล้วหรือนี่
ไม่ต้องไปไกลถึงซาอุดิอาระเบีย  

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1029 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:49:25 PM »

ทุกคนอาจจะสงสัยว่าตอนนี้คุณแม่จอมพยศสุดที่รักของลูกไปอยู่ที่ไหน
เราถึงกลับมาทำงานได้..คือว่าได้ให้คุณแม่เลือกจะเข้ากรุงเทพฯ หรือจะให้ส่งออกนอกประเทศ
คุณแม่เลือกที่จะไปอยู่ต่างประเทศค่ะ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1030 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:02:51 PM »

ไปส่งคุณแม่ที่ประเทศลาวค่ะ...เอาไปฝากญาติไว้ก่อนซักเดือน 2 เดือน
แล้วค่อยไปรับให้คนแถวบ้านเขาทำนาเสร็จก่อน..เขารับปากว่าจะมารับจ้างดูแลให้
เพื่อนๆตามไปส่งค่ะ

เราต้องอุ้มแม่ตลอดหนักมากเลยเพราะแม่ไม่มีแรง
แม่มีลูก 6 คน แต่มีเราคนเดียวที่เป็นธุระและใส่ใจแม่
สังคมทุกวันนี้..จะหวังพึ่งพาลูกๆแทบจะไม่ได้เลย

ดูหน้าแม่ก็มีความสุขที่ได้อยู่ใกล้ญาติค่ะ..ที่แม่ไปพักชื่อเมืองโพนทอง  แขวงจำปาสัก
อยู่ห่างชายแดนช่องเม็ก  24  กิโลเมตร...แม่คงคิดว่าอยู่อเมริกาน่ะ..ใส่ถุงเท้าซะแดงแจ๋เลยอิอิ
คงหนาวพิลึก...เหตุผลที่แม่ใส่ถุงเท้าเพราะแมลงหวี่ชอบตอมขาแม่ที่เป็นแผล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2013, 10:23:00 AM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1031 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:08:37 PM »

เข็มขัดนากหนัก 12  บาท ซื้อให้แม่เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจค่ะ
จะได้ร้องเพลงนี้ได้เต็มปาก "ลูกคนนี้ที่มีแต่ให้"

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1032 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 06:17:59 AM »

อ่าจริงรึครับเคยคุยกัน  วันนั้นพี่ยังเดิน4ขา แวะไปงานแป็ปนึ่งกับลูกสาวก่อนจะขับรถไปสวนที่เพชรบูรณ์
ช่วงนั้นสังขารไม่ค่อยพร้อมใจรักชะอย่าง อยากไปดูไปคุยกับพี่น้อง กพพ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
 ขอบคุณครับ พี่เจอหลายท่านเลยคุยๆก้อมีป้าดวงพร คูรพิมพ์ น้ายศ ผู้เฒ่า ครูซอส ฯลฯ  จุมพิต ยิ้มเท่ห์

ตอนนี้ร่างกายพร้อมแล้วครับ เดินเหินลงจอบได้ปกติแล้ว นี่เพิ่งไปแงะเหล็กที่หน้าแข้งออกไปพร้อมสกูร10ตัว
เห็นแล้วหยองเหมียนกัน  ลังเล ลังเล

มาเห็นน้องหญิงฯดูแลแม่แล้ว  จุมพิต จุมพิต อดนำ้ตาไหลไม่ได้ พี่เสียอีกเห็นแล้วรู้สึกละอายใจ  จุมพิต ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง
น้องหญิงฯ ยอดกตัญญุูเลย ได้ทำบุญกับพระในบ้านได้อย่างเต็มภาคภูมิ บุญอันนี้จะส่งผลให้ได้รับสิ่งเดียวกันนี่และสิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิต
ผู้คนทั้งมนุษย์และเทวดาก้อสรรเสริญ คอยดูแลปกป้องครับผองภัยให้ ดูอย่างที่ดินแปลงใหม่งัยครับ  ยิ้มเท่ห์
เป็นแบบอย่างให้พี่น้องเราชาว กพพ ฉุกคิดได้นะครับ ภาพอันน่าประทับใจ ภาพดีงามแบบนี้ปรากฎขึ้นในเว็ป
กพพ มันเป็นภาพสิริมงคลมากๆครับ ทำให้เราระลึกถึงแม่ พระคุณแม่ วันนคืนล่วงไปๆ วันนี้เเราทำอะไรเพื่อพ่อ/แม่ของเรา บ้างรึยัง  จุมพิต?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 06:33:06 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #1033 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:22:41 AM »

แปลงที่ดินที่ซื้อใหม่ให้เจ้าของนำดูแนวเขต  ที่เห็นต้นไม้ขึ้นรกๆเป็นลำคลองร่องขี้เหล็ก
ได้ปลูกต้นไม้ริมคลองแข่งกับน้องสุแห่งเมืองประจวบฯ แหล่ะที่นี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ให้คนเช่าทำนาไปก่อน...เพราะเราเตรียมตัวหาข้าวปลูกไม่ทัน..ไม่คิดว่าจะได้ที่ดินเพิ่ม

สวัสดีค่ะพี่หญ้าฯ..
  โอ้โห..ได้ที่สวยมากราคาดี แถมนำโชคอีกต่างหาก..
  สุว่า..แถวชายคลองสางป่าให้โปร่งๆหน่อย ก็สวยน่าผูกเปลนอนแล้วค่ะ แล้วค่อยหาไม้ดอกไม้ผลที่พี่ชอบไปลงแทรกๆไว้..โอ้สวรรค์ค่ะ

..ปีนี้สุก็ได้ครอบครองที่ดินตามกฎหมายแปลงเล็กๆ มานิดหน่อย ไม่มีกะตังค์ซื้อหรอกค่ะ คุณแม่โอนให้ค่ะ
    ที่ตลกคล้ายๆพี่หญ้าฯ แต่กลับกันคือ คุณแม่ให้เข็มขัดนาคโบราณ สวยถูกใจมาเส้นนึงด้วยค่ะ
    มาอ่านทู้พี่หญ้าฯแล้วเขินๆในใจชะมัดเลย พี่ซื้อให้คุณแม่ แต่..สุคุณแม่ยกให้ เดี๋ยวต้องพาคุณแม่ไปเลี้ยงขอบคุณซ่ะหน่อยแล้วค่ะ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
kwanbanna
*

« ตอบ #1034 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:41:39 AM »

พี่หญ้า
หมายความว่าไงคะที่ว่า ยุติเรื่องเรียนแล้ว
จบแล้วหรือว่า dropคะ
มาเป็นอีกหนึ่งแรงใจคะ
หากจบแล้วก็ยินดีกับมหาบัณฑิตด้วยค่ะ
หาก drop ก็ขอให้มีโอกาสไปเรียนต่อไว ๆ นะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

---------------------------------------------------------------------
เรื่อง ยุติเรียนเพราะพี่จบโทแล้วค่ะน้องแขกเพิ่งรับปริญญาไปเมื่อเดือนกุมภาพันธ์น่ะค่ะ
แต่แม่ถามว่าไม่เรียนต่อด๊อกเตอร์หรือลูก? บอกแม่ว่าพอแล้วเพราะจะกลับไปทำไร่ทำสวน
คงไม่เรียนสูงถึงขนาดนั้นหร๊อกเหนื่อย เบื่อแล้ว  นี่คือเหตุผลที่ยุติค่ะไม่ต่อ ดร.กลัวมีความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 10:15:12 AM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
KruPoom
*

« ตอบ #1035 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 01:52:50 PM »

พึ่งถอยโฉนดใหม่ไปเมื่อเดือนก่อนถ้าเป็นหลังคุณหญ้าคงได้มีซื้อเลขเด็ดเพื่อลองเสี่ยงโชคมั่ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #1036 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:43:34 AM »

แง.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เข้ามาทู้พี่หญ้าฯตอนเช้าวันที่1 มิย. เห็นพี่หญ้ามีโชคจากเลขที่โฉนด..ไม่เอะใจสักนิด!!!

สุไดรับโอนแปลงล่าสุด 28พค. พี่ครูปุ๋มพูดถึงเรื่องเสี่ยงโชคอยู่... ร้องไห้

เมื่อกีัลองดูเลขโฉนด...แง.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แง...แง..ซื้อหวยไม่เป็น... โกรธ โกรธ โกรธ
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1037 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:45:01 AM »

โชคลาภอยู่ไม่ไกลหรอกค่ะน้องสุ...อยู่รอบๆตัวเรานี่แหละค่ะ..อยู่ที่ว่าเราจะสังเกตุเห็นหรือเปล่า
ถ้าเราได้ทรัพย์สินหรือสิ่งของมาไม่ว่าจะซื้อหรือมีคนยกให้นั่นก็เป็นโชคของเราอย่างหนึ่ง
เสียดายเหมือนกันเนอะ..หวยออก 90  เมื่อวันที่  1 มิ.ย  56 แต่น้องสุไม่ได้ซื้อแฮะๆ ร้องไห้ ร้องไห้ หรืออาจจะเป็นคนไม่ชอบเล่นก็ได้
ปกติพี่ก็ไม่ค่อยชอบเล่นหรอกค่ะ..เพื่อนๆเขาจะบอกว่าส่วนมากใครได้ที่ดินมามักจะมีโชคมีลาภตามเลขที่ดินน่ะค่ะ

การกระทำของคนเราทำดีต้องได้ดีค่ะ  คนไม่เห็นผีสางเทวดาเห็นค่ะ
"ถ้ามีคนพูดว่าทำดีได้ดีมีที่ไหน ทำชั่วได้ดีมีถมไป"
ให้เชื่อว่าความชั่วยังตามไม่ถึงเขาเพราะเขายังมีบุญเก่าที่สะสมไว้อยู่
ยกตัวอย่างนักการเมือง หรือข้าราชการ  ที่ฉ้อฉล  โกง ทุจริต  กลุ่มคนเหล่านี้จะมีหน้ามีตาในสังคมเฉพาะรุ่นพ่อแม่
ตกมารุ่นลูกรุ่นหลาน..หายจ้อยจากวงสังคม หรือวังวนการเมือง หรือ วงราชการ
สังเกตุดูจากธุรกิจธนาคาร  จะมีซักกี่ธนาคารที่ยังเหลือเป็นของเจ้าของเดิมๆ หรือยังเป็นของคนสัญชาติไทย 
หรือรุ่นลูกหลานที่ยังรักษาธุรกิจของบรรพบุรุษไว้ได้...อาจเป็นเพราะพวกเขาขูดดอกเบี้ยมากไป..จึงเป็นบาปกรรม
พี่มีความเชื่อของพี่อย่างนี้ค่ะ..เรามาทำความดีกันเถิดค่ะ...สิ่งดีๆในชีวิตเป็นเงาตามเคียงข้างเราอยู่จ้า จุมพิต จุมพิต
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1038 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:55:35 AM »

ช่วงนี้หน้าฝนดินมีความชุ่มชื้นปลวกเยอะ  ได้ซื้อน้ำมันครื่องที่เขาถ่ายทิ้งไปเทรอบโคนเขา
กันพี่ปลวกขึ้นไม้ที่เก็บซื้อไว้ลิตรละ  18  ลิตรๆละ 10 =180 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 10:57:47 AM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
new35170
*

« ตอบ #1039 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:58:40 AM »

สู้ๆๆ ค่ะพี่  เดี๋ยวทุกอย่างก็จะผ่านไป  
---------------------------
เออ..น้องนิวจ๊ะ..เดือนมิ.ย เรานัดกันหรือเปล่าคะพี่จำไม่ได้
เพราะพี่จะกลับบ้านวันที่ 29,30 มิ.ย-1 ก.ค.56
เพราะมีนัดสอบเขตที่ดินเพื่อแบ่งหักเป็นทางสาธารณะ

ยังไม่ได้นัดค่ะ  แต่นัดเลยค่ะพี่  พี่สะดวกวันไหนค่ะ   
หน้า: 1 ... 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 ... 100   ขึ้นบน
  พิมพ์