หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดทำแปลงผักเจอสภาพดินเหนียวเข้า..ไปต่อไม่เป็นเลยค่ะ..ช่วยหนูด้วยค่ะ  (อ่าน 18193 ครั้ง)
NITIPE
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 02:34:08 PM »

ต้องปรับปรุงดินโดยด่วน อย่าทู้ซี้ปลูกลงไป เพราะต้นไม้ที่ปลูกลงไปอาจรากเน่าตายได้ เมื่อว่านเราเพิ่งย้ายขนุนออกจากดินเหนียว ไปปลูกที่อื่น ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า ถ้าแค่ปลูกผักอีกวิธีคือซื้อดินถุงมาปลูก กองดินสูงจากพื้นเดิม 1 ศอก แล้ววางต้นผักเอาดินใหม่มา กลบต่อจากกองดิน 1 ศอกขึ้นไป

อิน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 02:36:41 PM »

ขอตอบเฉพาะที่รู้นะครับ
ข้อที่1. ใช้จอบสับแล้วงัดเป็นก้อนใหญ่ก็ได้..เล็กก็ได้ แล้วตากแดดไว้ให้แห้งสนิท
พอแห้งสนิทแล้วเอาน้ำใส่ถังฝักบัวรดตอนร้อนๆ....รับรองดินแตกร่วนเลยครับ

จะลองดูค่ะ ขอบคุณนะคะที่แนะนำ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์