หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำแกลบดิบใหม่ ให้เป็นแกลบดิบเก่า  (อ่าน 2262 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:57:04 PM »

เราเคยซื้อต้นไม้กระถางหรือถุงดำ  เมื่อนำออกจากกระถางหรือถุึงดำ
พบว่าวัสดุปลูกเป็นแกลบหรือกาบมะพร้าวทั้งนั้น ไม่มีดินแม้แต่ก้อนเดียว 
รากเดินดีด้วย รดน้ำซู่เดียว น้ำหายหมด
ต่างจากดิน 6 ถุงร้อย รดน้ำแล้ว กว่าน้ำจะไหลผ่านหมด ต้องใช้เวลา 1-2 นาที่
จึงแนะนำให้ญาติที่เป็นเกษตรกร ใช้แกลบดิบในการเพาะปลูก
เขาหัวเราะเยาะครับ "น้าไม่เคยทำเกษตร อย่ามาแนะนำดีกว่า  ถ้าต้นไม้ผมตาย จะให้ยืมเงินหรือเปล่า"

นักวิชาการเกษตรหลายท่าน บอกว่าแกลบดิบใหม่ ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้เพราะปลูกพืช
เกษตรกร เรียนจบแค่ระดับประถม ไม่ได้เล่นเน็ต  เขายังรู้เลย
เราเสียอีก  หน้าแตก  แต่ก็แก้ตัวได้ทัน "ก็ใช้แกลบเก่าสิ"

แกลบดิบที่ต่างจังหวัด เขาขอกันฟรีๆได้
แต่ใน กทม. 10 ถุง 100  ในขณะที่กาบมะพร้าวสับ 10 ถุง 80 นะครับ
เมื่อซื้อมาแล้ว กว่ามันจะเก่าพอที่จะนำมาปลูกพืชได้ก็เสียเวลานาน
ที่สำคัญก็คือ ไม่มีที่เก็บ
จึงอยากทราบว่า
เราจะมีวิธีทำให้แกลบดิบใหม่ เป็นแกลบดิบเก่าในเวลาอันรวดเร็วได้อย่างไร ครับ

Liked By: Numdoitung, yudhapol

Sitthipong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:19:20 PM »

ราดน้ำหมักชีวภาพ ,EM  ฯลฯ  ควบคุมความชื้นให้ชื้น ๆ เดี๋ยวก็เก่า  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phalikhit, pomnuay, yudhapol

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
itti.y
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:33:19 PM »

วิธีการทำแกลบใหม่ให้เป็นแกลบเก่า ต้องถามน้องหมูช่วยได้แน่นอนไม่ถึงเดือนนำไปใช้งานได้เลย แบบเลี้ยงหมูหลุม น้องหมูจะชำนาญงานนี้มาก ไมต้องสอน ทำเป็นแบบกรรมพันธุ์สร้างมาตั้งแต่เกิด

Liked By: phalikhit, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:46:56 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
bun_bun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:21:38 PM »

ขอตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ  ในกรณีที่เราอยู่ในเมือง มีพื้นที่จำกัด(แต่พอมีที่ว่างนิดหน่อย)  //  วิธีของผมคือ เลี้ยงไก่ไข่ซัก 1-3 ตัวครับ ทำคอกซัก 1x1 ม.(กxย)  ใช้แกลบดิบปูพื้นเลยครับ // กลับแกลบวันเว้นวัน(อันที่จริงแม่ไก่ก็กลับให้เราอยู่แล้วหละ) แต่ที่ให้กลับคือในกรณีที่เป็นกรงยกพื้นลอย   ทิ้งไว้ซัก 3-4 ส.ก็พร้อมใช้แล้วครับ  // ผลพลอยได้ 2 ต่อเลย ได้เก็บไข่ไก่ไว้กิน และได้ปุ๋ยชั้นดีไว้ใช้

ปล.  ถ้ากลัวว่ากลิ่นมูลไก่จะรบกวนข้างบ้าน แนะนำให้ผสม EM 1 ช้อนแกงในน้ำ 3 ลิตรให้ไก่กิน ช่วยลดปัญหากลิ่นได้มากเลยหละ  

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:54:49 PM »

ขอตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ  ในกรณีที่เราอยู่ในเมือง มีพื้นที่จำกัด(แต่พอมีที่ว่างนิดหน่อย)  //  วิธีของผมคือ เลี้ยงไก่ไข่ซัก 1-3 ตัวครับ ทำคอกซัก 1x1 ม.(กxย)  ใช้แกลบดิบปูพื้นเลยครับ // กลับแกลบวันเว้นวัน(อันที่จริงแม่ไก่ก็กลับให้เราอยู่แล้วหละ) แต่ที่ให้กลับคือในกรณีที่เป็นกรงยกพื้นลอย   ทิ้งไว้ซัก 3-4 ส.ก็พร้อมใช้แล้วครับ  // ผลพลอยได้ 2 ต่อเลย ได้เก็บไข่ไก่ไว้กิน และได้ปุ๋ยชั้นดีไว้ใช้

ปล.  ถ้ากลัวว่ากลิ่นมูลไก่จะรบกวนข้างบ้าน แนะนำให้ผสม EM 1 ช้อนแกงในน้ำ 3 ลิตรให้ไก่กิน ช่วยลดปัญหากลิ่นได้มากเลยหละ  

ขอบคุณครับ
เรื่องจะให้หมูให้ไก่ช่วย นี่  หมดสิทธิ์เลยครับ
มีที่แค่ พอที่จะวางถุงแกลบซ้อนๆกะนไว้เท่านั้นแหละครับ

ที่คิดเอาไว้ก็คือ เทน้ำผสมปุ๋ยชีวภาพใส่ไส่เข้าไปในถุง
แล้ววางทับกันไว้ในที่ร่ม สัก 7 วัน  แล้วนำออกมาตากแดด
เจาะรูให้ไอน้ำระเหยออก
(คล้ายกับวิธีของคุณ Sitthipong )
ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือไม่

Liked By: itti.y, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 10:01:00 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
itti.y
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:28:23 AM »

ขอบคุณครับ
เรื่องจะให้หมูให้ไก่ช่วย นี่  หมดสิทธิ์เลยครับ
มีที่แค่ พอที่จะวางถุงแกลบซ้อนๆกะนไว้เท่านั้นแหละครับ

ที่คิดเอาไว้ก็คือ เทน้ำผสมปุ๋ยชีวภาพใส่ไส่เข้าไปในถุง
แล้ววางทับกันไว้ในที่ร่ม สัก 7 วัน  แล้วนำออกมาตากแดด
เจาะรูให้ไอน้ำระเหยออก
(คล้ายกับวิธีของคุณ Sitthipong )
ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือไม่
ถ้าน้องหมูและน้องไก่ช่วยไม่ได้ ก็ต้องใช้น้องใส้เดือนช่วยน่าจะโอเคนะครับ โดยนำแกลบผสมดินหน่อยแล้วนำน้องใส้เดือนปล่อยแล้วรดน้ำหน่อยๆ ประมาณ1อาทิตย์น่าจะนำมาใช้ได้แล้ว

suteera
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:07:52 AM »

ใช้ปุ๋ยยูเรียผสมน้ำ อัตราส่วน 20 % โดยน้ำหนัก  เมื่อละลายดีแล้วใส่ถังบัวราดบนแกลบ(แกลบหนา 20 ซม.) แล้วโกยรวมเป็นกอง
ธาตุไนโตรเจนจากยูเรียจะเร่งให้เกิดปฎิกิริยาหมักแกลบ ซึ่งเป็นวิธีที่เร็ว, ประหยัดเวลาและประหยัดพื้นที่  

เมื่อแกลบเก่าพอใจแล้วนำไปใช้  พืชก็ได้ใช้ธาตุไนโตรเจนในแกลบ  ไม่สูญเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:14:11 AM โดย suteera » บันทึกการเข้า
aukaoaunam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:22:32 PM »

ใช้ปุ๋ยยูเรียผสมน้ำ อัตราส่วน 20 % โดยน้ำหนัก  เมื่อละลายดีแล้วใส่ถังบัวราดบนแกลบ(แกลบหนา 20 ซม.) แล้วโกยรวมเป็นกอง
ธาตุไนโตรเจนจากยูเรียจะเร่งให้เกิดปฎิกิริยาหมักแกลบ ซึ่งเป็นวิธีที่เร็ว, ประหยัดเวลาและประหยัดพื้นที่  

เมื่อแกลบเก่าพอใจแล้วนำไปใช้  พืชก็ได้ใช้ธาตุไนโตรเจนในแกลบ  ไม่สูญเปล่า

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มสักนิดว่าอัตราส่วนระหว่างยูเรียกับแกลบ ควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ สมมุติที่แกลบ 1 ตัน
ขอบคุณมากครับ

suteera
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:27:46 PM »

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มสักนิดว่าอัตราส่วนระหว่างยูเรียกับแกลบ ควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ สมมุติที่แกลบ 1 ตัน
ขอบคุณมากครับ
ยังไม่มีการบันทึกตัวเลขไว้  หลักการคือเรารดน้ำละลายยูเรียให้แกลบชื้นทั่ว ๆ กัน  แต่ไม่ถึงกับน้ำนองพื้น มันสิ้นเปลืองเกินไป
และเราผสมในอัตราต่ำกว่าที่ระบุก็ได้

Liked By: yudhapol
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:36:14 PM »

ทำไปแล้วครับ คุณ suteera  (วันนี้เอง)
แกลบ 1 กะละมังซักผ้าขนาดใหญ่ ใส่มูลหมู 2 กำมือ คนให้เข้ากัน โดยน้ำตาลทรายแดงครึ่งถุง(ถุงละ 500 กรัม)
ใช้น้ำหมักชีวภาพ ผสมน้ำ เทราด  แล้วคลุกเคล้าให้เข้ากัน แล้วกรอกใส่ถุงปุ่ย เก็บไว้ในที่ร่ม

ถามว่า ใช้ได้ไหม 
ลืมนึกถึงยูเรีย  พรุ่งนี้ จะเติมยูเรียอีก ดีไหมครับ

Liked By: yudhapol
suteera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:06:04 PM »

ทำไปแล้วครับ คุณ suteera  (วันนี้เอง)

ลืมนึกถึงยูเรีย  พรุ่งนี้ จะเติมยูเรียอีก ดีไหมครับ
ถ้าเติมยูเรีย ผมคิดว่ามีผลดีมากกว่าผลเสีย   แต่ถ้าไม่เติมยูเรีย, ผมว่าน่าจะเติมขี้หมูอีกซัก 1 ถังปูน 

แต่  แต่  แต่  ท่านกรอกใส่ถุงแล้ว เทออกมาเติม(อะไรซักอย่างหนึ่ง)แล้วกรอกใส่ถุงกลับคืน มันก็ทำงานซ้ำซ้อนนะ
ผมว่าหาแกลบมาทำใหม่  ทำสองครั้งได้สองงานเวิร์คกว่าครับ  ได้เปรียบเทียบระหว่างแกลบหมักยูเรีย และแกลบหมักชีวภาพ + ขี้หมู
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:28:34 PM »

ถ้าใส่มูลหมูหรือยูเรียมากๆ ผมกลัวว่ามันจะกลายเป็นปุ๋ยหมัก น่ะครับ
ซึ่งผมต้องการแค่ให้แกลบดิบเป็นวัสดุปลูกที่ไม่มีพิษสงต่อพืช เท่านั้นน่ะครับ

Liked By: suteera, tass08, yudhapol
ชอลิ่วเฮียง (P7)
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:54:12 PM »

แปลกแฮะ!!!!.....ของใหม่ๆ แล้วป๋าจะทำให้เก่าเร็วๆ

ถ้าเป็นผมจะไม่มาถามในนี้หรอกครับ....เพราะคิดว่าไม่มีใครรู้จริงหรอก

ผมจะหันไปถามข้างๆ ครับ....เพราะของผมน่ะของจริง

เผลอแป๊บเดียวเท่านั้นเองครับป๋าาาาาาา....

เฮ้อออออออออ......!!!!!!!!!......ฮืมฮืม??..........

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์