หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับเมล็ดพันธุ์หอมแบ่งครับ  (อ่าน 3194 ครั้ง)
R-LUCK
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:21:28 PM »

หอมแบ่งหรือต้นหอม ผมซื้อเมล็ดเป็นซองๆ หมดไปกว่า 10 ซองแล้วครับ เพาะไม่ขึ้นเลยซักเมล็ดเดียว ไม่ว่าจะโรยบนดินคลุมด้วยฟาง โรยบนดินคลุมด้วยขุยมะพร้าว ใส่กระถางแล้วห่อใส่ถุงพลาสติก ใส่กระดาษทิชชูพรมน้ำบรรจุกล่อง สารพัดวิธีแล้วแหละครับ ร้องไห้ ร้องไห้...จึงคิดว่าเป็นปัญหาที่เมล็ดพันธุ์คงจะเก่า(ทั้งที่ข้างซองเขียนว่าหมดอายุ2557) หากใครมีที่เพาะขึ้น ขอรับบริจาคด้วยครับ ขอบคุณครับ

kedmanee
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 02:04:41 PM »

ที่สวนมีหัวหอมแบ่ง พันธุ์ลับแล ปลูกไว้กินในครัวเรือนน่ะค่ะ
พอแบ่งปันค่ะ ใช้หัวปลูก โตง่าย ขยายพันธุ์แบ่งกอเร็ว สนใจไหมค่ะ
R-LUCK
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:02:07 PM »

ที่สวนมีหัวหอมแบ่ง พันธุ์ลับแล ปลูกไว้กินในครัวเรือนน่ะค่ะ
พอแบ่งปันค่ะ ใช้หัวปลูก โตง่าย ขยายพันธุ์แบ่งกอเร็ว สนใจไหมค่ะ

สนใจมั่กๆครับ... คือผมเอาที่ซื้อจากตลาดมาปัก มันก็ขึ้นแต่ว่าเป็นเส้นฝอยๆ วันนี้ดูเมล็ดที่เพาะไว้ 300 เมล็ด ไม่มีงอกเลยแม้แต่เมล็ดเดียว...ให้ส่งซองแสตมป์ไปที่ไหนดีครับ...ขอคำแนะนำการปลูกด้วยนะครับ...ปลูกไม่เคยสำเร็จเลยครับ..
R-LUCK
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:49:11 PM »

ผมมีเมล็ดพันธุ์พริกขี้หนูขาว ไม่ทราบว่าสนใจหรือเปล่าครับ จะได้เก็บเมล็ดส่งไปให้ปลูกเล่นน่ะครับ

wiag33
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:40:22 AM »

สนใจมั่กๆครับ... คือผมเอาที่ซื้อจากตลาดมาปัก มันก็ขึ้นแต่ว่าเป็นเส้นฝอยๆ วันนี้ดูเมล็ดที่เพาะไว้ 300 เมล็ด ไม่มีงอกเลยแม้แต่เมล็ดเดียว...ให้ส่งซองแสตมป์ไปที่ไหนดีครับ...ขอคำแนะนำการปลูกด้วยนะครับ...ปลูกไม่เคยสำเร็จเลยครับ..

สนใจเช่นกัน ค่ะ ช่วงนี้หาซื้อพันธุ์ไม่ได้เลย 
ส่วนที่เพาะเมล็ดเคยซื้อมาเพาะเช่นกันค่ะ  ช่วงแรกจะเป็นฝอย พอรดน้ำให้ปุ๋ยก็โตนะคะ  แต่ใช้เวลานานกว่าจะโต ใช้พันธุ์ที่เป็นหัวมาปลูกทันใจกว่า หากมีแหล่งจำหน่ายขอทราบด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Liked By: kedmanee
kedmanee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:01:50 PM »

แหล่งซื้อตาม Link ค่ะ ^__^
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=25470.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์