หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 273662 ครั้ง)
gozila
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #880 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:44:43 PM »

ฝนมาเรก็เตรียมสิ่งนี้ครับ
หลอดใส้
หลอดใใส้หน้าตาเป็นยังไง ทุกวันนี้เราเจอแต่หลอดผอม หลอดประหยัด

อีกรูป

มีการเปลี่ยนรูปพลังงานจากพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานความร้อน แล้วจึงเปลี่ยนเป็นพลังงานแสง หลอดไฟฟ้าแบบธรรมดามี 2 แบบ คือแบบเกลียวและแบบเขี้ยว มีส่วนประกอบดังนี้
1.1  ไส้หลอด ทำด้วยโลหะที่มีจุดหลอดเหลวสูง ทนความร้อนได้มาก มีความทานสูง  เช่น ทังสเตน
1.2  หลอดแก้วทำจากแก้วที่ทนความร้อนได้ดี ไม่แตกง่าย สูบอากาศออกจนหมดภายในบรรจุก๊าซไนโตรเจนและอาร์กอนเล็กน้อย ก๊าซชนิดนี้ทำปฏิกิริยายาก ช่วยป้องกันไม่ให้ไส้หลอดระเหิดไปจับที่หลอดแก้ว และช่วยไม่ให้ไส้หลอดไม่ขาดง่าย ถ้าบรรจุก๊าซออกซิเจนจะทำปฏิกิริยากับไส้หลอด ซึ่งทำให้ไส้หลอดขาดง่าย
1.3   ขั้วหลอดไฟ เป็นจุดต่อวงจรไฟฟ้า มี 2 แบบ คือ แบบเขี้ยวและแบบเกลียว
เนื่องจากหลอดไฟฟ้าประเภทนี้ให้แสงสว่างได้ด้วยการเปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานความร้อนก่อนที่จะให้แสงสว่างออกมา จึงทำให้สิ้นเปลือง พลังงานไฟฟ้า มากกว่าหลอดชนิดอื่น ในขนาด กำลังไฟฟ้า ของหลอดไฟซึ่งจะกำหนดไว้ที่หลอดไฟทุกดวง เช่น หลอดไฟฟ้าขนาด 100 วัตต์  เป็นต้น
เครดิตhttp://kwaithai.wordpress.com/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B9%81/

ซึ่งความร้อนที่ได้จากหลอดไฟเราสามารถเอาไปกกลูกนก นกที่ไม่สบาย เพื่อให้ความอบอุ่นกับสัตว์เลี้ยงได้ ในหน้าฝนและหนาวผมถือว่าสุดสำคุญวันไหนฝนตกหนักๆหรือวันไหนอากาศเย็นมากๆในห้องที่เลี้ยงนกอาจจะหนาวได้ผมก็จะเปิดหลอดไฟเพื่อให้ความอบอุ่นกับน้องนกครับ

Liked By: t-cha

gozila
*

« ตอบ #881 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:36:53 PM »

ซันกับฟอพัส เนิสๆ

เทสครับ

Liked By: sodig
gozila
*

« ตอบ #882 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:37:37 PM »

เทส
ฟอพัสน่ารัก 1

gozila
*

« ตอบ #883 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:38:11 PM »

ฟอพัส 2

เทส

sodig
*

« ตอบ #884 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:07:20 AM »

กำลังฝึกเค้าหรอครับพี่ สวยดีจัง
gozila
*

« ตอบ #885 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 06:45:47 AM »

กำลังฝึกเค้าหรอครับพี่ สวยดีจัง

ฝึกไว้เล่นด้วยครับฟอพัสน่ารักมาก แถมเสียงเบ้าเบา

gozila
*

« ตอบ #886 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:07:58 PM »

นกพี่เลี้ยง ผู้ช่วยสุดสำคัญ
เป็นนกที่ผมให้ความสำคุญมากเพราะที่บ้านลูกนกที่บ้านจะเข้าไปอยู่กรงอนุบาลตั้งแต่ ขนแตกใบพาย เพราะอะไรทำไม เพราะผมต้องการให้ลูกนกเรียนรู้การช่วยเหลือตัวเองได้ไวขึ้นหัดแทะอาหารได้ไวขึ้น และบางตัวสามารถกินอาหารเองโดยที่เราไม่ต้องป้อนเสริมในระยะเวลาอันสั้นทำให้เรามีเวลาไปดูแลเรื่องอื่นได้มากขึ้นครับ
โดยนกพี่เลี้ยงที่บ้านนผมจะเน้นอายุไม่เกินสามเดือนถ้ามากกว่านั้นนกจะต้องการมีคู่มากกว่าเป็นพี่เลี้ยง
เมื่อเราใส่ลูกนกเข้าไปนิสัยนกพี่เลี้ยงจะเข้ามาดูแลน้องโดยการไซร์ขนให้น้อง และช่วยป้อนอาหารน้อง แต่เราก็ยังต้องป้อนลูกนกตามคาบปรกตินะครับ ซึ่งลูกนกพอมีพี่เลี้ยงช่วยแทะขนให้จะทำให้ขนหลอดแตกไวขึ้นลูกนกก็จะขนคลุมไวขึ้น ลูกนกจะเดินในกรงได้ไวมากเพราะมีพี่เลี้ยงคอยสอน แถมยังจะหัดเรียนรู้การแทะเมล็ดธัญพืชที่เป็นอาหารได้ไวมากขึ้นโดยมากผมจะให้เขาแทะมิลเล็ตสเปรย์กับข้าไรน์ ซึ่งลูกนกจะแทะของเปลือกอ่อนไปหาแข็ง พอลูกนกเริ่มกินอาหารเองเก่ง นกพี่เลี้ยงจะสอนการขึ้นคอนนอนคอนให้กับน้องๆ
ดังนั้นการที่เรามีนกพี่เลี้ยงไว้ช่วยเราในเวลาที่เอาลูกนกเข้ากรงใหม่ๆจะทำให้ลูกนกเรียนรู้จากรุ่นพี่ได้ง่ายมากขึ้นครับ
เครดิตครับ http://sinnimit.blogspot.com/2014/06/blog-post_13.html
gozila
*

« ตอบ #887 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:11:02 PM »

พอดีผมจะลิ้งข้อมูลบางส่วนจากบล็กของผมเองมาให้เพื่อนๆพี่ๆผู้สนใจน้องนก ได้ศึกษานะครับ อะไรบางอย่างผมโพสที่นี่ อาจจะไปอยู่ในบล็อกก็ได้ครับดังนั้น ขอฝากทั้งบล็อก และเฟสผมไว้ ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ เผื่อพี่ๆท่านใดอยากพูดคุย สอบถาม และแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
ผมก็ยังไม่เก่งนะครับ แค่คน(บ้า)ที่เลี้ยงนกครับ
WildCobra
*

« ตอบ #888 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:56:49 PM »

เป็นนกที่ผมให้ความสำคุญมากเพราะที่บ้านลูกนกที่บ้านจะเข้าไปอยู่กรงอนุบาลตั้งแต่ ขนแตกใบพาย เพราะอะไรทำไม เพราะผมต้องการให้ลูกนกเรียนรู้การช่วยเหลือตัวเองได้ไวขึ้นหัดแทะอาหารได้ไวขึ้น และบางตัวสามารถกินอาหารเองโดยที่เราไม่ต้องป้อนเสริมในระยะเวลาอันสั้นทำให้เรามีเวลาไปดูแลเรื่องอื่นได้มากขึ้นครับ
โดยนกพี่เลี้ยงที่บ้านนผมจะเน้นอายุไม่เกินสามเดือนถ้ามากกว่านั้นนกจะต้องการมีคู่มากกว่าเป็นพี่เลี้ยง
เมื่อเราใส่ลูกนกเข้าไปนิสัยนกพี่เลี้ยงจะเข้ามาดูแลน้องโดยการไซร์ขนให้น้อง และช่วยป้อนอาหารน้อง แต่เราก็ยังต้องป้อนลูกนกตามคาบปรกตินะครับ ซึ่งลูกนกพอมีพี่เลี้ยงช่วยแทะขนให้จะทำให้ขนหลอดแตกไวขึ้นลูกนกก็จะขนคลุมไวขึ้น ลูกนกจะเดินในกรงได้ไวมากเพราะมีพี่เลี้ยงคอยสอน แถมยังจะหัดเรียนรู้การแทะเมล็ดธัญพืชที่เป็นอาหารได้ไวมากขึ้นโดยมากผมจะให้เขาแทะมิลเล็ตสเปรย์กับข้าไรน์ ซึ่งลูกนกจะแทะของเปลือกอ่อนไปหาแข็ง พอลูกนกเริ่มกินอาหารเองเก่ง นกพี่เลี้ยงจะสอนการขึ้นคอนนอนคอนให้กับน้องๆ
ดังนั้นการที่เรามีนกพี่เลี้ยงไว้ช่วยเราในเวลาที่เอาลูกนกเข้ากรงใหม่ๆจะทำให้ลูกนกเรียนรู้จากรุ่นพี่ได้ง่ายมากขึ้นครับ
เครดิตครับ http://sinnimit.blogspot.com/2014/06/blog-post_13.html

ไม่ใช่นกทุกตัวที่จะมีคุณสมบัติเป็นพี่เลี้ยงได้ ใช่มั้ยครับ?
เพราะจากที่สังเกตในนก Lovebird บางตัวแม้ยังไม่โตเต็มวัย แต่ก็เริ่มดุแล้ว จะไม่ชอบให้ลูกนกตัวอื่น(ที่ไม่ใช่พี่น้องครอกเดียวกับมัน)มาอยู่ใกล้ๆ จะจิกตีตลอด
gozila
*

« ตอบ #889 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:14:42 PM »

ไม่ใช่นกทุกตัวที่จะมีคุณสมบัติเป็นพี่เลี้ยงได้ ใช่มั้ยครับ?
เพราะจากที่สังเกตในนก Lovebird บางตัวแม้ยังไม่โตเต็มวัย แต่ก็เริ่มดุแล้ว จะไม่ชอบให้ลูกนกตัวอื่น(ที่ไม่ใช่พี่น้องครอกเดียวกับมัน)มาอยู่ใกล้ๆ จะจิกตีตลอด

ครับ แต่นกเด็กบางตัวก็ซ่าครับพี่จะไปป้อนเอาใจจะกัดเขาอีก นกพี่เลี้ยงที่ดีต้องเป็นนกเชื่องจะดีสุดครับ ผมลองมาแล้วครับ ที่บ้านจะมีรุ่นละตัวสองตัวครับให้พาน้องกินอาหารเดินในกรงและหัดบินครับ
gozila
*

« ตอบ #890 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:15:56 PM »

ฝนมาแล้ว
ฝนมาปั๊บ หวัดก็จะตามปุ๊บ หน้าฝนช่วงนี้เป็นช่วงที่อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย เดี๋ยวหนาว เดี๋ยวร้อนอากาศเปลี่ยนแปลงได้ทุกวันดังนั้นเรามาดูกันว่าเราจะช่วยน้องๆของเรายังไงบ้าง
อย่างแรก ที่น้องๆ(นก)อยู่ควรจะไม่ให้โดนฝนสาดได้ครับเพราะนกฟอพัสชอบเล่นน้ำแต่ไม่ชอบโดนน้ำฝนบ่อยๆเพราะนกจะหนาว และทำให้ป่วยได้ ซึ่งฝนนั้นนอกจากจะทำให้นกหนาวแล้วยังมาพร้อมกับเชื้อโรคต่างๆมากมายครับ
อย่างที่สอง ยารักษาหวัดควรมีติดบ้านไว้สักอย่างสองอย่าง ของผมก็จะมี ยาฟ้าทะลายโจร แบบแคปซูล เวลาฝนตกก็จะใช้ประมาณ หนึ่งสว่นสี่แคปซูลผสมใส้ในถ้วยน้ำให้นกกินอย่างน้อยสามวันครับ สว่น ยารักษาอื่นๆ ก็เช่นdoxycyclen ประมาณนี้ครับ ที่ผมใช้ประจำ
อย่างที่สาม แสงไฟให้ความอบอุ่นในวันที่อากาศเย็นมากๆครับ ที่บ้านจะใช้หลอดใส้เป็นหลัก ตั้งแต่ 60 watt ขึ้นไป เปิดให้นกแสงสว่างและช่วยให้น้องนกได้รับความอบอุ่นจะทำให้น้องนกสบายตัวมากขึ้นครับ
อย่างสุดท้ายระวังหนูและงูเพราะพวกนี้เวลาหน้าฝนมาจะชอบหาที่แห้งๆอุ่นหลบอาศัย ดั้งนั้นต้องโุแลกันนิดหนึงครับ
ฝนมาก็จะพาอะไรดีๆมาและมาช่วยล้างสิ่งที่ไม่ดีออกไป ยังไงขอให้ทุกท่าน มีความสุขกับหน้าฝนครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ
http://sinnimit.blogspot.com/2014/06/blog-post_19.htm
gozila
*

« ตอบ #891 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 06:52:31 PM »

สมาชิกใหม่รอย้ายมาบางพลี

gozila
*

« ตอบ #892 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 06:55:29 PM »

ลูกๆชุดรับฝน

gozila
*

« ตอบ #893 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:30:34 PM »

เรื่อง ไข่ๆ
หลังจากเลี้ยงนกกันมาพอสมควรและถึงเวลาอันเหมาะลูกๆของท่านก็จะให้รางวัลกับท่านด้วยการออกไข่ พอไข่ออกมาเสร็จผมรู้ว่าหลายๆท่านต่างตั้งตารอดูว่าเด็กจะฟักออกจากไข่ตอนไหน แล้วเราจะทำยังไงไม่ให้เราต้องดีใจเก้อวันนี้เรามาพูดถึงการดูไข่ว่ามีเชื้อหรือไม่
โดยสว่นมากผมจะเช็คไข่นกทุกวันเพื่อลงบันทึกข้อมูลไปในตัว แต่การดูว่านกไข่มีเชื้อหรือไม่อย่างน้อยที่สุดผมจะรอให้ไข่อายุได้อย่างน้อยเจ็ดวันนับตั้งแต่แม่นกออกไข่มาจึงจะเช็คดูว่ามีเชื้อไหมถ้ามีไข่มีเชื้อจะเป็นแบบไหน ไข่จะมีเล้นเลือดสีแดงในไข่ใฟองนั้น บางทีเราอาจจะเห็นแม้กระทั้งกานเต้นของหัวใจได้เลยครับ

โดยแบบนี้เป็นไข่มีเชื้อครับ(ขอบคุณภาพจากเวปนอกครับ)

สว่นไข่ที่ไม่มีเชื้อหลังจากผ่านไปแล้วเจ็ดวันไข่นั้นนะเป็นสีขาวไม่มีเส้นเลือดภายในฟองไข่อย่างภาพบนครับ

โดยแบบนี้เป็นไข่ไม่มีเชื้อครับ(ขอบคุณภาพจากเวปนอกครับ)
ดังนั้นถ้าไข่ไม่มีเชื้อทุกฟองเราก็สามารถเก็บไข่ลมทิ้งได้เลยครับ เพื่อให้นกไข่รอบใหม่
สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านจงสมหวังกับลูกๆที่รักของท่านทุกคู่นะครับ
เครดิต http://sinnimit.blogspot.com/2014/07/blog-post.html
gozila
*

« ตอบ #894 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 01:19:15 PM »

ช่วงนี้ลูกนกเอาออกมาป้อนเยอะมากขึ้น สิ่งที่ขาดไม่ได้ ต้องมีตัวนี้เสริม

ช่วยให้ระบบย่อยนกดีขึ้น และเสริมความแข็งแรงให้กับลูกป้อน
ลองใช้ๆดูนะครับ  ขอบคุณพี่ชายใจดีที่แนะนำครับ
nonkoon
*

« ตอบ #895 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 08:41:46 AM »

มีเรื่องรบกวนครับ คือผมได้ไข่นกมา 6 ฟอง อยากทราบอุณหภูมิ-ความชื้น ในการฟักไข่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64   ขึ้นบน
  พิมพ์