หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 272825 ครั้ง)
auth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:54:24 PM »

Pied= พายด์  หมายถึง สีด่าง แฟนซี ประมาณนี้ครับ
นกเศษ= หมายถึงนกที่ยังไม่ได้เข้าคู่ครับ
สีสูง= หมายถึง สีนกที่ทำได้ยากกว่าปกติ เช่น นกฟินซ์เจ็ดสี สีสูงจะเป็น สีฟ้า สีขาวล้วน ซิลเวอร์  ในริงค์เนค จะเป็นสีแปลกเช่น ฟ้าหัวขาว ม่วง  ในนกหงส์หยก สีสูงกลับเป็นสีที่มียินส์ด้อย เช่น เลสวิงค์ ลูติโน่ อัลบิโน่  ในนกซีบร้าฟินซ์จะเป็นพวก 2B 3B  เท่าที่ผมมีปัญญาก็ได้แค่นี้อ่ะครับ

นกเศษ ผมไม่มีเลยครับ ที่บ้านเลี้ยงไว้คู่เดียวโดด ตัวเมียได้จากพี่วิชัยพระรามสองจับได้เพราะหลุดมากินข้าวไก่  ผมเลยคาวนหาตัวผู้สายเลือดดีหน่อยมาเข้าให้สมศักดิ์ศรี

Chananate_kal
*

« ตอบ #817 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:02:45 PM »

ตอบง่ายๆ พายด์คือนกด่างครับ และเล็บขาวเหมือนเล็บคน ข้อสังเกตุง่ายถ้านกตัวไหนเล็บขาว มีสีอื่นปนมาเช่นพายด์บลูจะมีสีขาวปน พายด์กรีนจะมีสีเหลืองปนครับ
นกเศษ คือนกที่เหลือจากการเข้าคู่ของที่ฟาร์มเป็นที่เก็บไว้ทำสายแต่บางทีเก็บไว้เยอะเกินเลยกลายเป็นนกเศษครับ
สว่นนกสีสูง คือนกที่ไม่ใช่สีฟ้าหรือเขียวซึ่งเป็นสีหลักๆของนก ประมาณนี้มั้งครับเท่าที่ผมเข้าใจคือเอาเป็นว่าถ้าพี่มีนกสีแปลกๆออกมาไม่ใช่สีเขียวหรือสีฟ้า นั่นละสีสูงแล้ว อันนี้ตามความเข้าใจผมผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

Pied= พายด์  หมายถึง สีด่าง แฟนซี ประมาณนี้ครับ
นกเศษ= หมายถึงนกที่ยังไม่ได้เข้าคู่ครับ
สีสูง= หมายถึง สีนกที่ทำได้ยากกว่าปกติ เช่น นกฟินซ์เจ็ดสี สีสูงจะเป็น สีฟ้า สีขาวล้วน ซิลเวอร์  ในริงค์เนค จะเป็นสีแปลกเช่น ฟ้าหัวขาว ม่วง  ในนกหงส์หยก สีสูงกลับเป็นสีที่มียินส์ด้อย เช่น เลสวิงค์ ลูติโน่ อัลบิโน่  ในนกซีบร้าฟินซ์จะเป็นพวก 2B 3B  เท่าที่ผมมีปัญญาก็ได้แค่นี้อ่ะครับ

นกเศษ ผมไม่มีเลยครับ ที่บ้านเลี้ยงไว้คู่เดียวโดด ตัวเมียได้จากพี่วิชัยพระรามสองจับได้เพราะหลุดมากินข้าวไก่  ผมเลยคาวนหาตัวผู้สายเลือดดีหน่อยมาเข้าให้สมศักดิ์ศรี

มาเก็บความรู้

ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #818 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:06:41 PM »

ใครมีลูกป้อนริงเน็คแบ่งมั้งคร้าบบ อยากได้พวกเลสวิง  ยิงฟันยิ้ม
มีแต่นกอายุพร้อมทำอ่ะครับ ยังไม่ได้ลุกเลย ตัวผู้เป็นขี้ม้าในครอกมีเลสวิงค์  ตัวเมียเป็นกรีนเลสวิงค์ เห็นป้อนปากจู๋จี๋กัน น่าจะไม่ทันไข่ปีนี้

ขอทราบค่าสินสอดด้วยครับ ผมมีเศษตัวผู้สีฟ้า พี่อรรถพอมีตัวเมียเหลือบ้างมั้ยครับ ยิ้มเท่ห์

หาคู่ยากนัก เอาเข้ากับแขกเต้า ทำแขกเต้าสีฟ้าเลยครับ หรือเข้ากับโม่งพม่าก็ได้ ( แถวนั้นมีเข้ามาไหมละครับ ช่วงนี้ )

ยิ้มเท่ห์
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #819 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:46:06 PM »

ใครมีลูกป้อนริงเน็คแบ่งมั้งคร้าบบ อยากได้พวกเลสวิง  ยิงฟันยิ้ม
มีแต่นกอายุพร้อมทำอ่ะครับ ยังไม่ได้ลุกเลย ตัวผู้เป็นขี้ม้าในครอกมีเลสวิงค์  ตัวเมียเป็นกรีนเลสวิงค์ เห็นป้อนปากจู๋จี๋กัน น่าจะไม่ทันไข่ปีนี้

ขอทราบค่าสินสอดด้วยครับ ผมมีเศษตัวผู้สีฟ้า พี่อรรถพอมีตัวเมียเหลือบ้างมั้ยครับ ยิ้มเท่ห์

หาคู่ยากนัก เอาเข้ากับแขกเต้า ทำแขกเต้าสีฟ้าเลยครับ หรือเข้ากับโม่งพม่าก็ได้ ( แถวนั้นมีเข้ามาไหมละครับ ช่วงนี้ )

ยิ้มเท่ห์

เรียบร้อยแล้วครับ เข้าโม่งพม่า ลูกมันต้องเอาไปเข้าอะไรต่อครับ กรณีอยากได้โม่งสีฟ้า
แก้วแขกว่าจะเอามาป้อนสักฝูงครับ แล้วจะลองอินบรีดดู มันจะได้สีแปลกมั้ยครับ หรือพิการ
สั่งไว้ยี่สิบตัว ป้อนกันเพลินเลยครับ
แขกเต้ามันถึงฤดูช้ากว่าริงเนค พอมีเทคนิคอะไรดีๆมั้ยครับ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #820 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:24:04 AM »

ยิ้มเท่ห์

เรียบร้อยแล้วครับ เข้าโม่งพม่า ลูกมันต้องเอาไปเข้าอะไรต่อครับ กรณีอยากได้โม่งสีฟ้า
แก้วแขกว่าจะเอามาป้อนสักฝูงครับ แล้วจะลองอินบรีดดู มันจะได้สีแปลกมั้ยครับ หรือพิการ
สั่งไว้ยี่สิบตัว ป้อนกันเพลินเลยครับ
แขกเต้ามันถึงฤดูช้ากว่าริงเนค พอมีเทคนิคอะไรดีๆมั้ยครับ ยิงฟันยิ้ม

ไม่สันทัดครับ  ลองดูรายละเอียดในกระทู้นี้

http://www.birdslover.com/forum/view.php?gid=7&id=353872

ป้อนด้วยสายป้อน... ป้อนง่ายครับ  ยิ้ม 

อย่าเบื่อไปซะก่อนครับ นี่เป็นเทคนิคของผม... นก parakeet ไข่ปีละ 1 รอบ แต่อาจจะได้หลายครอก ... คือปลายฝนต้นหนาว  ยิ้มเท่ห์ หมดแล้วหมดเลย รออย่างเดียวกำหนดยากครับ ยิ่งพวกนกใหญ่ๆ  บางทีรอกันหลายปีครับ บำรุงเอาไว้ทุกอย่าง แล้วจุดธูปบอกกล่าว อิ   อิ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #821 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:52:33 AM »

ตาสว่างขึ้นเยอะเลยครับ
tackies
*

« ตอบ #822 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:41:58 PM »

ต้องลองครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องแขกเต้า inbreed คงต้องลืมไปก่อน มันดูทารุณโหดร้ายเกินไป โกรธ
auth
*

« ตอบ #823 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:41:55 PM »

ครอสบรีดกับ แขกเต้าหรือโม่งพม่า ผมว่าไม่ทันชาวบ้านเค้าครับ ทำกันหลายชั้นแล้วใจเย็นๆช่วงนี้น่าจะมีนกเศษที่รู้เพศแล้วขายออกมาครับหมดฤดูไข่แล้วหานกอายุดีง่ายกว่าช่วงผสมพันธุ์ครับ
ในเวบเบิร์ดเลิฟเวอร์ก็มีคนเก่งริงเนคหลายคน bangmodหรือเฮียธงนั่นก็เพื่อนผมครับทำริงเนคอาชีพเลย
pichet_bl
*

« ตอบ #824 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 12:50:09 PM »

ผมก็พึ่งเริ่มครับที่บ้านมีค็อกอยู่คู่หนึ่งมีลูกแล้วชุดแรกกำลังป้อนครับ อายจัง

Liked By: tackies
gozila
*

« ตอบ #825 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:12:07 PM »

ผมก็พึ่งเริ่มครับที่บ้านมีค็อกอยู่คู่หนึ่งมีลูกแล้วชุดแรกกำลังป้อนครับ อายจัง
ยินดีด้วยครับ ได้ป้อนแล้วต่อไปคงได้ขยายออกไปเรื่อยๆ ยิ้มเท่ห์
tackies
*

« ตอบ #826 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:50:54 PM »

ครอสบรีดกับ แขกเต้าหรือโม่งพม่า ผมว่าไม่ทันชาวบ้านเค้าครับ ทำกันหลายชั้นแล้วใจเย็นๆช่วงนี้น่าจะมีนกเศษที่รู้เพศแล้วขายออกมาครับหมดฤดูไข่แล้วหานกอายุดีง่ายกว่าช่วงผสมพันธุ์ครับ
ในเวบเบิร์ดเลิฟเวอร์ก็มีคนเก่งริงเนคหลายคน bangmodหรือเฮียธงนั่นก็เพื่อนผมครับทำริงเนคอาชีพเลย

ก็เห็นพวกๆเฮียๆเค้าทำกัน ก็เลยอยากลอง  ยิ้มกว้างๆ
ไปซื้อนกที่ทำเสร็จแล้ว มันก็ไม่สนุกสิครับ  ยิงฟันยิ้ม
gozila
*

« ตอบ #827 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 02:46:26 PM »

ได้ของสวยน่ารักเลยเอามาให้พี่ๆดูๆ และติชมครับ

ส่งท้ายด้วยคาคาริคิครับ
gozila
*

« ตอบ #828 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 02:55:08 PM »

ฝูงนกทำสวยในอนาคตครับ
somm
*

« ตอบ #829 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:53:52 AM »

ขอคำแนะนำเรื่องนกตาเจ็บครับ นกเขียวก้านตองที่บ้านตาเจ็บข้างหนึ่ง
มีอาการตาหรี่จะปิดข้างหนึ่ง นกไม่ซึม กินอาหารปกติ หลังเอายาหยอดตาคน vegamox (จำผิดขออภัย)
หยอดตอนเช้าข้างที่เป็น 4 - 5 วันก็ดีขึ้น ส่วนในนําผสมยาไดค็อกซ่า 250 มิลลิกรัม + bio 12 ให้กิน
อาการก็หายไปปกติ พอผ่านมา 3 - 4 อาทิตย์ ก็กลับมาเป็นอีก โดยมีขอบตาหนาขึ้นแบบเห็นชัดเจน
ไม่ทราบว่าเรียกโรคอะไรและต้องใช้ยาอะไรรักษาครับ ขอบคุณครับ
gozila
*

« ตอบ #830 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:52:33 PM »

ต้องลองถามพี่อรรถครับ ผมไม่มีความรู้เลยครับอาการนี้
tackies
*

« ตอบ #831 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 05:29:41 PM »

ขอคำแนะนำเรื่องนกตาเจ็บครับ นกเขียวก้านตองที่บ้านตาเจ็บข้างหนึ่ง
มีอาการตาหรี่จะปิดข้างหนึ่ง นกไม่ซึม กินอาหารปกติ หลังเอายาหยอดตาคน vegamox (จำผิดขออภัย)
หยอดตอนเช้าข้างที่เป็น 4 - 5 วันก็ดีขึ้น ส่วนในนําผสมยาไดค็อกซ่า 250 มิลลิกรัม + bio 12 ให้กิน
อาการก็หายไปปกติ พอผ่านมา 3 - 4 อาทิตย์ ก็กลับมาเป็นอีก โดยมีขอบตาหนาขึ้นแบบเห็นชัดเจน
ไม่ทราบว่าเรียกโรคอะไรและต้องใช้ยาอะไรรักษาครับ ขอบคุณครับ

ลองปรึกษาคุณหมอครับ ใจดีคุยง่าย
เบอร์คุณหมอเบญ คลินิกสัตว์พิเศษ เกษตรกำแพงแสน
pmไปแล้วนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์