หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 272824 ครั้ง)
gozila
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 10:42:34 PM »

ฝากพี่วิสูตรครับ

ตัวผู้มีขนสีน้ำเงินแซมที่ปีกนะครับ

gozila
*

« ตอบ #737 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:54:54 PM »

ฝนที่ตกทางโน้นหนาวถึงคนทางนี้ แต่ก็ยังพอมีลูกนกออกมาเรื่อยๆครับ

ฝูงนี้เขียวมาเยอะครับ

ชุดล่าสุดครับ
visoot
*

« ตอบ #738 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 05:33:27 AM »

ชุดใหม่ สวยๆๆๆๆๆๆ ทั้งนั้น
gozila
*

« ตอบ #739 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:55:32 AM »

ชุดใหม่ สวยๆๆๆๆๆๆ ทั้งนั้น
ขอบคุณครับพี่ แต่เหลืองๆหมดแล้วครับเหลือแต่เขียวๆฟ้า8iy[ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WildCobra
*

« ตอบ #740 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:06:53 PM »

คุณพ่อเลี้ยงเดี่ยว(แม่นกหายสาปสูญ)เคยสำเร็จมาแล้ว...คราวนี้กำลังทดสอบ"คุณแม่เลี้ยงคู่"ดูบ้าง
มีนกเลิฝเบิร์ดคู่หนึ่งผมเข้าใจผิดว่าเป็นเพศผู้กับเพศเมีย แต่พอจับคู่ไปสักพักมันไข่ออกมาตั้ง 8 ฟอง ซึ่งปกติเท่าที่เคยเจอมานกนี้ไข่ไม่เกินแม่ละ 5 ฟองเท่านั้น?แต่ก็เคยได้ยินอีกว่านกชนิดนี้ถ้าขาดเพศตรงข้าม มันอาจจะตีฉิ่งกันได้เช่นกัน และจะออกไข่มาได้ทั้งสองตัว(แต่ไข่ที่ออกมาจะเป็นไข่ลม)หรือว่านกคู่ใหม่นี้จะเป็นเพศเมียทั้งคู่!?!
...แต่ผมได้ลองเอาลูกนกที่เกิดจากคู่อื่น(ที่มีมากเกินรังเดิมจะรับไหว)มาแอบใส่ไว้ในรังนกเลสเบี้ยนคู่นี้เพื่อทดสอบ ปรากฏว่าลูกนกแปลกปลอมได้รับการป้อนอาหารจากแม่ใหม่ของมันเช่นกัน ต้องลองดูว่าจะรอดจนโตได้หรือเปล่า?
 ฮืม

คุณแม่เลี้ยงคู่

ตอนนี้ลูก(บุญธรรม)เริ่มโตแล้ว(ตัวสีเทา)

สิ่งที่ต่างกับนกคู่ผู้เมียก็คือ ทั้งคู่จะเข้าไปกกไข่ กกลูกในรังด้วยกัน ในขณะที่ถ้าเป็นตัวผู้กับตัวเมียปกติ ตัวพ่อจะคอยป้อนอาหารจากนอกรังเท่านั้น
แต่พักหลังๆพอลูกเริ่มโต มันเริ่มแย่งกันป้อนอาหารลูกนก มีทะเลาะกันด้วย แทนที่จะค่อยๆช่วยกันแบบนกคู่ผู้เมียทั่วๆไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 09:08:43 PM โดย WildCobra » บันทึกการเข้า
gozila
*

« ตอบ #741 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 11:15:06 PM »

คุณพ่อเลี้ยงเดี่ยว(แม่นกหายสาปสูญ)เคยสำเร็จมาแล้ว...คราวนี้กำลังทดสอบ"คุณแม่เลี้ยงคู่"ดูบ้าง
มีนกเลิฝเบิร์ดคู่หนึ่งผมเข้าใจผิดว่าเป็นเพศผู้กับเพศเมีย แต่พอจับคู่ไปสักพักมันไข่ออกมาตั้ง 8 ฟอง ซึ่งปกติเท่าที่เคยเจอมานกนี้ไข่ไม่เกินแม่ละ 5 ฟองเท่านั้น?แต่ก็เคยได้ยินอีกว่านกชนิดนี้ถ้าขาดเพศตรงข้าม มันอาจจะตีฉิ่งกันได้เช่นกัน และจะออกไข่มาได้ทั้งสองตัว(แต่ไข่ที่ออกมาจะเป็นไข่ลม)หรือว่านกคู่ใหม่นี้จะเป็นเพศเมียทั้งคู่!?!
...แต่ผมได้ลองเอาลูกนกที่เกิดจากคู่อื่น(ที่มีมากเกินรังเดิมจะรับไหว)มาแอบใส่ไว้ในรังนกเลสเบี้ยนคู่นี้เพื่อทดสอบ ปรากฏว่าลูกนกแปลกปลอมได้รับการป้อนอาหารจากแม่ใหม่ของมันเช่นกัน ต้องลองดูว่าจะรอดจนโตได้หรือเปล่า?
 ฮืม

คุณแม่เลี้ยงคู่

ตอนนี้ลูก(บุญธรรม)เริ่มโตแล้ว(ตัวสีเทา)

สิ่งที่ต่างกับนกคู่ผู้เมียก็คือ ทั้งคู่จะเข้าไปกกไข่ กกลูกในรังด้วยกัน ในขณะที่ถ้าเป็นตัวผู้กับตัวเมียปกติ ตัวพ่อจะคอยป้อนอาหารจากนอกรังเท่านั้น
แต่พักหลังๆพอลูกเริ่มโต มันเริ่มแย่งกันป้อนอาหารลูกนก มีทะเลาะกันด้วย แทนที่จะค่อยๆช่วยกันแบบนกคู่ผู้เมียทั่วๆไป

ข้อมูลใหม่น่าสนใจมากครับ ของผมฟอพัสตัวผู้จะอยู่หน้ารังคอยป้อนอาหารไม่ค่อยเขาไปกกลูกช่วยเท่าไหร่ครับ แต่ยอมรับว่าพอลูกลงรังตัวผู้จะรีบป้อนลูกแต่ตัวเมียจะแย่งกินอาหารก่อนลูกนกทุกทีสงสัยจะให้ลูกนกกินอาหารเองเป็นไวๆ
prattakorn
*

« ตอบ #742 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 09:57:14 AM »

สวัสดีครับ ผมมีคำถามรบกวนสอบถามคุณหนุ่ม ที่บ้านเลี้ยงฟอพัสไว้ 7 คู่ และเศษ 1ตัว อยากทราบว่าคู่ที่ 1-3 จะได้ผลผลิตออกมามีโอกาศเป็นสีอะไรบ้างครับ แล้วถ้าผมหาพาสเทลบลูมาเข้าคู่กับเศษลูติโน่ ลูกออกมาจะเป็น ดับเบิลสปิทมั้ยครับ(จริงๆอยากเอาเข้ากับบลูสปิทลูติโน่แต่หาสปิทแท้ๆยาก)

นกที่บ้านครับ
1.พายกรีนสปิทพาสเทลเยลโล่+พายกรีน
2.พาสเทลบลู+บลูสปิทพาสเทลบลู
3.พายเมิฟ+พายบลู
4.บลู+บลู
5.กรีน+กรีน
6.บลู+กรีน
7.พาสเทลเยลโล่+พาสเทลบลู
8.เศษลุติโน่ตัวเมีย

ขอบคุณมากครับ

เบียร์
SteamTurbine
*

« ตอบ #743 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 12:46:29 PM »

หวัดดีครับ ยิ้มเท่ห์ ผมแอบอ่านกระทู้นี้มานาน แต่อ่านแบบกระโดดๆ ข้ามๆครับ

ตอนนี้เลี้ยงซันอยู่ 2 ตัวครับ  ไปเช็คเพศมา เป็นตัวเมียทั้งคู่เลย ร้องไห้

อยากเลี้ยงโรเซลล่าครับ มีใครเพาะตัวนี้ไว้มั้งรึเปล่าครับ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
gozila
*

« ตอบ #744 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 10:39:49 PM »

สวัสดีครับ ผมมีคำถามรบกวนสอบถามคุณหนุ่ม ที่บ้านเลี้ยงฟอพัสไว้ 7 คู่ และเศษ 1ตัว อยากทราบว่าคู่ที่ 1-3 จะได้ผลผลิตออกมามีโอกาศเป็นสีอะไรบ้างครับ แล้วถ้าผมหาพาสเทลบลูมาเข้าคู่กับเศษลูติโน่ ลูกออกมาจะเป็น ดับเบิลสปิทมั้ยครับ(จริงๆอยากเอาเข้ากับบลูสปิทลูติโน่แต่หาสปิทแท้ๆยาก)

นกที่บ้านครับ
1.พายกรีนสปิทพาสเทลเยลโล่+พายกรีน
2.พาสเทลบลู+บลูสปิทพาสเทลบลู
3.พายเมิฟ+พายบลู
4.บลู+บลู
5.กรีน+กรีน
6.บลู+กรีน
7.พาสเทลเยลโล่+พาสเทลบลู
8.เศษลุติโน่ตัวเมีย

ขอบคุณมากครับ

เบียร์
ตอบจากความรู้ระดับน้อยนิดนะครับตามที่ผมเข้าใจนะครับ ไม่รู้จะถูกกี่เปอร์เซ็นต์
คู่ที่หนึ่งมีโอกาศได้ลูกนกสี กรีน พายด์กรีน และพาสเทลเยลโล่ว
คู่ที่สอง มีโอกาศได้สี บลู พาสเทลบลูครับ
คู่ที่สาม มีโอกาศได้สี พายด์บลู บลู พายด์เมิฟ
คู่ที่สี่ ได้บลูครับ สว่นถ้าเป็นสีอื่นออกมาแปลว่าพ่อแม่นกสปริทมาครับ
คู่ที่ห้า ได้กรีน
คู่ที่หก ได้กรีนสปริทบลู หรือบลู
คู่ที่เจ็ด ได้พาสเทลเยลโล่ว พาสเทลบลู
สว่นเศษ ผมแนะนำหานกสปริทฟอลโล่ว มาเข้าดีกว่าครับจะได้ลุ้นลูกสวยๆ สว่นนกดับเลิ้ลสปริท
            Blue with Yellow
        Blue (bbYY)
        bY   bY
Yellow
(BByy)   By   Double Split
BbYy   Double Split
BbYy
   By   Double Split
BbYy   Double Split
BbYy

Yield: 100% Double Split
ผมตอบตามนี้ละกันครับ อาจจะผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ ผมยังไม่เก่งเรื่องผสมสีคงตอบได้ตามที่เคยเห็นครับ
gozila
*

« ตอบ #745 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 10:45:34 PM »

หวัดดีครับ ยิ้มเท่ห์ ผมแอบอ่านกระทู้นี้มานาน แต่อ่านแบบกระโดดๆ ข้ามๆครับ

ตอนนี้เลี้ยงซันอยู่ 2 ตัวครับ  ไปเช็คเพศมา เป็นตัวเมียทั้งคู่เลย ร้องไห้

อยากเลี้ยงโรเซลล่าครับ มีใครเพาะตัวนี้ไว้มั้งรึเปล่าครับ
สวัสดีครับ ต้องลองสอบถามดูนะครับ เพราะโรเซล่านี่หายากพอควรแต่คงพอจะหาได้ครับ สว่นพี่ๆท่านใดมีก็ติดต่อกันได้เลยนะครับ
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #746 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:22:51 PM »

โรเซลล่า ผมอยากปล่อยออกพอดีเลยครับ ขี้เกียจหาตัวเมียให้ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแล
มัวแต่บ้าซีบร้าอยู่ครับ เป็นเพศผู้ อายุประมาน9-10เดือน สุขภาพปกติ ไม่มีตำหนิ
ถ้ามีคีรีบูนมาแลกจะยินดีมากๆครับ ยิ้มเท่ห์
gozila
*

« ตอบ #747 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:02:30 PM »

ฝากพี่วิสูตรครับ
gozila
*

« ตอบ #748 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:04:58 PM »

หลังจากผ่านหนาวมาร้อนเลยเอาลูกๆมาอวดครับ

tackies
*

« ตอบ #749 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 01:40:31 PM »

FYI
tackies
*

« ตอบ #750 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 01:48:08 PM »

สมาชิกใหม่ ปากเบามาก ว่าจะเอาไปลงแข่งนับดอก  ยิงฟันยิ้ม
Raza Canary ราคา2,xxxบาท มีแววได้เสียตังหาตัวเมียให้อีก ยิ้มกว้างๆ
gozila
*

« ตอบ #751 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:46:45 PM »

สมาชิกใหม่ ปากเบามาก ว่าจะเอาไปลงแข่งนับดอก  ยิงฟันยิ้ม
Raza Canary ราคา2,xxxบาท มีแววได้เสียตังหาตัวเมียให้อีก ยิ้มกว้างๆ

ผมว่า ไม่ต้องหาตัวเดียวแล้วครับ คุณทัก ต้องยกฝูง อิอิ มีร้องฟังเพลงเพราะๆทั้งวัน ผมก็ชอบนะคีรีบูนเสียงสุดยอดเพราะ แต่ฟอพัสก็สุดยอดน่าเลิฟไหนจะฟิ้นเจ็ดสีสีสวยกับซีบร้าสองบีหน้าดำๆแก้มดำๆ โอยอยากมีที่เลี้ยงแบบเสี่ยทัก อิอิ ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ

Liked By: tackies
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์