หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 271750 ครั้ง)
Chananate_kal
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #720 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 08:10:09 PM »

หงษ์หยกราคาตกเหลือเกิน

นั่งตามดู .... อะไรที่เอาเข้ามาต่อสาย ... ไม่หยุดหย่อน ... ราคาล่วงหมดเลยครับ  ทั้งริงเน็ท กรีนชีค แอ๊ปเปิ้ล เลิฟเบิร์ด  ลังเล ร้องไห้

และอะไรที่คิดว่ามันขึ้นบ้างหว่า ... เดี๋ยวนั่งอ่านแล้วมาสนทนากันยาว ๆๆ ขอรับกระผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

gozila
*

« ตอบ #721 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 09:04:23 PM »

หงษ์หยกราคาตกเหลือเกิน

นั่งตามดู .... อะไรที่เอาเข้ามาต่อสาย ... ไม่หยุดหย่อน ... ราคาล่วงหมดเลยครับ  ทั้งริงเน็ท กรีนชีค แอ๊ปเปิ้ล เลิฟเบิร์ด  ลังเล ร้องไห้

และอะไรที่คิดว่ามันขึ้นบ้างหว่า ... เดี๋ยวนั่งอ่านแล้วมาสนทนากันยาว ๆๆ ขอรับกระผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
พี่เนตร ไอ้ที่ขึ้นที่ลงเหมือนหุ้นนี่ มันเหมือนที่เขาบอกเลยนะครับว่า " การลงทุนมีความเสี่ยงโปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจครับ": ดังนั้นเรามาเสี่ยงกันไหม ผมชอบคำพูดหนึงที่เขาพูดมาว่า ยิ่งเสี่ยงยิ่งมีโอกาศ ดังนั้นเรามาหาโอกาศกัน
สว่นที่พี่เนตรว่าถ้ามีการต่อสายราคาทุกอย่างตกลงจริงครับถ้าเอาเข้ามาไม่หยุด แต่ถ้าทุกอย่างทำอย่างพอดี ไม่เอาเปรียบน้องใหม่ที่สนใจ ยังไงก็ไปได้นานครับ ส่วนเร่ืองพี่เนตรจะมาเล่า ผมรออ่านต่อครับ อิอิ
อ้อ ลูกๆที่ฟักออกมา ออกครบทุกตัวนะครับพี่ และขอให้น้องโตวันโตคืนครับ
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #722 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:05:19 PM »

อย่าลงทุนโดยเล็งผลเลิศครับ ตอนต้นปีเห็นเค้าขายหงส์หยกส่งตลาดกันตัวละ100บาท
ก็อยากลงทุนตามเค้าครับ นั่งคำนวนรายได้เลยครับ ฝันหวาน
ตอนนี้เหลือตัวละ50บาทแถมบางร้านยังไม่รับซื้ออีกด้วย ตกใจ
50บาทก็ยังพอมีกำไรนะครับ อันนี้ผมคิดเองนะครับ เจ๋ง
หงส์หยกเลี้ยงง่ายตายยาก ราคาก็เลยถูก ต้องเน้นจำนวน
แต่ถ้าหนีไปทำนกสูง ราคาขายก็สูง แต่ตลาดโคตรจะแคบ
เห็นเค้าขายกันได้ราคา แต่พอถึงทีเราบ้าง ขายยาก โดนกดราคา
เลี้ยงนกที่เราถนัดดีกว่าครับ สบายใจเราด้วย นั่งดูเพลินๆก็คุ้มแล้วครับ:-*
gozila
*

« ตอบ #723 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 09:03:50 PM »

อย่าลงทุนโดยเล็งผลเลิศครับ ตอนต้นปีเห็นเค้าขายหงส์หยกส่งตลาดกันตัวละ100บาท
ก็อยากลงทุนตามเค้าครับ นั่งคำนวนรายได้เลยครับ ฝันหวาน
ตอนนี้เหลือตัวละ50บาทแถมบางร้านยังไม่รับซื้ออีกด้วย ตกใจ
50บาทก็ยังพอมีกำไรนะครับ อันนี้ผมคิดเองนะครับ เจ๋ง
หงส์หยกเลี้ยงง่ายตายยาก ราคาก็เลยถูก ต้องเน้นจำนวน
แต่ถ้าหนีไปทำนกสูง ราคาขายก็สูง แต่ตลาดโคตรจะแคบ
เห็นเค้าขายกันได้ราคา แต่พอถึงทีเราบ้าง ขายยาก โดนกดราคา
เลี้ยงนกที่เราถนัดดีกว่าครับ สบายใจเราด้วย นั่งดูเพลินๆก็คุ้มแล้วครับ:-*

[/quot

ถั่วต้มนะคร้าบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง
namwan ลูกชาวนา
*

นันทภัค

« ตอบ #724 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:00:02 PM »

ขอบคุณที่ตอบค่ะ กำไรคิดว่าพอมี แต่เหนื่อยจังราคานี้ จะพยายามยื้อไว้ห็นเทขายพอแม่พันกันเยอะแล้ว

Liked By: tackies

ทำเลย อย่า มัวแต่ ว่าจะ (ทำ) เพราะเวลา ไม่ได้ จะเดิน แต่เดิน ตลอด เวลา ที่อยู่ 130 ซ.อยู่วิทยา 13 แขวงกระทุ่มราย  เขตหนองจอก กทม.  10530
gozila
*

« ตอบ #725 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 06:58:53 PM »

ขอบคุณที่ตอบค่ะ กำไรคิดว่าพอมี แต่เหนื่อยจังราคานี้ จะพยายามยื้อไว้ห็นเทขายพอแม่พันกันเยอะแล้ว
ชีวิตมีขึ้นมีลงครับ อย่าท้อหรือถอยจนเกินไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
gozila
*

« ตอบ #726 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:39:13 PM »

หนาวมาแล้วเลยเอาน้องๆมาสวัสดีครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
gozila
*

« ตอบ #727 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:15:31 PM »

กระดองปลาหมึกอย่างเดียวพอไหม สำหรับนกพ่อแม่พันธุ์คำตอบสั้นๆว่าไม่พอ สำหรับนกพ่อแม่พันธุ์ เพราะนกฟอพัสเป็นนกที่ไข่เกินตัว ขนาดไหนนะเหรอครับบางครอกไข่ถึงแปดฟอง ที่บ้านเจอเข้าไปอึ้งทึ่งเสียว อึ้งทำไมนกตัวเล็กถึงไข่ได้เยอะขนาดนี้แค่สี่ถึงหกฟองก็กกแทบไม่มิด ทึ่งในนกขนาดเล็กที่พยายามขยายพันธุ์ได้ทีละมากมายเกินขนาด เสียวว่านกจะฟักออกทุกฟองไหน แค่นี้พอไหมครับสำหรับกระดองปลาหมึกอย่างเดียว บ่องตงครับว่าไม่พอ ดังนั้นตัวช่วยพวกแคลเซียมน้ำจะช่วยให้พ่อแม่พันธุ์ ไม่มีอาการขาดแคลเซียมได้ ทำให้ไม่เกิดอาการไข่ติดในแม่พันธุ์ซึ่งผลเสียที่ตามมาใหญ่หลวงยิ่งนักถ้าไข่ติดแล้วไข่ไม่ออกแม่นกอาจตายได้ สว่นตัวผู้ไม่มีปัญหาไข่ติดมีแต่ปัญหาไข่ฝ่อ คือผสมแล้วไม่ติด ดังนั้นการให้แคลเซียมเสริมกับนกจะช่วยลดปัญหาพวกนี้ได้ ครับ
ข้อมูลข้างต้นจากประสพการณ์ผิดถูกตกหล่นประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
WildCobra
*

« ตอบ #728 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 01:52:47 PM »

สำหรับนก Lovebird ผมสังเกตมานานว่ามันเป็นนกที่จำรัง แต่ไม่จำลูก
ถ้ารังมีสภาพเปลี่ยนไปมากแบบฉับพลัน(เช่นเอารังใหม่มาเปลี่ยนแทนทันที) ต่อให้ลูกของมันยังอยู่ครบ มันก็ไม่เข้าไปป้อนอาหาร
แต่ถ้ารังยังเหมือนเดิม ต่อให้เอาลูกของนกตัวอื่นมาสลับให้ มันก็เข้าไปป้อนอาหารตามปกติ บางทีใส่ลูกไปเกินจำนวนเดิมมันยังป้อนให้เลย
  ลังเล

somm
*

« ตอบ #729 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:45:55 AM »

นกกระรางหัวหงอกแลกนกอะไรได้บ้างครับ

gozila
*

« ตอบ #730 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:36:12 PM »

นกกระรางหัวหงอกแลกนกอะไรได้บ้างครับ

ลองถามสมาชิกดูนะครับเผื่อท่านใดสนใจ
gozila
*

« ตอบ #731 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:36:48 PM »

หนาวมาพร้อมกับความแห้งแล้ง นกอาจจะฟักออกจากไข่ไม่ได้เนื่องจากเยื่อหุ้มไข่แห้งเร็วมากขึ้นทำให้รัดตัวนกจนลูกนกไม่มีแรงฉีกเปลือกไข่ได้ทำให้นกตายติดในไข่ได้ทำให้เกิดความสูญเสียได้ครับ ดังนั้นเรามาหาทางแก้ง่ายๆดีใหมครับ ง่ายที่สุดแค่เราเพิ่มความชื้นในโรงเรือนที่เราเลี้ยงนกได้ง่ายๆดังนี้ครับ แค่เราเอาถังน้ำหรือกะละมังใส่น้ำแล้วเอาไปไว้ในบริเวณกรงนกทิ้งไว้ให้โดนแดด แค่นี้ก็จะช่วยเพิ่มความชื้นได้แบบง่ายๆแล้วครับ
ปล อย่าเชื่อผมจนกว่าคุณจะได้ลองด้วยตัวคุณเอง
สุดท้ายขอให้คนรักฟอพัสทุกท่านมีลูกนกสวยๆเต็มบ้านเงินทองล้นมือครับ
อ้อเกือบลืมช่วงนี้อากาศหนาวมากที่ไหนก็หนาวไม่ใช่แค่ลำปางนกี่เราเลี้ยงอาจจะไม่สบายได้ดังนั้นขอให้ทุกท่านดูแลสุขภาทั้งคนและนก ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ปีนี้หนาวแบบโหดมากกลางวันร้อนกลางคืนหนาวรุ่งเช้าหนาวจัด ดังนั้นนหหรือลูกนกอาจป่วยได้ง่ายๆครับดังนั้นดูแลสุขภาพทั้งคนและนกด้วยนะครับ
gozila
*

« ตอบ #732 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 09:31:08 PM »

หนาวแล้วน้าครับพี่ๆน้า

มีเหลืองๆสวยๆแปลกๆด้วยน้า

ลูติโน่ก็มาคร้าบ

หนาวต้องหากล่องใส่นกลูกป้อนด้วยนะครับ
gozila
*

« ตอบ #733 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 06:26:08 AM »

ในวาระปีใหม่ใกล้มาถึง ขออวยพรให้พี่ๆทุกท่านๆจงมีแต่ความสุขกายสุขใจ สมหวังในสิ่งตั้งใจทุกประการ อะไรที่ไม่ดีขอให้อย่ามาแพ้วพาน ขอสุขสนุกสนานในวันดี
                                         สวัสดีปีใหม่ครับพี่ๆ
visoot
*

« ตอบ #734 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 07:02:07 AM »

หนาวต้องหากล่องใส่นกลูกป้อนด้วยนะครับ

สนใจตัวนี้ ขายไม่
gozila
*

« ตอบ #735 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 06:44:32 PM »

สนใจตัวนี้ ขายไม่

ตัวไหนครับพี่วิสูตร (ขออนุญาตเรียกอย่างนี้นะครับ) พวกชุดลูติโน่ขายหมดแล้วครับเหลือพาสเทลเยลโล่ว กับพายพาสเทลเยลโล่วครับที่จะขาย รบกวนพี่  PM มาก็ได้หรือโทรสอบถามที่ 0882217636 หนุ่มครับ ยินดีตอบทุกคำถาม
หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์