หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 272821 ครั้ง)
Chananate_kal
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 07:27:42 AM »

เรียนสอบถามคุณชัช  ขอรับ  ยิงฟันยิ้ม  พอทราบเกี่ยวกับเรื่องไก่จุก บ้างไหมครับ เพราะผมสนใจ. แต่ติดที่ว่าเป็นไก่ปราบเซียน ในช่วงแรกเกิดถึง 1 สัปดาห์ ในการที่จะสอนให้เขาเริ่มที่จะจิกกินอาหาร เหมือนๆ ว่าต้องสอนครับ ส่วนใหญ่มัก เศร้า

ไม่รอด พอมีวิธีการฝึกสอน หรือเทคนิค ให้พวกลูกไก่จุก กินอาหารและน้ำไหมครับ

คืออยากจะหาไข่มาลองฟักดูบ้าง แต่กลัวเรื่องไม่กินอาหารนี่แหละครับมันจะเศร้าใจ

ขอบพระคุณ มา ณ โอกาสนี้ หรือมีท่านใดพอทราบ รบกวนขอแชร์ประสบการณ์ขอรับ

เศร้า เศร้า เศร้าไก่จุกไม่เคยเลี้ยงครับพี่..พวกจากป่าเมื่อฟักออกมาแล้วจำเป็นต้องเป็นแม่บุญธรรมฝึกกินให้ครับ..อย่างนกกระจอกเทศก็ต้องฝีกให้เค้าเหมือนกันครับ..เวลาผมฟักพวกไข่นกป่าช่วงอนุบาลผมจะเน้นเรื่องไฟกก น้ำ วิตามินและพื้นปูครับ..ที่สำคัญจะใส่ลูกไก่ชนรุ่นเดียวกันไปให้ทุกครั้ง1-2ตัวครับเพื่อเป็นพี่เลี้ยงครับ
.

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับคุณชัช  ....  สำหรับข้อมูล .. คือผมมีโครงการจะเลี้ยงไก่จุก  คงเพราะด้วยสถานที่ ๆ บ้านไม่อำนวยที่จะเลี้ยงถึงขนาดไก่ฟ้า  จริงๆ ชอบน๊ะครับ ... พวกไก่ฟ้าเลดี , สีทอง , หลังขาว , พยาลอ  แต่ติดด้วยสถานที่มันไม่อำนวย  สำหรับไก่จุก  ชอบเป็นพิเศษเพราะพักหลัง ๆ มีคนนำเข้าไก่จุกไทย ที่สมัยก่อนโดนส่งออกไปเพาะพันธุ์ในต่างประเทศเข้ามา เป็นจำนวนพอสมควร .... รวมถึงบางทีเห็นมีขายพวกไก่จุก มาจากประเทศเพื่อนบ้าน ...อินโดนีเซีย  แต่เป็นไก่เกิดจากการเพาะพันธุ์  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ้าขนาดไซด์นี้ผมสนใจที่จะเลี้ยง  ใช้สถานที่ไม่เยอะ .. แต่อย่างที่บอกไปครับ  ถ้าเอาไข่มาฟัก ๆ ออกเป็นตัวจะต้องสอนให้จิกกินอาหาร กินน้ำ กินหนอน ..... ที่บ้านไม่มีแม่บุญธรรมซะด้วย  อิ อิ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เลยพยายามหาข้อมูลจากท่าน ที่เลี้ยงแนว ๆ ไก่เหมือนกัน  เผื่อพอมีวิธีการสอนขอรับ   ตกใจ ตกใจ

เดี๋ยวมีไข่ไก่จุก ผมจะลองไปขอแบ่งเขามาฟักเลี้ยงดูขอรับกระผม ... เขาบอกว่าเอานิ้วจิ้ม ๆ เอาปากลูกไก่จุ่มน้ำ จุ่มอาหาร  ประมาณนี้ครับ  มันก็จะกินเอง ... แต่ได้แค่สนทนาในโทรศัพท์ ยังไม่มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนเยี่ยมเยือน  ได้เรื่องแล้วจะแจ้งให้ทราบ  เผื่อจะกระตุ้นต่อมท่านชัช ขอรับกระผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #705 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 07:32:22 AM »

คุณหนุ่ม คุณชัช  และท่านอื่น ๆ  ... พอรู้เรื่องตัว UPS ที่เอาไว้เก็บไฟ ต่อไฟสำรองไหมครับ .... คือผมเคยคิดจะหามาพ่วงต่อกับตู้ฟักไข่ ที่บ้านครับ  เพราะที่บ้านผมชอบไฟดับ ....  ไอ้ตอนดับไม่มีอะไรในตู้ไม่เท่าไหร่  แต่พอมีแล้วไว้ใจไม่ได้  ถ้าแค่ 3 - 5 ชั่วโมงไม่เท่าไหร่  แต่ถ้าเกิน ... มันละเพลีย เลยขอรับกระผม ....

ไม่รู้ว่าซื้อ ups มือสอง มาแล้ว เพิ่มแบตเตอร์รี่ หลาย ๆ ลูกมันจะเก็บไฟได้นานไหม .... เพราะผมเคยปรึกษาน้องที่รู้จัก  เคยบอกว่าตู้ฟักผมต้องใช้ ups 1000 W  จะอยู่ได้ 2 ชั่วโมง  ซึ่งเรื่องแบบนี้ไม่สันทัดเลย  เคยไปลอง seach ดูแล้ว แอบงง  เพราะบางที มี 500 W , 1000 W , 1500 W  มันคืออันหยังหว่า ..... เชยโดยสิ้นเชิง ไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย

เศร้า เศร้า เศร้า
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #706 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 04:56:53 PM »

เรื่องอนุบาลจำพวกลูกไก่ไม่ใช่ปัญหาครับพี่เนตร..ลูกไก่เกือบทุกสายพันธุ์จะมีปัญหาเรื่องลำไส้เป็นเรื่องสำคัญครับต้องดูแลเรื่องอาหารเป็นพิเศษโดยเฉพาะพวกที่เชื้อป่าสูงๆครับ...ส่วนเรื่องไฟดับขณะฟักผมใช้วิธีนี้ครับ ups ได้ไม่กี่ชั่วโมงครับ

Liked By: pichet_bl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2013, 04:58:41 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
*

« ตอบ #707 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:35:56 PM »

เรื่องอนุบาลจำพวกลูกไก่ไม่ใช่ปัญหาครับพี่เนตร..ลูกไก่เกือบทุกสายพันธุ์จะมีปัญหาเรื่องลำไส้เป็นเรื่องสำคัญครับต้องดูแลเรื่องอาหารเป็นพิเศษโดยเฉพาะพวกที่เชื้อป่าสูงๆครับ...ส่วนเรื่องไฟดับขณะฟักผมใช้วิธีนี้ครับ ups ได้ไม่กี่ชั่วโมงครับ

อุ๊ป... จุดเทียนเลยหรือขอรับ เดี๋ยวผมมีโอกาศเรื่องไก่จุก จะเรียนปรึกษาคุณชัช  ครับ ;
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #708 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:46:31 PM »

ประหยัด ได้ผลเกินคุ้ม ข้อเสียต้องเฝ้าระวังอย่าให้เทียนล้ม เทียนหมด และตัวตู้ด้านบนต้องเป็นไม้สูงพอประมาณ..ครับผมใช้วิธีนี้และเผยแพร่ในเวบมาหลายปีแล้วครับพี่..ครั้งเมื่อน้ำท่วมใหญ่ผมฟักไข่นกกระจอกเทศอยู่ได้ครึ่งทางน้ำท่วมใหญ่ไฟฟ้าตัดไฟอยู่3วันครับใช้วิธีนี้หมดเทียนไหลายเล่มแต่ก็ได้ลูกนกมาเลี้ยงครับ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #709 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:07:41 PM »

ประหยัด ได้ผลเกินคุ้ม ข้อเสียต้องเฝ้าระวังอย่าให้เทียนล้ม เทียนหมด และตัวตู้ด้านบนต้องเป็นไม้สูงพอประมาณ..ครับผมใช้วิธีนี้และเผยแพร่ในเวบมาหลายปีแล้วครับพี่..ครั้งเมื่อน้ำท่วมใหญ่ผมฟักไข่นกกระจอกเทศอยู่ได้ครึ่งทางน้ำท่วมใหญ่ไฟฟ้าตัดไฟอยู่3วันครับใช้วิธีนี้หมดเทียนไหลายเล่มแต่ก็ได้ลูกนกมาเลี้ยงครับ ยิ้มเท่ห์

แบบนี้เป็นทางเลือกที่ดีอีกวิธีนึงจริงๆ แต่ไฟมันมักจะดับตอนเราไม่อยู่บ้านอะสิครับ ยิงฟันยิ้ม ด้วยมูลค่าของๆ ในตู้บางทีไม่กล้าอะครับ  :- ของผมในตู้เพียงแค่ 5 ฟอง ราคาพอควรเหมือนกันถ้ามากกว่านี้ ไม่ไหวอะครับท่านชัช เลยกำลังว่าจะหาตัวช่วยครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #710 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:25:01 PM »

ลองpmหาท่านนี้ครับ..krabi2000 ท่านพี่เค้าทำฟาร์มนกกระทาและไก่ดำอยู่กระบี่...ทำตู้ฟักเองขนาดหลายพันฟอง มีตัวสำรองไฟอย่างดีและดีกว่าupsครับ..เบอร์โทรพี่เค้าผมขอหาก่อนชื่อพี่สุเมธ ท่านนี้มีความชำนาญด้านอิเลคฯมากครับ..บอกว่าผมแนะนำมาครับ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #711 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 07:29:46 AM »

ลองpmหาท่านนี้ครับ..krabi2000 ท่านพี่เค้าทำฟาร์มนกกระทาและไก่ดำอยู่กระบี่...ทำตู้ฟักเองขนาดหลายพันฟอง มีตัวสำรองไฟอย่างดีและดีกว่าupsครับ..เบอร์โทรพี่เค้าผมขอหาก่อนชื่อพี่สุเมธ ท่านนี้มีความชำนาญด้านอิเลคฯมากครับ..บอกว่าผมแนะนำมาครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้เลยขอรับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #712 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:09:02 AM »

นี่ครับเบอร์.งพี่ท่านเพิ่งโทรหาผมเมื่อตอนเช้าครับ..086-6825775

gozila
*

« ตอบ #713 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:47:38 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ชัชและพี่เนตรครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
gozila
*

« ตอบ #714 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:22:17 PM »

รังไข่กับฟอพัส
หลังจากที่ทดลองใช้รังไข่หลายๆแบบ ทั้งแนวตั้งและแนวนอนจนในที่สุดก็ได้ข้อสรุปคร่าวๆดังนี้
รังไข่แนวนอนนกเข้าไข่ง่าย อกกจากรังง่าย และเวลามีลูกนกลงรังก็ลงได้เร็วมากขึ้น แต่ท่านเคยสงสัยไหมว่าทำไมบางครั้งนกเหยียบไข่แตกและขี้เลื่อยบาง ก็เพราะความที่ง่ายไปหมดนี่ละครับทำให้นกคาบขี้เลื่อยตอนจัดรังทิ้งได้เยอะเลยทำให้ขี้เลื่อยบางครับ และนกมีพื้นที่ขยับตัวน้อยเลยเหยียบไข่แตกคิดแล้วน่าเสียดาย โกรธ โกรธ
แต่รังแนวตั้งที่ทดลองใช้ได้ผลดังนี้ครับ แม่นกหลังจากไข่จะออกจากรังน้อยมากๆ มีขี้เลื่อยรองรังเหลือพอดี แถมมีพื้นที่ให้ทั้งพ่อนกและแม่นกอยู่รวมกันได้สบายๆ หมดปัญหาเหยียบไข่แตกทั้งที่ผมใช้กับพ่อแม่มือใหม่ทั้งหมด  อายจัง อายจัง
ผมเลยค่อนข้างที่จะชอบรังแนวตั้งซะและ
ข้อความที่ผมโพสมาจากการใช้งานจริงและทดลองเอง ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้นะครับ
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #715 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 05:27:46 PM »

หลังจากที่ทดลองใช้รังไข่หลายๆแบบ ทั้งแนวตั้งและแนวนอนจนในที่สุดก็ได้ข้อสรุปคร่าวๆดังนี้
รังไข่แนวนอนนกเข้าไข่ง่าย อกกจากรังง่าย และเวลามีลูกนกลงรังก็ลงได้เร็วมากขึ้น แต่ท่านเคยสงสัยไหมว่าทำไมบางครั้งนกเหยียบไข่แตกและขี้เลื่อยบาง ก็เพราะความที่ง่ายไปหมดนี่ละครับทำให้นกคาบขี้เลื่อยตอนจัดรังทิ้งได้เยอะเลยทำให้ขี้เลื่อยบางครับ และนกมีพื้นที่ขยับตัวน้อยเลยเหยียบไข่แตกคิดแล้วน่าเสียดาย โกรธ โกรธ
แต่รังแนวตั้งที่ทดลองใช้ได้ผลดังนี้ครับ แม่นกหลังจากไข่จะออกจากรังน้อยมากๆ มีขี้เลื่อยรองรังเหลือพอดี แถมมีพื้นที่ให้ทั้งพ่อนกและแม่นกอยู่รวมกันได้สบายๆ หมดปัญหาเหยียบไข่แตกทั้งที่ผมใช้กับพ่อแม่มือใหม่ทั้งหมด  อายจัง อายจัง
ผมเลยค่อนข้างที่จะชอบรังแนวตั้งซะและ
ข้อความที่ผมโพสมาจากการใช้งานจริงและทดลองเอง ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้นะครับ
ขอดูรูปกลองแนวตั้งหน่อย ยิงฟันยิ้ม ราคาเท่าไหร่ครับพี่หนุ่ม
gozila
*

« ตอบ #716 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 06:35:38 PM »

ขอดูรูปกลองแนวตั้งหน่อย ยิงฟันยิ้ม ราคาเท่าไหร่ครับพี่หนุ่ม

ราคาตกอันละ 80 บาทครับ
WildCobra
*

« ตอบ #717 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 06:10:49 PM »

คุณพ่อเลี้ยงเดี่ยว(แม่นกหายสาปสูญ)เคยสำเร็จมาแล้ว...คราวนี้กำลังทดสอบ"คุณแม่เลี้ยงคู่"ดูบ้าง
มีนกเลิฝเบิร์ดคู่หนึ่งผมเข้าใจผิดว่าเป็นเพศผู้กับเพศเมีย แต่พอจับคู่ไปสักพักมันไข่ออกมาตั้ง 8 ฟอง ซึ่งปกติเท่าที่เคยเจอมานกนี้ไข่ไม่เกินแม่ละ 5 ฟองเท่านั้น?แต่ก็เคยได้ยินอีกว่านกชนิดนี้ถ้าขาดเพศตรงข้าม มันอาจจะตีฉิ่งกันได้เช่นกัน และจะออกไข่มาได้ทั้งสองตัว(แต่ไข่ที่ออกมาจะเป็นไข่ลม)หรือว่านกคู่ใหม่นี้จะเป็นเพศเมียทั้งคู่!?!
...แต่ผมได้ลองเอาลูกนกที่เกิดจากคู่อื่น(ที่มีมากเกินรังเดิมจะรับไหว)มาแอบใส่ไว้ในรังนกเลสเบี้ยนคู่นี้เพื่อทดสอบ ปรากฏว่าลูกนกแปลกปลอมได้รับการป้อนอาหารจากแม่ใหม่ของมันเช่นกัน ต้องลองดูว่าจะรอดจนโตได้หรือเปล่า?
 ฮืม
gozila
*

« ตอบ #718 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:31:38 PM »

คุณพ่อเลี้ยงเดี่ยว(แม่นกหายสาปสูญ)เคยสำเร็จมาแล้ว...คราวนี้กำลังทดสอบ"คุณแม่เลี้ยงคู่"ดูบ้าง
มีนกเลิฝเบิร์ดคู่หนึ่งผมเข้าใจผิดว่าเป็นเพศผู้กับเพศเมีย แต่พอจับคู่ไปสักพักมันไข่ออกมาตั้ง 8 ฟอง ซึ่งปกติเท่าที่เคยเจอมานกนี้ไข่ไม่เกินแม่ละ 5 ฟองเท่านั้น?แต่ก็เคยได้ยินอีกว่านกชนิดนี้ถ้าขาดเพศตรงข้าม มันอาจจะตีฉิ่งกันได้เช่นกัน และจะออกไข่มาได้ทั้งสองตัว(แต่ไข่ที่ออกมาจะเป็นไข่ลม)หรือว่านกคู่ใหม่นี้จะเป็นเพศเมียทั้งคู่!?!
...แต่ผมได้ลองเอาลูกนกที่เกิดจากคู่อื่น(ที่มีมากเกินรังเดิมจะรับไหว)มาแอบใส่ไว้ในรังนกเลสเบี้ยนคู่นี้เพื่อทดสอบ ปรากฏว่าลูกนกแปลกปลอมได้รับการป้อนอาหารจากแม่ใหม่ของมันเช่นกัน ต้องลองดูว่าจะรอดจนโตได้หรือเปล่า?
 ฮืม
สุดยอดครับพี่ขอตามผลงานเรื่อยๆนะครับ ที่บ้านทนไม่ไหวครับคู่ไหนไข่มากเกินไข่มีเชื้อก็เตรียมหาแฟนใหม่ครับ ไม่งั้นไม่มีลุกนกป้อนมันเหงาๆยังไงก็ไม่รู้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
namwan ลูกชาวนา
*

นันทภัค

« ตอบ #719 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 12:53:03 PM »

หงษ์หยกราคาตกเหลือเกิน

Liked By: tackies

ทำเลย อย่า มัวแต่ ว่าจะ (ทำ) เพราะเวลา ไม่ได้ จะเดิน แต่เดิน ตลอด เวลา ที่อยู่ 130 ซ.อยู่วิทยา 13 แขวงกระทุ่มราย  เขตหนองจอก กทม.  10530
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์