หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของคนที่เริ่มบ้า(นก)  (อ่าน 354974 ครั้ง)
thanaprin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 02:54:31 PM »

อยากเลี้ยงซันคอร์นัวร์ เคยมีประสบการณ์ สัตว์ปีก มีไก่ เป็ดห่านมานานหลายปีครับ เเละเคยไปดูเขาเลี้ยงนกมาเยอะพอสมควรเเล้ว พอจะเเนะนำได้ไหม ขอบพระคุณครับ
คือ ผมอยากทราบว่า ราคามันประมาณเท่าไหร่น่ะครับ คร่าวๆ ก็ได้

Khem
*

« ตอบ #433 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 06:18:57 PM »

กลับมารายงานตัวอีกครั้ง...ครับ
ช่วงนี้ยุ่ง ๆ ๆ กะเจ้า 2 ตัว และธุรกิจส่วนตัว (แถมเฉียด ๆ ต้องไปโรงพัก..อีกแนะ)
............
คุยเรื่องตามประสา ก๊วนคนบ้านกดีก่า.....

คุณหนุ่มครับ !!!!

หลุด..ครับ นกผมหลุดไปแล๊ว !!!

เช้าวันทฃพุธที่ผ่านมา
นำเจ้าสองตัว ป้อนมื้อเช้าที่หลังบ้าน (เหมือนวันก่อน)
ปรากฎว่า เจ้าตัวพี่...หลังจากกินอิ่มพุงปลิ้น เผลอแป๊ะ...เดียว
คว้าไม่ทัน....บินปร๋อ ไปโหลด....
รีบเอาเจ้าตัวเล็กเข้ากรง ออกเดินตาม 2 ชม. ไร้ร่องรอย....
อยู่กะเราได้แค่ 3 วัน

ตัวขวามือในรูปอะ...

เหลือแต่เจ้าไมโล ยอมรับว่ารักมันมาก ๆๆๆ
แล้วมันก็รู้จัก อ้อนเราด้วยอะ นกนะครับ (ไม่ใช่น้องนก..)
แด๋ว...จะกลับมารายงานเป็นระยะ...นะครับ
สวัสดีทุก ๆ ท่าน
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #434 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:02:30 PM »

อยากเลี้ยงซันคอร์นัวร์ เคยมีประสบการณ์ สัตว์ปีก มีไก่ เป็ดห่านมานานหลายปีครับ เเละเคยไปดูเขาเลี้ยงนกมาเยอะพอสมควรเเล้ว พอจะเเนะนำได้ไหม ขอบพระคุณครับ
คือ ผมอยากทราบว่า ราคามันประมาณเท่าไหร่น่ะครับ คร่าวๆ ก็ได้

ราคาลูกป้อนขนหนามก็ประมาน2,500-3,000บาทครับ แต่ถ้าจะเอาเหลืองๆก็แพงขึ้นอีกนิดครับ
ส่วนนกพร้อมทำหรือทำแล้วก็คู่ละประมาน15,000-20,000บาทครับ

เลี้ยงไม่ยากหรอกครับ นิสัยน่ารัก แต่เสียงดังไปหน่อย
ให้กินเมล็ดทานตะวัน ข้าวโพดหวาน เปลี่ยนน้ำทุกวัน ไม่ตายแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม

รูปจากgoogle เป็นred factorนะครับ ยิ้ม

Liked By: WildCobra
gozila
*

« ตอบ #435 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:30:37 PM »

กลับมารายงานตัวอีกครั้ง...ครับ
ช่วงนี้ยุ่ง ๆ ๆ กะเจ้า 2 ตัว และธุรกิจส่วนตัว (แถมเฉียด ๆ ต้องไปโรงพัก..อีกแนะ)
............
คุยเรื่องตามประสา ก๊วนคนบ้านกดีก่า.....

คุณหนุ่มครับ !!!!

หลุด..ครับ นกผมหลุดไปแล๊ว !!!

เช้าวันทฃพุธที่ผ่านมา
นำเจ้าสองตัว ป้อนมื้อเช้าที่หลังบ้าน (เหมือนวันก่อน)
ปรากฎว่า เจ้าตัวพี่...หลังจากกินอิ่มพุงปลิ้น เผลอแป๊ะ...เดียว
คว้าไม่ทัน....บินปร๋อ ไปโหลด....
รีบเอาเจ้าตัวเล็กเข้ากรง ออกเดินตาม 2 ชม. ไร้ร่องรอย....
อยู่กะเราได้แค่ 3 วัน

ตัวขวามือในรูปอะ...

เหลือแต่เจ้าไมโล ยอมรับว่ารักมันมาก ๆๆๆ
แล้วมันก็รู้จัก อ้อนเราด้วยอะ นกนะครับ (ไม่ใช่น้องนก..)
แด๋ว...จะกลับมารายงานเป็นระยะ...นะครับ
สวัสดีทุก ๆ ท่าน

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่ ขอให้เจอน้องเร็วๆครับยังไงผมก็ยังเอาใจช่วยครับ อีกอย่างนกเด็กถ้าทานอาหารลูกป้อนถ้าหิวจะบินหาคนครับลองประกาศดูครับเผื่อมีผู้ใจดีเก็บได้อาจจะเอามาคืนเราได้นะครับผมขอเป็นกำลังใจให้ สว่นไอ้ตัวเล็กคงต้องระวังมากขึ้นนะครับพี่ ขอให้น้องโตเร็วๆนะครับ
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #436 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:35:33 PM »

ผมก็เพิ่งทำซีบร้าหลุดครับ บินมาวนเวียนให้เห็นแต่ไม่มีปัญญาจับ  โกรธ
เอาซีบร้าชุดใหม่มาโชว์บ้างครับ วันนี้เพิ่งได้กระจอกชวามาคู่นึง ไม่รู้เลี้ยงยากรึป่าว
พี่ท่านใดมีรู้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

นกธรรมดาๆทนดูหน่อยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
gozila
*

« ตอบ #437 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:35:49 PM »

ซันนี่ถ้าทนเสียงดังเลี้ยงได้เลยครับสวยน่ารักฉลาดขี้อ้อนซนน่ารักโอ๊ยเยอะแยะครับ แต่สิ่งเดียวคือเสียงครับเสียงดังมากร้องทีราคาก็พอเลี้ยงได้ครับไม่แพงมากอยู่ที่เราชอบเป็นหลักครับ แต่ยังไงก็ขอให้เลี้ยงด้วยใจที่รักครับแล้วจะสนุกกับการเลี้ยงนกเหมือนคนบ้าๆแบบผมครับ
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ

Liked By: thanaprin
gozila
*

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:37:43 PM »

ผมก็เพิ่งทำซีบร้าหลุดครับ บินมาวนเวียนให้เห็นแต่ไม่มีปัญญาจับ  โกรธ
เอาซีบร้าชุดใหม่มาโชว์บ้างครับ วันนี้เพิ่งได้กระจอกชวามาคู่นึง ไม่รู้เลี้ยงยากรึป่าว
พี่ท่านใดมีรู้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

นกธรรมดาๆทนดูหน่อยนะครับ ยิงฟันยิ้ม

นกธรรมดายังขนาดนี้ถ้าเลี้ยงเต็มๆละก็สวยล้นบ้านของผมมีแต่นกธรรมดาครับ
WildCobra
*

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:00:46 PM »

มีเชื้อบ้านกอยู่ในเลือดครับ เมื่อก่อนเลี้ยงไก่ฟ้าเลี้ยงไปเพาะไปเล่นไปแปดกรง เพาะได้เยอะพอสมควร แต่ตอนนั้นอยู่ในสภาพพ่อลูกอ่อนทำให้เวลาไม่มีเลยเลิกไปเมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นเคยมองริงเน็คไว้ว่าสักวันว่างแล้วเจอกัน มาวันนี้พอมีเวลาหน่อยละลูกเริ่มโต เลยอยากกลับมาเลี้ยงอีก ตอนนี้ก็รังเรระหว่างริงเน็คกับฟอพัส กำลังตัดสินใจครับว่าเอาไงดี เลี้ยงเล่นๆไม่เน้นเพาะขายนะครับ ถ้าผมเลี้ยงฟอพัสแล้วผมทำกรงสักสามเมตร เลี้ยงรวมกันสัก5-6 คู่แล้วแขวนกล่องเพาะไว้ในกรงเลี้ยงรวมแบบนกหงส์หยกได้ไหมครับ แล้วริงเน็คก็ด้วยครับเลี้ยงรวมได้ไหม หรือเลี้ยงเป็นคู่ทำกรงเพาะแต่ใหญ่หน่อยจะได้สวยงาม ถ้าเลี้ยงแบบนี้ก็กะจะเลี้ยงสัก 3-4คู่ครับ ตอนนี้นอนไม่ค่อยหลับครับคิดตลอดเอาไงดี จะบ้าแล้ว ช่วยผมด้วยครับ
ตามที่ผมสัมผัสฟอพัสมาพอสมควร ผมว่าฟอพัสนี่นิสัยก้าวร้าวมากพอควรไม่กลัวใคร หวงถิ่นหวงคู่อีกทั้งดุมากย้ำว่าดุมากดังนั้นการเลี้ยงรวมกันเป็นอันต้องคิดหนักครับ ขนาดของผมลูกนกอายุสามเดือนต้องรีบจับเข้าคู่ไว้ครับไม่งั้นพ่อเจ้าประคุณไล่กัดกันถึงได้เลือดหรือเสียนกได้ สว่นริงเน็คผมไม่รู้ครับ แต่ยอมรับว่าสวยมากตัวโตพอดีน่าเลี้ยงสว่นการเลี้ยงกรงรวมเอามาบินรวมกันในกรงใหญ่ผมว่าก็ดีสวยครับ แต่ไม่รู้จะมีปัญหาเวลาไข่หรือเข้าคู่แย่งแฟนกันเหมือนวัยรุ่นไหมต้องรอเซียนอย่างพี่เนตรมาบอก เนื่องจากพี่เนตรเลี้ยงนกโต สว่นผมเลี้ยงแต่นกเล็กๆครับ ผิดพลาดประการใด ขอ อภัยมณีด้วยครับ ยังไงก็ขอให้บ้าไปนานๆครับผมจะได้มีคนคุยด้วยครับ

ดุกว่าเลิฟอีกหรือครับ? แต่ยอมรับว่าเลิฟเป็นนกที่ชอบกินทิ้งกินขว้างพอสมควร ในขณะที่ฟอร์พัสไม่เป็น?(ผมฟังเขาเล่ามาอีกทีนะครับเรื่องการกินของฟอร์พัสเนี่ย ไม่เคยเลี้ยงเองหรอก)
gozila
*

« ตอบ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:27:39 PM »

มีเชื้อบ้านกอยู่ในเลือดครับ เมื่อก่อนเลี้ยงไก่ฟ้าเลี้ยงไปเพาะไปเล่นไปแปดกรง เพาะได้เยอะพอสมควร แต่ตอนนั้นอยู่ในสภาพพ่อลูกอ่อนทำให้เวลาไม่มีเลยเลิกไปเมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นเคยมองริงเน็คไว้ว่าสักวันว่างแล้วเจอกัน มาวันนี้พอมีเวลาหน่อยละลูกเริ่มโต เลยอยากกลับมาเลี้ยงอีก ตอนนี้ก็รังเรระหว่างริงเน็คกับฟอพัส กำลังตัดสินใจครับว่าเอาไงดี เลี้ยงเล่นๆไม่เน้นเพาะขายนะครับ ถ้าผมเลี้ยงฟอพัสแล้วผมทำกรงสักสามเมตร เลี้ยงรวมกันสัก5-6 คู่แล้วแขวนกล่องเพาะไว้ในกรงเลี้ยงรวมแบบนกหงส์หยกได้ไหมครับ แล้วริงเน็คก็ด้วยครับเลี้ยงรวมได้ไหม หรือเลี้ยงเป็นคู่ทำกรงเพาะแต่ใหญ่หน่อยจะได้สวยงาม ถ้าเลี้ยงแบบนี้ก็กะจะเลี้ยงสัก 3-4คู่ครับ ตอนนี้นอนไม่ค่อยหลับครับคิดตลอดเอาไงดี จะบ้าแล้ว ช่วยผมด้วยครับ
ตามที่ผมสัมผัสฟอพัสมาพอสมควร ผมว่าฟอพัสนี่นิสัยก้าวร้าวมากพอควรไม่กลัวใคร หวงถิ่นหวงคู่อีกทั้งดุมากย้ำว่าดุมากดังนั้นการเลี้ยงรวมกันเป็นอันต้องคิดหนักครับ ขนาดของผมลูกนกอายุสามเดือนต้องรีบจับเข้าคู่ไว้ครับไม่งั้นพ่อเจ้าประคุณไล่กัดกันถึงได้เลือดหรือเสียนกได้ สว่นริงเน็คผมไม่รู้ครับ แต่ยอมรับว่าสวยมากตัวโตพอดีน่าเลี้ยงสว่นการเลี้ยงกรงรวมเอามาบินรวมกันในกรงใหญ่ผมว่าก็ดีสวยครับ แต่ไม่รู้จะมีปัญหาเวลาไข่หรือเข้าคู่แย่งแฟนกันเหมือนวัยรุ่นไหมต้องรอเซียนอย่างพี่เนตรมาบอก เนื่องจากพี่เนตรเลี้ยงนกโต สว่นผมเลี้ยงแต่นกเล็กๆครับ ผิดพลาดประการใด ขอ อภัยมณีด้วยครับ ยังไงก็ขอให้บ้าไปนานๆครับผมจะได้มีคนคุยด้วยครับ

ดุกว่าเลิฟอีกหรือครับ? แต่ยอมรับว่าเลิฟเป็นนกที่ชอบกินทิ้งกินขว้างพอสมควร ในขณะที่ฟอร์พัสไม่เป็น?(ผมฟังเขาเล่ามาอีกทีนะครับเรื่องการกินของฟอร์พัสเนี่ย ไม่เคยเลี้ยงเองหรอก)
นกฟอพัสเป็นนกที่หวงอาณาเขตหวงคู่มากครับ ที่บ้านขนาดแยกตัวเมียออกมาเป็นเดือนแล้วเปลี่ยนตัวผู้ยังไม่ยอมตัวผู้ตัวใหม่ไล่จิกกันต้องรีบเอาตัวผู้ใหม่ออกทันที แต่ถ้าพูดถึงความน่ารักที่ทดแทนเวลาอยู่กับคนหรือฝึกให้เชื่องจะน่ารักสุดๆครับ ขนาดผมฝึกแค่นิดเดียวยังติดคนมากๆเลยครับดังนั้นนกทุกชนิดถ้าเข้าคู่แล้วคงจะดุทุกคู่ละคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
auth
*

« ตอบ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:51:17 AM »

อ้างถึง

เรื่องดุน่าจะพอๆกับเลิฟครับ แต่ความโหดนี่อันดับต้นๆเลย  ไม่จิกตีแบบชนะแล้วเลิกรา เป็นประเภทหมอบแล้วยังตามกัดไม่เลิก ถลกหนังหัวกันแบบไร้ปราณีจริงๆครับ เทียบกับไก่ชนแล้วผมว่าโหดกว่าด้วยซ้ำไป เพราะไก่แพ้ยังไม่ค่อยซ้ำ
gozila
*

« ตอบ #442 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:16:39 PM »

อ้างถึง

เรื่องดุน่าจะพอๆกับเลิฟครับ แต่ความโหดนี่อันดับต้นๆเลย  ไม่จิกตีแบบชนะแล้วเลิกรา เป็นประเภทหมอบแล้วยังตามกัดไม่เลิก ถลกหนังหัวกันแบบไร้ปราณีจริงๆครับ เทียบกับไก่ชนแล้วผมว่าโหดกว่าด้วยซ้ำไป เพราะไก่แพ้ยังไม่ค่อยซ้ำ
[/quote
ดังนั้นแล้วต้องระวังใหมากครับ ทุกท่าน ผมถ้าเอานกเปลี่ยนคู่หรือเข้าคู่ใหม่ๆจะนั่งดูก่อนครับจนแน่ใจว่าเขาเข้ากันได้ดีก็ค่อยปล่อนนกตามสบาย แต่ถ้าไล่ตีกันนานแล้งยังไม่หายต้องแยกตัวเมียทันทีครับ
thanaprin
*

« ตอบ #443 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:57:44 PM »

น่ารักดีครับ อย่างตัวนี้
gozila
*

« ตอบ #444 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:33:58 PM »

บลูโกล์น่ารักฉลาดและชนจนเป็นขวัญใจคนรักนก แต่ราคาทำให้อึ้งได้ครับแต่ถ้ารักนกจริงยังไงก็ไม่เกี่ยง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
thanaprin
*

« ตอบ #445 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:00:28 PM »

บลูโกล์น่ารักฉลาดและชนจนเป็นขวัญใจคนรักนก แต่ราคาทำให้อึ้งได้ครับแต่ถ้ารักนกจริงยังไงก็ไม่เกี่ยง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เถวที่ผมอยู่ ลี้ยงนกเเบบไม่ขังกรงน่ะครับ จะเอามาบินเล่นสวยงามดีเหมือนกันนะครับ
เเต่ค้อกคาเทลนี่ลุดไปลายตัวละ เหมือนว่า ขี้ตกใจ ส่วนรองลงมาก็เลิฟเบิร์ด ชอบหายไปกับนกกระจอก

gozila
*

« ตอบ #446 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:27:36 PM »

เถวที่ผมอยู่ ลี้ยงนกเเบบไม่ขังกรงน่ะครับ จะเอามาบินเล่นสวยงามดีเหมือนกันนะครับ
เเต่ค้อกคาเทลนี่ลุดไปลายตัวละ เหมือนว่า ขี้ตกใจ ส่วนรองลงมาก็เลิฟเบิร์ด ชอบหายไปกับนกกระจอก

นกเชื่องปล่อยบินอิสระทำได้ครับแต่ต้องเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆและอยู่กับนกตลอดจนเรียกได้ว่าแค่เขาเห็นเราต้องบินหาตลอดและฝึกการบินหาเป้าหมายจนเป็นแบบเรียกให้มาเกาะเป้าหมายได้จึงฝึกปล่อยในกรงบินที่มีพื่นที่กว้างๆจนชินจึงเอาออกนอกบ้านประมาณนี่ครับ แต่ผมไม่เคยเอาไปปล่อยนะครับกลัวเค้าหาย กลัวหายแล้วเค้าจะตายน่าสงสารครับ ดังนั้นถ้ามีเวลามากพอปล่อยเขาบินเล่นในบ้านน่ารักๆดีกว่าครับดูแลได้ทั่วถึงดี ตามความคิดผมนะครับ แต่ยังไงก็ขอให้เลี้ยงนกอย่างยั่งยืนครับ คนบ้านกอย่างผมก็มีแค่นี้ละครับ
WildCobra
*

« ตอบ #447 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:19:50 AM »

เถวที่ผมอยู่ เลี้ยงนกเเบบไม่ขังกรงน่ะครับ จะเอามาบินเล่นสวยงามดีเหมือนกันนะครับ

โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อว่าหลุดไปแล้วจะอยู่ไม่ได้เสมอไป เพราะนกเลิฟหลายตัวมีความฉลาดพอจะหากินเองได้เหมือนกัน

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์