หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้าง > เกษตรพอเพียง  (อ่าน 206699 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:54:10 PM »

สอบถาม
1.LTF หน่อยครับตัวไหนหรือกลุ่มไหนน่าสนใจบ้างตอนนี้
2.ตอนนี้ซื้อได้เปล่า หรือต้องรอปี 2559
ขอบคุณครับ
ขอตอบคำถามดังนี้นะครับ
1.LTF ตอนนั้นมีกลุ่มหลักๆอยู่ 3 กลุ่ม(ระหว่างกาล สามารถโยกย้ายในกลุ่มได้)
 - กลุ่มที่ลงทุนในพันธบัตร เป็นกลุ่มที่เสี่ยงต่ำ ผลตอบแทนก็ต่ำด้วยเช่นกัน ไม่ค่อยขึ้นลงตามภาวะเศษฐกิจ
 - กลุ่มที่ลงทุนในหุ้น เป็นกลุ่มที่เสียงสูง ผลตอบแทนก็สูงตาม และอ่อนไหวขึ้น-ลง ตามภาวะเศษฐกิจ
 - กลุ่มที่เอา 1+2 มารวมกัน ระดับความเสี่ยงก็ออกกลางๆ
ส่วนตัวจะมีเฉพาะ กลุ่มที่ 2 กับ 3 ซึ่งจากข้อมูลนี้ไม่มีอะไรตายตัวขึ้นกับแนวทางของแต่ละคนครับ
ประเด็นถัดมาส่วนตัวจะเลือกลงทุนกับกลุ่มสถาบันที่เป็น ธนาคารพานิชย์ใหญ่ เหตุผลเพราะความสะดวกหลายๆอย่าง สาขาก็เยอะ

2.ปี 2559 เป็นการลุ้นว่า"จะยังคงให้สิทธิ์" ในการคืนภาษีต่อหรือไม่ มากกว่า เพราะรัฐมองว่าคนที่ได้ประโยชน์คือคนรายได้สูงมากกว่า
ทั้งๆที่จำกัดเพดานไว้แล้วก็ตาม อย่างผู้ที่เสียภาษีอัตรา 10% ซื้อ 1 แสน ได้คืนแล้ว 1 หมื่นบาท แต่ถ้าหากผู้ที่เสียภาษีอัตรา 30% ซื้อ
1 แสนบาท ได้คืนตั้ง 3 หมื่นบาท

ที่ผ่านมา ส่วนตัวใช้วิธี"ขายวน"ครับ หลังจากควักเงินส่วนตัวซื้อ(ทะยอยซื้อทุกเดือน)จนชุดแรกอายุครบก็จะขาย และนำเงินส่วนนี้+กำไร
กลับไปซื้อตัวเดิมทันทีที่เงินเข้า บ/ช เมื่อได้เช็คคืนภาษีก็จะนำไปขึ้นเงินและซื้อเพิ่มจบละปีนั้น ปีต่อๆมาก็ทำอย่างนี้เรื่อย จะสังเกตเห็นว่า
หลังจากชุดแรกครบอายุแล้วไม่ต้องควักเงินซื้ออีกเลยแต่กองโตขึ้นด้วยตัวมันเองและส่วนบวกจากเงินคืนภาษี ผมเองเมื่อเลิกเป็นลูกจ้างแล้ว
ตัวที่ครบอายุก็ขาย มาเป็นค่าใช้จ่ายเพราะไม่มีรายได้ทางอื่นและไม่ได้สิทธิคืนภาษีแล้วด้วย(ถ้ามีรายได้ทางอื่นด้วยก็ยิ่งดี)

เท่านี้ก่อนครับ เท่าที่รู้คร่าวๆ หากมีข้อมูลใดผิดพลาด เพิ่มเติม/แก้ไข ด้วยครับ

bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:37:48 AM »

ดูจากรูปแล้วดินค่อนข้างที่จะเป็นดินขาวควรบำรุงให้ดี

อีกอย่างก็คือเรื่องหญ้าครับ ตอบปรับที่ใหม่ๆน่าเดินเล่นอยู่

เผลอผ่านไปแปปเดียวถ้าปล่อยหญ้าให้รกครึ้มแทบถอดใจเลยล่ะครับ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
Kai2511
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:35:20 PM »

เท่านี้ก่อนครับ เท่าที่รู้คร่าวๆ หากมีข้อมูลใดผิดพลาด เพิ่มเติม/แก้ไข ด้วยครับ

[/quote]

ขอบคุณมากครับ
yanida
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 08:24:12 PM »

ดูจากรูปแล้วดินค่อนข้างที่จะเป็นดินขาวควรบำรุงให้ดี

อีกอย่างก็คือเรื่องหญ้าครับ ตอบปรับที่ใหม่ๆน่าเดินเล่นอยู่

เผลอผ่านไปแปปเดียวถ้าปล่อยหญ้าให้รกครึ้มแทบถอดใจเลยล่ะครับ

ขอบคุณครับ...ตอนนี้เริ่มชัดแล้ว สังเกตได้จากปอเทือง ส่วนที่ดินดำๆหน้าดินเดิม ปอเทืองสูงประมาณ 6 นิ้ว ส่วนที่ดินขาวๆ สูงแค่นิ้วเดียวเอง

แต่ที่ยังอุ่นใจ เพราะร่องสูงแค่ 1 ฟุต เวลาปลูกกะขุดให้ถึงดินเดิมเลย ส่วนการบำรุงหน้าดินคงต้องทำไปึเรื่อยๆครับ
yanida
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 08:54:31 PM »

เสร็จล่ะ.....ศาลา"พอเพียง" ไว้สำหรับหลบแดด/ฝน

มองจากมุมในศาลา......ออกไป ที่เห็นเป็นเสาสำเร็จ สำหรับสร้างห้องปั๊มน้ำ+แอร์แว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:17:31 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
ultranoi
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:31:18 PM »

ศาลา ประโยชน์ใช้สอยมีครบ ก้อเกิดความงามของตัวเองแล้วครับ

ไม่ต้องหรู ไม่ต้องสวย แต่เป็นอย่างที่มันเป็น ก็พอ

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
yanida
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:39:31 PM »

ศาลา ประโยชน์ใช้สอยมีครบ ก้อเกิดความงามของตัวเองแล้วครับ

ไม่ต้องหรู ไม่ต้องสวย แต่เป็นอย่างที่มันเป็น ก็พอ

ครับเน้นประโยชน์ใช้สอยเป็นหลัก....แต่บางครั้งก็มีลังเลเหมือนกัน เมื่อมีชาวบ้านมายุ สร้างศาลาอย่างนั้นอย่างนี้สวยแน่นอน
มีชานเรือน,ห้องกระจก เช้าๆนั่งจิบกาแฟ........5555555 เกือบเขว

เมื่อนึกได้ว่างานเราคือต้องปลูกให้ได้ก่อน แต่ Facility ต้องพร้อมบ้างพอประมาณ(ไม่อยากเหนื่อยมากนัก) เลยสร้างศาลา
อย่างนี้แหละ ลงตัวล่ะ(ประหยัด หุหุ)

มองว่าอายุการใช้งานสัก 1 ปี ก็คุ้มแล้ว หากปลูกเสร็จ ระบบทุกอย่างเป็นไปตามที่วางไว้ เกิดงบเหลือบ้าง อาจจะสร้างที่มั่นคง
กว่านี้ แต่คงไม่หรูหราอะไรมากมายเน้นประโยชน์ใช้สอย ค่อยๆทำครับ
samphas
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 08:32:54 PM »

หลักการ + ขั้นตอนการทำเป็น Step ดีมาก ถ่ายรูปต้นปอเทืองมาให้ดูอีกนะครับ อยากรู้ว่ามันโตเร็วไหม
อนาคตอันใกล้นี้ผมคงได้เห็นสวนเงินล้านของท่านแน่ๆๆ

Thanawat9
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 01:54:26 AM »

เข้ามาดูข้อฒุล ครับ  ผมเองก็ยังเป็นลูกจ้างอยู่ กำลังมองหาทางที่จะเป็นเกษตรกรครับ
สินทรัพย์ ที่ดิน ก็ไม่มี คงต้องกู้ยืม เพื่อให้มีที่ดินทำเกษตร แบบพี่ๆ ครับ
yanida
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 07:55:08 AM »

หลักการ + ขั้นตอนการทำเป็น Step ดีมาก ถ่ายรูปต้นปอเทืองมาให้ดูอีกนะครับ อยากรู้ว่ามันโตเร็วไหม
อนาคตอันใกล้นี้ผมคงได้เห็นสวนเงินล้านของท่านแน่ๆๆ

ปอเทือง คงสัก 2-3 วัน จะเข้ามาอัพครับ ช่วงนี้กำลังป่วนกับการเตรียมพื้นที่สำหรับทำระบบน้ำ..... ยิ้มเท่ห์

4/08/2014

เลือกต้นที่คิดว่า"ดี"ที่สุดแล้วครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:28:02 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 05:05:11 PM »

อันที่จริงระบบน้ำ ยังไม่เสร็จยังไม่อยากปลูกนัก แต่เพราะไผ่ซื้อมาพอสมควรแล้ว ไม่อยากให้แตกหน่อในถุง เลยตัดใจปลูก

ขุดหลุมก่อน.....(ได้เหงื่อดีแท้)

ต้นซะเลยวัยปลูกเลย.....ไม่เป็นไรเราไม่รีบ(ปลอบใจตนเอง)

ได้ต้นแบบจาก"เซเล็บ" ห้องนี้ อ.ยุทธ(ขออภัยที่เอ่ยนาม) ไผ่ริมสระใฝ่ฝันมานาน.....อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:33:56 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 05:11:40 PM »

วันนี้ ฤกษ์งาม ยามดี ทำระบบน้ำซะเลย

เริ่มจากขุดหลุม.......

ตั้งใจแรก จะขุดให้ถึงดินเดิม พอลึกสัก 50 ซ.ม. เท่าน้้นแหละ เปลี่ยนใจในบัดดล.....ฝุดๆ

เสาสำเร็จ สำหรับโรงเรือน ห้องปั๊มน้ำครับ......(จะออกมารูปไหนก็ไม่รู้...ยังงงๆ อยู่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:37:01 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 07:42:37 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ ที่สวนผมก็ดินสีเดียวกันนี่แหละครับ ให้กรมพัฒนาที่ดินวิเคราะห์เหมือนกันผมใช้เวลาปรับปรุงดิน2ปี  วิธีปรับปรุงดินของผมไถด้วยผานสามแล้วหาพวกมูลสัตว์มาลงหลังๆหายากเลยปลูกกล้วยไม่หวังผลแต่ก็ได้กินบ้าง ปีที่สอง(ปัจจุบัน)ไถกลบทั้งกล้วยและหญ้า และเรีมพอมีไส้เดือนบ้างแล้ว แต่ก็ยังมีที่บำรุงไม่ไหวอยู่บ้างผมก็ขุดเป็นสระน้ำซะเลย  แต่ถ้ารอเวลาไม่ได้ถูถต้องแล้วที่ใช้ปอเทืองตอนไถกลบควรใช้ผานสามและตากแดดซักเดือนแล้วจึงไถพรวนพร้อมใส่ปุ๋ยหมักปนกับเคมีสูตรตามที่กรมพัฒนาที่ดินแนะนำ(ระหว่างตากดินเพือฆ่าเชื้อโรคก็ทำปุ๋ยหมักเองหรือซื้อสำเร็จก็ได้ถ้ามีเพราะคิดแล้วราคาพอกัน อ้อผมเห็นมีส่วนผสมของแกลบด้วย)  ลองพิจารณาดูนะครับ
yanida
*

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 07:58:04 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ ที่สวนผมก็ดินสีเดียวกันนี่แหละครับ ให้กรมพัฒนาที่ดินวิเคราะห์เหมือนกันผมใช้เวลาปรับปรุงดิน2ปี  วิธีปรับปรุงดินของผมไถด้วยผานสามแล้วหาพวกมูลสัตว์มาลงหลังๆหายากเลยปลูกกล้วยไม่หวังผลแต่ก็ได้กินบ้าง ปีที่สอง(ปัจจุบัน)ไถกลบทั้งกล้วยและหญ้า และเรีมพอมีไส้เดือนบ้างแล้ว แต่ก็ยังมีที่บำรุงไม่ไหวอยู่บ้างผมก็ขุดเป็นสระน้ำซะเลย  แต่ถ้ารอเวลาไม่ได้ถูถต้องแล้วที่ใช้ปอเทืองตอนไถกลบควรใช้ผานสามและตากแดดซักเดือนแล้วจึงไถพรวนพร้อมใส่ปุ๋ยหมักปนกับเคมีสูตรตามที่กรมพัฒนาที่ดินแนะนำ(ระหว่างตากดินเพือฆ่าเชื้อโรคก็ทำปุ๋ยหมักเองหรือซื้อสำเร็จก็ได้ถ้ามีเพราะคิดแล้วราคาพอกัน อ้อผมเห็นมีส่วนผสมของแกลบด้วย)  ลองพิจารณาดูนะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ขั้นตอนที่วางไว้ตอนนี้(คิดเองแบบมั่วๆครับ)
1.เมื่อปอเทืองออกดอกก็จะไถกลบ
2.ฉีดด้วยปุ่ยน้ำชีวภาพ(คงต้องพึ่งพาสำนักงานพัฒนาที่ดิน)
3.เริ่มปลูกไม้ยืนต้น บริเวณโคนต้นคงต้องโรยด้วยปุ๋ยหมัก
4.ส่วนพื้นที่ระหว่างร่องคงต้องพึ่งถั่วคลุมดินช่วยกันหญ้า เมื่อได้อายุคงไถกลบและใช้น้ำยาชีวภาพ เวียนกันไป

หากมีขั้นตอนไหนสมควรแก้ไข แนะนำได้ครับ
tanongsak2014
*

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 01:15:28 PM »

จะปลูกต้นอะไรบ้างคับ

ตอบ...ครับ
หลายอย่างครับ เน้นแบบลดรายจ่าย ตอนนี้เท่าที่นึกออก
1.มะพร้าวน้ำหอม 3 ต้น อันนี้ชอบกิน
2.มะนาว 2 ต้น
3.ไผ่กิมซุ่ง 8 ต้น ตอนซื้อตั้งใจซื้อแค่ 5 ต้น กลายเป็น 8 ได้ไงไม่รู้
4.ทุเรียนน้ำ 2 ต้น อันนี้เค้าให้มา
5.ชะอมสัก 5 ต้น
6.ข่า ดาหลา ตะไคร้ อย่างละ 4-5 กอ

เน้นพืชสวนครัวเรือน เป็นหลักครับ กันพื้นที่ว่างตรงกลางหน่อยนึง สำหรับลงพืชผักสวนครัว.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 06:51:03 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:11:44 PM »

มา....อัพเดด การปลูกต่อครับ

เริ่มด้วยมะพร้าวน้ำหอม
ตามสูตร ให้วางนอนไปทางทิศตะวันออก... ว่ากันว่าลูกจะดก...อ่ะลองดู

ได้มาจากตลาด อตก. คนขายบอกมาจากสามพราน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 07:40:55 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์