หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้าง > เกษตรพอเพียง  (อ่าน 206498 ครั้ง)
Kprateep
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 03:45:20 PM »

อยากทราบว่าค่าจ้างรถขุดคิดอย่างไรครับ ยิ้มเท่ห์

yanida
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 04:37:40 PM »

อยากทราบว่าค่าจ้างรถขุดคิดอย่างไรครับ ยิ้มเท่ห์

ผมตอบเป็นข้อมูลส่วนตัวแล้วกันนะครับ.....

Liked By: TAWUN
yanida
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 05:40:49 PM »

จุดที่จะนำน้ำ เข้า-ออก

มองจากด้านในพื้นที่ ที่ต้องทำ Over flow

ด้านนอกที่ให้น้ำลง......ตรงนี้น้ำจะไม่สูงมากนักเพราะ มีท่อใต้ดินระบายไปยังคลองธรรมชาติ

มองจากจุดที่ต้องนำน้ำเข้าพื้นที่

ตอนแรกกะจะซื้อท่อใหม่ขนาด 4 นิ้ว ทั้งหมด
ช่างที่ขุดแนะนำว่า"ท่อมือสอง ดีกว่าพี่" ได้ขนาด 8 นิ้ว ราคาย่อมลงมา เขาขายแบบชั่งกันเป็นกิโล....
อื่มน่าสนใจ....ตรงกับแนวคิดเรา...ต้องราคาถูกใช้ประโยชน์ได้จริง ความสวยงามเป็นประเด็นรองๆ....
งานนี้สงสัยต้องสืบเสาะหาซะแล้ว....

เพื่อนๆในนี้เคยมีประสบการณ์เรื่องท่อ PVC เก่าบ้างไหมครับ...."เรื่องอายุการใช้งาน"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:24:18 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
chunkung
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:29:59 AM »

จุดที่จะนำน้ำ เข้า-ออก

มองจากด้านในพื้นที่ ที่ต้องทำ Over flow

ด้านนอกที่ให้น้ำลง......ตรงนี้น้ำจะไม่สูงมากนักเพราะ มีท่อใต้ดินระบายไปยังคลองธรรมชาติ

มองจากจุดที่ต้องนำน้ำเข้าพื้นที่

ตอนแรกกะจะซื้อท่อใหม่ขนาด 4 นิ้ว ทั้งหมด
ช่างที่ขุดแนะนำว่า"ท่อมือสอง ดีกว่าพี่" ได้ขนาด 8 นิ้ว ราคาย่อมลงมา เขาขายแบบชั่งกันเป็นกิโล....
อื่มน่าสนใจ....ตรงกับแนวคิดเรา...ต้องราคาถูกใช้ประโยชน์ได้จริง ความสวยงามเป็นประเด็นรองๆ....
งานนี้สงสัยต้องสืบเสาะหาซะแล้ว....

เพื่อนๆในนี้เคยมีประสบการณ์เรื่องท่อ PVC เก่าบ้างไหมครับ...."เรื่องอายุการใช้งาน"

ผมแนะนำเป็นท่อขนาด 4 นิ้วสัก 3 ท่อ เนื่องจาก
1. เวลาต้องการระบายน้ำไม่มากเปิดท่อเดียวได้
2. ทำเป็นท่อน้ำล้นได้โดยวางเรียงกันแนวต้งให้น้ำระบายเองเมื่อเกินความต้องการไม่ต้องคอยเปิดปิดบ่อยๆ
ท่อ PVC มีอายุการใช้งานประมาณ 10 ปี แต่ถ้าฝังดินก็อยู่ได้นานขึ้น

Liked By: yanida, samphas, TAWUN

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
enable
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:05:28 PM »

รบกวนราคาขุด ขนาดร่อง  ที่ดินผม  หน้ากว้าง 11 เมตร ยาว 70 เมตร ทำไงดี ว่าจะปลูกมะนาวทั้งหมด

Liked By: yanida, samphas, TAWUN
yanida
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:29:58 PM »

รบกวนราคาขุด ขนาดร่อง  ที่ดินผม  หน้ากว้าง 11 เมตร ยาว 70 เมตร ทำไงดี ว่าจะปลูกมะนาวทั้งหมด

ขอตอบในข้อความส่วนตัวนะครับ

Liked By: samphas, TAWUN
yanida
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:51:40 PM »

ผมแนะนำเป็นท่อขนาด 4 นิ้วสัก 3 ท่อ เนื่องจาก
1. เวลาต้องการระบายน้ำไม่มากเปิดท่อเดียวได้
2. ทำเป็นท่อน้ำล้นได้โดยวางเรียงกันแนวต้งให้น้ำระบายเองเมื่อเกินความต้องการไม่ต้องคอยเปิดปิดบ่อยๆ
ท่อ PVC มีอายุการใช้งานประมาณ 10 ปี แต่ถ้าฝังดินก็อยู่ได้นานขึ้น
[/quote]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....
ไปซื้อท่อมาก่อนแล้ว จึงมาเปิดเจอข้อความนี้น่าเสียดายอยู่เหมือนกันครับ
แต่โชคดีเรื่องที่บอกไว้ว่าท่อ PVC อายุการใช้งานแบบลอย 10 ปี ตอนที่ไปเห็นท่อมือสองจริงๆแล้วกังวล
เหมือนกันเพราะเริ่มมีรอยแตก(ผ่านการใช้ในบ่อเลี้ยงกุ้ง) เลยยอมตัดใจซื้อท่อใหม่(เบียดงบที่จำกัด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 08:04:43 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:57:59 PM »

เอาท่อมาวางครับ ท่อระบายน้ำ

ปรับเข้าที่ต่อเข้ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:25:43 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:06:03 PM »

วันนี้เดินหาจุดที่จะนำน้ำเข้าร่องสวน......พอเอาจอบจ้วง....เท่านั้นแหละ "เพรี้ยง"
เสียงจอบกระทบปูน...อ้าวท่อน้ำเข้ามีแล้วนี่ โชคเข้าข้างล่ะ.....(ไม่ต้องเปลืองท่อ)

ท่อต่อจากร่อง

ทางออกเข้าร่องสวน...พอดี

ภาพมุมกว้างทางน้ำ เข้า-ออก ปักไม้สักหน่อย กันพลาดกลัวแตก....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:38:23 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:20:47 PM »

วันนี้.....ดีใจสุดๆ... ยิงฟันยิ้ม
รถชุดสระ สำหรับ"สวนพอเพียง" มาแล้ววววววววววว

อ้าว....พอดีทางเข้าเละ...รถเข้าไปเติมน้ำมันไม่ได้ ต้องปรับสักหน่อยล่ะ

ผลงานวันนี้ของสระ"สวนพอเพียง" ช่างบอก 3 วันเรียบร้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:43:19 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
ultranoi
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:11:19 AM »

อย่าลืมว่าถ้าจะเลี้ยงปลาในสระ ให้รถขุดสระลึกต่างกันอย่างมีระดับ 2 เมตรให้ปลาเล็กหรือปลูกพืชน้ำนะครับ

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
yanida
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:45:06 AM »

อย่าลืมว่าถ้าจะเลี้ยงปลาในสระ ให้รถขุดสระลึกต่างกันอย่างมีระดับ 2 เมตรให้ปลาเล็กหรือปลูกพืชน้ำนะครับ

รบกวนถามต่อครับ....สองระดับ ความสูงต่างกันเท่าไหร่ครับ

Liked By: samphas, chunkung, TAWUN
ultranoi
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 02:13:49 PM »

ส่วนตัวผมต้องดูชนิดของดินว่าอุ้มน้ำดีไหม ที่ดินผมเองเก็บน้ำไม่ค่อยได้เลยจะขุด ลึก 6 เมตร 40% ลึก 4 เมตร 30% ลึก2เมตร 30%  ครับ

ให้น้ำได้มีการไหลเวียน(จากการที่อุณหภูมิน้ำที่มีความลึกแต่ละระดับซึ่งโดนแดดต่างกัน น้ำจะไหลเวียนกันเองในสระ)

ความรู้นี้ได้จากพี่ teerapan ในเวบนี้ครับ

และความลึก 2 เมตร เหมาะกับการปลูกบัว(ชนิดที่เราใช้สายบัวมากิน)และปลูกพืชน้ำอื่นๆ บัวสามารถเลือกปลูกในคูน้ำได้ด้วยนะครับ ถ้ามีน้ำตลอด

เวลาหน้าแล้งเราสามารถปลูกผักตรงพื้นที่นี้ซึ่งดินจะชื้นกว่าที่อื่น มีแร่ธาตุมากกว่าดินที่อื่น เหมือนที่ชาวบ้านปลูกผักในแม่น้ำช่วงหน้าแล้งครับ(ให้รถขุดเล่นระดับ เปนชั้นๆ)

อ้อ อย่าลืมให้รถขุดทำทางเดินขึ้นลงสระ และหากจะทำศาลากลางน้ำให้ออกแบบและให้วางเสาเตรียมไว้ก่อนน้ำเต็มสระนะครับ

แล้วอย่าเพิ่งปล่อยปลาจนกว่าน้ำจะมีสีเขียว(แร่ธาตุเพียงพอต่อการอยู่อาศัย)และควรปล่อยปลานิลซึ่งเปนปลากินพืชก่อน อย่าปล่อยปลาอื่นไปผสม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 02:15:53 PM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
yanida
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 03:26:22 PM »

ส่วนตัวผมต้องดูชนิดของดินว่าอุ้มน้ำดีไหม ที่ดินผมเองเก็บน้ำไม่ค่อยได้เลยจะขุด ลึก 6 เมตร 40% ลึก 4 เมตร 30% ลึก2เมตร 30%  ครับ

ให้น้ำได้มีการไหลเวียน(จากการที่อุณหภูมิน้ำที่มีความลึกแต่ละระดับซึ่งโดนแดดต่างกัน น้ำจะไหลเวียนกันเองในสระ)

ความรู้นี้ได้จากพี่ teerapan ในเวบนี้ครับ

และความลึก 2 เมตร เหมาะกับการปลูกบัว(ชนิดที่เราใช้สายบัวมากิน)และปลูกพืชน้ำอื่นๆ บัวสามารถเลือกปลูกในคูน้ำได้ด้วยนะครับ ถ้ามีน้ำตลอด

เวลาหน้าแล้งเราสามารถปลูกผักตรงพื้นที่นี้ซึ่งดินจะชื้นกว่าที่อื่น มีแร่ธาตุมากกว่าดินที่อื่น เหมือนที่ชาวบ้านปลูกผักในแม่น้ำช่วงหน้าแล้งครับ(ให้รถขุดเล่นระดับ เปนชั้นๆ)

อ้อ อย่าลืมให้รถขุดทำทางเดินขึ้นลงสระ และหากจะทำศาลากลางน้ำให้ออกแบบและให้วางเสาเตรียมไว้ก่อนน้ำเต็มสระนะครับ

แล้วอย่าเพิ่งปล่อยปลาจนกว่าน้ำจะมีสีเขียว(แร่ธาตุเพียงพอต่อการอยู่อาศัย)และควรปล่อยปลานิลซึ่งเปนปลากินพืชก่อน อย่าปล่อยปลาอื่นไปผสม

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ...เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ
- เรื่องศาลากลางน้ำ คงลำบาก(ส่วนตัวชอบครับ) เพราะระหว่างที่ขุดน้ำก็มาพอสมควรแล้ว เลยเปลี่ยนใจเป็นศาลาข้างสระแทน
- ส่วนพื้นของสระ ได้แจ้งทางช่างแล้ว ผมบอกช่างช้าไปหน่อย เลยได้แค่ 2 ระดับ
- พอมีวิธี การเร่งทำให้น้ำเขียวไวขึ้นไหมครับ ใจร้อนอยากปล่อยปลาเร็วๆ

Liked By: samphas, TAWUN
ultranoi
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 05:34:25 PM »

วิธีทำให้น้ำในสระมีสีเขียว ง่ายๆคือ ใส่ขี้ไก่ หรือ ขี้วัว ครับ (ข้อมุลลึกๆอย่างปริมาณการใส่ ลอง search google ได้เลยครับ)

ริมสระปลูกพืชที่ใบร่วงไม่เยอะ (ร่วงเยอะ อาจทำให้น้ำเน่า) อย่าง มะพร้าว,ปาล์ม,มะม่วง แต่ถ้าดินริมสระ(ตามขอบสระ)เปนดินจากใต้สระ

จะปลูกพืชไม่ค่อยดี ควรใส่ปุ๋ยคอกรองใต้หลุมไว้ด้วยครับ อ้อ ปุ๋ยคอกเป็นแบบแห้งนะครับ แบบเปียก,สด จะทำความร้อนเยอะจนบางครั้ง

ต้นไม้ที่เราจะปลูกเขากินไม่ทัน พาลตายแทน

ไม่ทราบว่า ดันหน้าดินของพื้นที่ๆจะขุดสระไว้หรือเปล่าครับ ถ้าดันไว้ เอาหน้าดินนั้นมาเกลี่ยตามขอบสระ หรือ ผสมกับปุ๋ยคอกเป็นวงๆ

ก่อนปลูกต้นไม้จะดีกว่าดินก้นสระครับ

อย่าเพิ่งรีบปล่อยปลาครับ ลองดูว่า สระเก็บน้ำได้ไหม ทางเข้าออกของน้ำมีปัญหาหรือไม่ สระมีตาน้ำหรือเปล่า

ปล.ทำขอบสระแต่ละระดับให้กว้างๆหน่อยนะครับ จะได้ปลูกต้นไม้หรือผักได้โดยมีทางเดินที่จะใช้ดูแลต้นไม้สะดวก

ช่วงนี้ลองหาข้อมุลดูว่า อยากปลูกอะไรในสระ หรือ ริมสระ ก่อนดีกว่าครับ แล้วก็หาข้อมุลว่า ทำอย่างไรจึงจะเลี้ยงปลานิลแบบธรรมชาติ

ไม่ต้องใช้หัวอาหาร แต่ใช้วัสดุในไร่สวนของตนเอง จะลดต้นทุนได้เยอะ ไม่ว่าจะเลี้ยงปลาขายหรือเลี้ยงไว้กินก้อประหยัดเงิน

ปลาที่เลี้ยงตอนแรก ควรเลี้ยงปลากินพืชเท่านั้นก่อน อย่างปลานิล

พวกปลาดุก ปลาหมอ ฯ ปลากินปลาด้วยกัน อย่าเพ่ิงลงครับ เพราะมันจะกินลูกปลานิลเกลี้ยงแทน

ริมสระ อย่างลืมปลูกแฝก เพื่อกันการพังทลายของหน้าดิน พอแฝกโตมากๆก็ตัดเอาใบมาคลุมดินปลูกผักได้ครับ (รากแฝกลึกและกระจายได้กว่า 3 ม)

ultranoi
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 05:39:40 PM »

ระยะระหว่างไม้ยืนต้นริมสระ ขั้นต่ำ 4 เมตรนะครับ สำหรับผมจะปลูกห่างกัน 6 เมตร อาจจะมองว่าเว้นที่ไว้มากไป แต่พอต้นไม้เขาโตเต็มที่

เขาต้องหากินทางราก ถ้ารากต้นหนึ่งไปชนกับต้นหนึ่งง่าย(เพราะปลูกใกล้กัน) เขาจะโตช้า หรือ ไม่แข็งแรงเต็มที่ ให้ผลน้อย

แล้วระยะระหว่างต้นไม้ใหญ่ ก้อปลูกไม้ผลขนาดกลาง เช่น ฝรั่ง ตรงกลางระยะ จะได้ดูแลสะดวก แต่ละต้นมี่พื้นที่หาอาหารเต็มที่

สักปีหนึ่งให้ปุ๋ยคอกสักกองหนึ่ง ตอนต้นยังเล็กก็ให้น้อย+ขุดหลุมสักหน่อย พอเกิน 1 ปี กองไว้ผิวดินห่างโคนต้น รากเขาจะขึ้นมาหาอาหารและเลือกกินเอง

แม้จะให้ปุ๋ยคอกสด ต้นไม้เขาจะรอให้ปุ๋ยหายร้อนแล้วค่อยกิน (เหมือนคนเรา อาหารร้อนก็จะรอก่อน)

สุดท้าย หากคุณดูแลเขาอย่างเข้าใจ คุณจะได้กินผลไม้ที่หวานอร่อย ลูกใหญ่ แน่นอนครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์