หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้าง > เกษตรพอเพียง  (อ่าน 206473 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:15:26 AM »

หากเรานำ PLC เล็กๆสักตัว มาทำระบบควบคุมระบบต่างๆในสวน พอเป็นไปไหม/ในเวปมีใครเคยทำบ้างครับ
เช่น รุ่นนี้(ขออนุญาต เจ้าของภาพด้วยครับ)

ดูแล้วราคาไม่น่าแรง.....

โดยแนวคิด. กรณีที่ไม่ได้อยู่ที่สวน หรือติดธุระ"สามารถให้ระบบต่างๆยังคงทำงานได้" หากเราอยู่ที่สวนก็สามารถเปิด-ปิด เป็นปกติ
ตามข้างล่างนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ....หรือว่ามีผู้ที่ทำแล้ว ใคร่ขอชมเป็นแนวทางครับ...... เศร้า

thasorn01
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:33:13 PM »

หากเรานำ PLC เล็กๆสักตัว มาทำระบบควบคุมระบบต่างๆในสวน พอเป็นไปไหม/ในเวปมีใครเคยทำบ้างครับ
เช่น รุ่นนี้(ขออนุญาต เจ้าของภาพด้วยครับ)

โดยแนวคิด. กรณีที่ไม่ได้อยู่ที่สวน หรือติดธุระ"สามารถให้ระบบต่างๆยังคงทำงานได้" หากเราอยู่ที่สวนก็สามารถเปิด-ปิด เป็นปกติ
ตามข้างล่างนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ....หรือว่ามีผู้ที่ทำแล้ว ใคร่ขอชมเป็นแนวทางครับ...... เศร้า

เอา plc มาประยุกต์ใช้งานนาสนใจดีครับ
ออกแบบและทำเลยครับ ผมและคนอื่นๆ ส่วนใหญ่ก็จะมีสวนอยู่ไกลๆ กันทั้งสิ้น
ถ้าคุณสามารถ เอา plc มาประยุกต์ ใช้ในสวนเกษตรพอเพียงได้ก็จะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกครับ
phalikhit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 02:54:22 PM »

อ่านกระทู้แล้ว น่าสงสาร  เป็นลูกจ้างตั้ง 20 ปี
ก่อนที่จะแสดงความคิดเห็นเพื่อหาทางช่วยเหลือ
อ่านคำแนะนำของท่านอื่นๆก่อน
อ่านไปอ่านมาพบว่า  จขกท.มีแผนอย่างดีแล้ว มีที่มีทางสวยและเหมาะมาก
มีโครงการที่ีสวยหรู  น่าอิจฉาเสียอีก
แต่ไม่อิจฉาหรอกนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ รีบ ดำเนินตามโครงการและแผนงานที่วางไว้ได้เลยครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จดั่งใจหมาย
Yai1961
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:35:28 PM »

เมื่อทุกอย่างพร้อม (สำคัญคือเงิน)  ลงมือทำเลยครับ ทำเกษตรต้องมีใจรัก  ปลูกต้นไม้ก็ต้องดูแล ไม่เอาใจใส่ต้นไม้ก็ไม่โต

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ ๆๆๆๆๆ
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 12:15:15 PM »

เดี๋ยวไม่เกินปลายเดือนนี้ครับ เดี๋ยวผมเอาตัวอย่างที่ทำมาลองเล่นในสวนก่อน แล้วจะเอาไปให้ลองเล่นดูครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

Belive1
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 12:40:26 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ
yanida
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:20:42 PM »

เดี๋ยวไม่เกินปลายเดือนนี้ครับ เดี๋ยวผมเอาตัวอย่างที่ทำมาลองเล่นในสวนก่อน แล้วจะเอาไปให้ลองเล่นดูครับ

ใคร่อยากเห็นไวๆแล้วครับ........อย่าลืม ปากอบ ด้วยครับ.....

หากที่น้อง Jack ทำไว้ ต้นทุนสูงไป....ลองนำเอาสัญญาณมาเป็น Input PLC รุ่นนี้แทนไหม
Decha
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 12:55:09 PM »

รุ่นนี้ก็น่าลอง  Zen Omron  สามารถตั้งเวลาเปิด ปิดระบุวันได้ (วันจันทร์ถึงอาทิตย์,Weekly timer)
และตั้งเวลาเปิด ปิดระบุวันที่ 365 วัน( Calendar timer)

เดียวประกอบเสร็จจะเอาโชว์
kingkong49
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:19:16 PM »

ขอถามหน่อย  แถวๆบ้านมีโรงหีบปาล์มหรือยัง
yanida
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:03:09 PM »

ขอถามหน่อย  แถวๆบ้านมีโรงหีบปาล์มหรือยัง

มีครับ....ไม่เกิน 50 กิโล.....แต่เพิ่งได้ข่าวมาว่าจะมีเปิดใกล้ๆเร็วๆนี้ ห่างกันประมาณ 5 กิโลเมตร(ยังไม่ยืนยัน)
yanida
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:07:16 PM »

รุ่นนี้ก็น่าลอง  Zen Omron  สามารถตั้งเวลาเปิด ปิดระบุวันได้ (วันจันทร์ถึงอาทิตย์,Weekly timer)
และตั้งเวลาเปิด ปิดระบุวันที่ 365 วัน( Calendar timer)

เดียวประกอบเสร็จจะเอาโชว์

ดีครับ....ช่วยกันต่อยอด....ถือว่าเป็นการพัฒนาระบบการทำเกษตรบ้านเรา...และช่วยแบ่งเบาภาระ สำหรับคนที่มีงานประจำอยู่แล้ว คิดว่าหากแก้ปัญหาเรื่องการให้น้ำ/ปุ๋ย...ให้สามารถทำได้อย่างต่อเนื่องแม้เจ้าตัวจะไม่อยู่ ความสำเร็จในการทำน่าจะมากตามมาด้วย.....
Decha
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 03:03:39 PM »

พอดีรุ่นเดียวกับที่ผมใช้ (Zen)   ราคาถือว่าถูก 2050 บาท เผื่อมีท่านใดสนใจ

http://www.thaiplc.com/webboard/index.php?topic=6763.msg14615;topicseen#msg14615
yanida
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 05:51:37 PM »

พอดีรุ่นเดียวกับที่ผมใช้ (Zen)   ราคาถือว่าถูก 2050 บาท เผื่อมีท่านใดสนใจ

http://www.thaiplc.com/webboard/index.php?topic=6763.msg14615;topicseen#msg14615

สอบถามนิดครับ พอดียังไม่ได้เข้าไปดูครับ....
1.Software ขายพร้อมเครื่องเลยไหม
2.กี่ Input-Output ครับ...

ราคาน่าสนใจมาก ตอนแรกผมกะจะหาของ Mitsu มือ 2 ที่โละขายจากโรงงาน...ครับ...แต่ถ้าราคานี้ Input-Output พอ, Software หาไม่ยาก อาจจะเปลียนใจ....

ถ้าท่านทำก่อนก็ดีครับ....จะได้ช่วยๆกันยกระดับการทำเกษตรบ้านเรา.... อายจัง
Decha
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:18:01 AM »

Zen เขียนโปรแกรมที่ตัวมันเลย มีปุ่มให้กด ใช้ง่าย ส่วนการเขียนโปรแกรมผมแนะนำให้ได้
Kho_Patum
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:06:28 AM »

เป็นขั้นเป็นตอนดีจังครับ

เราเปลี่ยนความเชื่อได้ แต่เราเปลี่ยนความจริงไม่ได้
Trum1979
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 07:04:29 AM »

ยินดีครับที่จะมาอยู่บ้านเสียดายที่ไม่เห็นภาพ ความคิดคล้ายๆ ผมเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ครับลองดูตามนี้นะครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23488.464
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์