หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้าง > เกษตรพอเพียง > แทงปาล์ม  (อ่าน 97003 ครั้ง)
samphas udon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:46:14 PM »

ต้นไม้ตอนเล็กเราดูแลเขา โตขึ้นเขาจะดูแลเรา อันนี้จริงครับ...คุณ yanida

FBM
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:11:23 AM »

ผมอยากจะเล่าต่อแต่เรื่องมันยาว เอางี้แล้วกันไปที่
www.access-school.net  ไปฟัง อ.ชัชชัย ตั้งธรรม พูดเรื่อง ความสำเร็จแล้วกัน
yanida
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:36:09 AM »

ผมอยากจะเล่าต่อแต่เรื่องมันยาว เอางี้แล้วกันไปที่
www.access-school.net  ไปฟัง อ.ชัชชัย ตั้งธรรม พูดเรื่อง ความสำเร็จแล้วกัน

ขอบคุณครับ..... ยิ้มเท่ห์ ได้ฟังแล้ว มีกำลังใจมากเลยครับ......ยิ่งได้ฟังหลายๆคลิปแล้ว ให้เราคิดได้รอบคอบขึ้นเยอะมาก อายจัง
yanida
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:13:45 PM »

:-Xหลังจากได้แนวคิดจากเพื่อนในกระทู้แล้วลองวางผังดู คร่าวๆ อย่างไรติดชมกันได้นะครับ เศร้า

รายละเอียดคร่าวๆ ดังนี้
1.สีแดงรูป 6 เหลี่ยมคือ กระท่อม
2.ลูกศรสีแดง คือ ทิศทงการวิ่งของรถเก็บผลผลิต
3.ยอดสีฟ้าๆ เป็นมะพร้าว ส่วนสีเขียวคือปาล์ม
4.พื้นสีเขียว คือ บ่อปลา 1,2
5.เส้นสีแดงคือแนวท่อ Main มองไว้ตอนนี้สัก 2 นิ้วครึ่งน่าจะพอ ที่เหลือค่อย Tap แยกย่อยกันไป
6.กลมๆสีน้ำเงินคือ แท๊งค์น้ำ
7.พื้นสีเหลืองคือ วงบ่อมะนาว
8.สี่เหลี่ยมข้างกระท่อมคือ บ่อพักปลา/รอแม่ค้ามารับ
9.พื้นสีส้มๆ เป็นสวนครัวเล็กๆ พริก, ข่า, ขมิ้น, ชะอม, มะเขือ (ตะไคร้ปลูกรอบบ่อปลา)
10.ลูกศรตั้ง 2 ศร(สีแดง) คือทางรถยนต์เข้าสวน
11.เหลือที่ว่างหน่อยริมสระ(หัวมุม) คงจะแซม กล้วย+ไผ่หวาน
12.เส้นสีเหลืองคือ ถนนกลางสวน(หินคลุก)/สีฟ้าเป็นร่องน้ำ กว้าง 3 เมตร ขุดแนวเฉียงก้นกว้าง 1 เมตร ลึก 2 เมต

เท่านี้ก่อนเท่าที่นึกออกตอนนี้ครับ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:50:54 PM »

โครงการถึงไหนแล้วครับ รอดูชมอยู่นะ เป็นกำลังใจให้ครับ
chamni
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:07:30 AM »

ขอคำปรึกษาชี้แนะ....ครับ เศร้า
เนื่องจาก...ทำงานเป็นลูกจ้างมานานพอสมควร(มาก) นานๆเข้าความคิดพร้อมกับคำถามอีกด้านเริ่มเข้ามา
1.เราต้องทำอย่างนี้(เป็นลูกจ้าง)ไปยันเกษียรเลยเหรอ
2.สิ่งที่เราต้องการจริงๆคืออะไร พอกิน พอใช้จ่าย ส่งลูกเรียนตามอรรถภาพ
3.หากระหว่างทางเราทำงานไม่ได้หรือเศษฐกิจตกต่ำ(ผมอยู่ในอุตสาหกรรมวัฏจักร)จะทำอย่างไร
4.หากหมดยุคเราแล้ว เราจะมีอะไรให้ลูกหลานเพิ่มเติมบ้างนอกจากการศึกษา
5.หากเราทำอะไรแล้วที่สามารถมีรายได้ต่อเนื่อง(พอเพียง) เมื่อเราอายุมากแล้วลูกหลานสามารถสานต่อได้ ดีกว่าไหม

คิดๆ..........หลายตลบ จนกระทั่งมาเจอกับเว็บนี้....เห็นจากหลายๆท่านจึงเกิดแรงบันดาลใจ
ฮืม เป็นคำถามที่ดีมากๆ แค่คิดถูกทาง ก็สำเร็จกว่าครึ่งแล้ว ต่อไปคือกำลังใจ ถ้ากำลังใจไม่ตก ไม่ขาดตอน ความเพียรไม่หยุด ย่อมเดินถึงที่หมายอย่างแน่นอน จุมพิต จุมพิต
yanida
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:09:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ห่างหายจากการ Up date พอสมควร เนื่องจากยังไม่ได้เริ่มมากมายนัก บังเอิญ สงกรานต์ที่ผ่านมา
ได้กลับไปเยี่ยมบ้าน เลยได้
1.ทำการวัด ระยะรอบด้าน เพื่อการวางผังให้ถูกต้อง และรวบรวมเป็นข้อสรุปขั้นสุดท้าย
2.ได้ทำการส่งสำเนาเอกสาร ไปยังสำนักงานพัฒนาที่ดิน(ต้องพึ่งทางนี้ก่อนเพื่อบรรเทาค่าใช้จ่าย)

เริ่มเลย อ่ะ มา ชมภาพคร่าวๆกันครับ....

ทางเข้า 1 ห่างถนนใหญ่ประมาณ 100 กว่าเมตร ตามคันชลประทาน

ทางเข้า 1 แต่เดิม ไม่เคยมีน้ำขัง ปัจจุบัน ลึกประมาณ 0.5 เมตร หากลงมือทำสงสัยต้องวางท่อและถมดิน

เริ่มทำการวัด (ตลับเมตร ไม่ได้ซื้อ ไปยืมที่ ที่ดินประจำอำเภอ...5555 แอบ งก)
ยิ้มเท่ห์

ปีนี้น้ำเยอะจริงๆ ขนาดช่วงสงกรานต์ บนคันนาบางจุดยังมีน้ำ

บริเวณหลัง สถาณีอนามัยประจำตำบล ขนาดประมาณ 2 ไร่ กะจะขุดทำบ่อปลาขนาด 20*30 เมตร สัก 2 บ่อ
เผื่อเป็นน้ำใช้กรณีทางการลืมส่งน้ำมาให้...หุหุหุ

เห็นแล้ว...ชอบ...ต่อไปจะกลายเป็นสวนปาล์มหรือนี่.....แต่หากปล่อยไว้อย่างนี้เหมือน ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ที่ดิน+น้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 07:13:10 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:16:26 PM »

ที่สวยมากๆ น้ำก็ดี แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่ง
ตัดปัญหาเรื่องงบประมาณการขุดเจาะหาน้ำได้เยอะเลย
แนะนำปาล์มนะครับ น้ำดีแบบนี้
yanida
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:28:12 PM »

ต่อครับ.....
ในที่นามีแต่น้ำกับ กก ตรงคันนาบริเวณที่ตัดกันมีต้นไม้ใหญ่แซมบ้าง เอ่ะ....พุ่มไม้นั้นคืออะไร

อ้าวบ่อปลานี่เอง แต่เดิมช่วงหน้าแล้ง ที่นาแห้ง ปลาจะมารวมกันในนี้ ชาวบ้านก็รวมกันหมู่ญาติๆมาช่วยกันจับ
แต่ตอนนี้น้ำไม่เคยลดไม่รู้จะจับอย่างไร...55555

วัดทางเข้า 1 เสร็จตอนเดินออกมา เห็นรางส่งน้ำแล้ว ได้แต่เสียดายไม่มีการใช้ประประโยชน์เลย รกเชียว เราต้องนำมาใช้ประโยชน์ให้ได้

ประตูปูนเปิดน้ำเข้า-ออก ตันหมดแล้วมั้ง....เราต้องกู้กลับมาให้ได้.....

เหลียวมองกลับไปทาง ว่าที่บ่อปลา.....คิดในใจ หากมีไม้ยืนต้นสักหน่อยรอบๆบ่อปลา มีกระท่อมเล็กๆสักหลัง มะนาวสัก 20 บ่อ คงสุขใจ...เพล้ง.........ตื่นล่ะ...5555

มองทางเข้า 1 จากด้านใน อ้าว....ออกไงล่ะเนี่ยะ....ซ้าย-ขวาอย่าได้เผลอ เดินผิดร่องล่ะ...จมมิดแน่ คงลึกน่าดู ขุดเอาดินทำคัน
ลำรางส่งน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:11:23 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:46:36 PM »

ยิ้ม ต่อครับ
ทางเข้า 2 ทางทิศใต้ จะเป็นบริเวณโค้งของคลองส่งน้ำ

อ่ะทางเข้าล่ะ...ด้านหน้าแนวพุ่มไม้เป็นลำรางส่งน้ำ เสียดายไม่มีการใช้ประโยชน์ ต้นไม้ขึ้นเต็มเลย...
หากลงมือทำสวนแล้วคงต้อง กู้กลับมาใช้ใหม่....เสียดายจังเวลาที่ผ่านมา

สังเกตตรงนี้ลำรางส่งน้ำเป็นพุ่มไม้ยาวด้านซ้ายมือ....

ถึงล่ะที่นาด้านซ้ายมือ...ส่วนนี้กะลงปาล์ม ไม่แน่ใจจะไหวหรือเปล่า....ด้านขวาพุ่มไม้ทึบๆนั่น เป็นลำรางส่งน้ำครับ รกมาก....

มีหลักเขตของ ทางการด้วย...บริเวณใกล้ๆ อุ่นใจแล้วเรา...หากปรับปรุงบริเวณนี้ให้ดีขึ้นคงไม่มีใครว่าน่ะ

ก่อนออกจากทางเข้า 2 เห็นต้นมะพร้าวงามๆ เดินดูใกล้ๆ โอ้วพี่ขึ้นซะเกือบตรงกลางลำรางส่งน้ำเลย...55555
ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:13:21 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:50:44 PM »

สรุป. หลังจากทำการวัดแล้ว ได้ที่ดินประมาณ 9 ไร่ กะจะแบ่งดังนี้
1.เป็นบ่อปลา+มะนาว+ปาล์มรอบๆบ่อ สัก 2 ไร่
2.ส่วนที่เหลือ 7 ไร่ ตามที่ในนี้แนะนำคงจะลงปาล์ม

เพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นๆมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมบ้างไหมครับ

เน้นพอเพียงครับ......
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:58:18 AM »

สู้ ๆ ครับเข้ามาเป็นกำลังใจ หัวอกเดียวกัน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

Numdoitung
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:22:35 AM »

มาแอบให้กำลังใจคับ อายจัง
yanida
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:31:43 PM »

สู้ ๆ ครับเข้ามาเป็นกำลังใจ หัวอกเดียวกัน

ขอบคุณครับ......
yanida
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:32:19 PM »

มาแอบให้กำลังใจคับ อายจัง

ขอบคุณครับ.....
yanida
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:08:58 AM »

หากเรานำ PLC เล็กๆสักตัว มาทำระบบควบคุมระบบต่างๆในสวน พอเป็นไปไหม/ในเวปมีใครเคยทำบ้างครับ
เช่น รุ่นนี้(ขออนุญาต เจ้าของภาพด้วยครับ)

ดูแล้วราคาไม่น่าแรง.....
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์