ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้าง > เกษตรพอเพียง > อบรม  (อ่าน 71396 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:13:11 PM »

กันยายน 2557

กันยายน 2559

เริ่มปรับที่ หน้า 5 ครับ
4/7/2014

ขอแก้ข่าวนิดนึงครับที่ว่า"อลังการ"ที่จริงไม่ได้ใหญ่โต
1. ที่ดิน เมื่อรู้ว่าตนเองต้องเป็นเกษตกร ก็คุยกับ ผบ ว่าโบนัสจะไม่ใช้เพราะต้องซื้อทื่ เลยสะสมมาเรื่อย
2. ความเป็นอยู่หลังออกจากงาน อาศัยขาย LTF เอาซึ่งจะหมดใน 5 ปี แต่ละกองต้องพอกับค่าใช้จ่ายทั้งปีครับ
3. งบทำสวน เอาเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพนั่นแหละง่ายดี

ฉะนั้นสิ่งที่จะทำต้องให้ผลภายใน 5 ปี ไม่งั้นดึงไม่ทันแน่
ตอนนี้พยายามแต่ละขั้นตอนไม่ให้เกินงบที่วางไว้ครับ โดยไม่ให้กระทบเป้าหมายหลัก

10/2/2013
ขอคำปรึกษาชี้แนะ....ครับ เศร้า
เนื่องจาก...ทำงานเป็นลูกจ้างมานานพอสมควร(มาก) นานๆเข้าความคิดพร้อมกับคำถามอีกด้านเริ่มเข้ามา
1.เราต้องทำอย่างนี้(เป็นลูกจ้าง)ไปยันเกษียรเลยเหรอ
2.สิ่งที่เราต้องการจริงๆคืออะไร พอกิน พอใช้จ่าย ส่งลูกเรียนตามอรรถภาพ
3.หากระหว่างทางเราทำงานไม่ได้หรือเศษฐกิจตกต่ำ(ผมอยู่ในอุตสาหกรรมวัฏจักร)จะทำอย่างไร
4.หากหมดยุคเราแล้ว เราจะมีอะไรให้ลูกหลานเพิ่มเติมบ้างนอกจากการศึกษา
5.หากเราทำอะไรแล้วที่สามารถมีรายได้ต่อเนื่อง(พอเพียง) เมื่อเราอายุมากแล้วลูกหลานสามารถสานต่อได้ ดีกว่าไหม

คิดๆ..........หลายตลบ จนกระทั่งมาเจอกับเว็บนี้....เห็นจากหลายๆท่านจึงเกิดแรงบันดาลใจ

15/8/2013
 ;)หลังจากห่างหายพอสมควร เนื่องจากยังไม่ถึงกำหนดเวลาในการลงมือทำ(วางไว้เดือน 5 ปี 57)
สิ่งที่ทำได้ตอนนี้คือปรับทางเข้าให้พร้อมเพื่อความสะดวกในการนำเครื่องจักรเข้าไปทำงานครับ เจ้าของที่ซึ่งติดกับถนนใหญ่บอกขายพอดี
หลังจากได้แจ้งให้ทางบ้านช่วยจัดการเรื่องการปรับทางเข้า-ออกแล้ว

หยุดวันแม่ที่ผ่านมาก็ได้เวลาไปดูหน้างานสักหน่อย ตามรูปเลยครับ

หลังจากที่ไปถึงที่แล้ว อ้าว สรุป.คือ ต้องถมที่ทางเข้าอีกทางหนึ่งเช่นกันประมาณ 5 คันรถพร้อมวางท่อ ไม่เป็นไรยังเหลือเวลาอีก
ประมาณ 7-8 เดือน

8/5/2014
ขอคุณครับ....สำหรับคำแนะนำ
ตอนนี้ผมได้ออกจากการเป็นลูกจ้างแล้ว....กะมาทำเกษตรเต็มตัว
สำหรับน้ำใต้ดินนั้น ปีนี้แห้งสนิท สาเหตุปีก่อนหน้านี้ที่น้ำขังเพราะ ชาวบ้านตัดถนนขวางทางระบายน้ำไม่ได้ใส่วงท่อครับ
ปีนี้ได้โอกาสก็เตรียมๆ สักหน่อยเลยแห้งครับ

ส่วนตัวนั้นทำงานเป็นลูกจ้างวันสุดท้ายก็วันที่ 30 เมษายน 57 ที่ผ่านมา
ก็รู้สึกดีหรือก็เหมือนปกติครับ อาจเพราะเราเตรียมตัวที่จะใช้ชีวิตอย่างนี้มาพอสมควร แต่ก็น่ะ ทิ้งรายได้ หลายสิบเค
คงต้องรอดูสักพัก ว่าเป็นไปตามที่เราคิดหรือไม่

ส่วนการลงมือทำสวน ตอนนี้ได้ประสานงานกับทางรถขุดมาระยะหนึ่งแล้ว หากไม่มีอะไรผิดพลาด ไม่น่าเกิน
สิ้นเดือนนี้คงได้ขุด วิถี ชาวบ้านครับ....คาดหวังให้เปะๆ เหมือนเอกชนลำบากสักหน่อย เลยต้องปรับตัวเองให้เข้า
กับระบบชาวบ้าน...กังวลหากเร่งมากไม่ตอบโจทย์ เป้าหมายตัวเองอีก...

19-5-2015

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 07:58:55 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า

yanida
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:27:13 PM »

คงไม่ตำหนิ.....ว่าดราม่านะครับ ยิ้มเท่ห์

เมื่อได้แรงบันดาลใจแล้ว...เบื้องต้นต้องหาที่ดินก่อน...เลยกลับไปต่างจังหวัดปรึกษาลองเปรยๆกับทางบ้านดู
ดูแล้วท่านดีใจมาก เพราะต้องการให้กลับมาอยู่บ้านอยู่แล้ว....ที่บ้านบอกมีที่นาร้างอยู่ประมาณ 8 ไร่ อายุมากแล้วทำไม่ไหว
สนใจจะพัฒนาตรงนี้ไหม น้ำ/ไฟพร้อม เนื่องจาก
1.ติดคลองส่งน้ำชลประทาน
2.อยู่หลังสถาณีอนามัย สามารถลากสายไฟได้ไม่ไกล
3.ติดกับถนนของคลองส่งน้ำ การขนส่งไม่น่ายาก

ขอคำชี้แนะคือ.......จะทำเกษตร"พอเพียง" อะไรกับที่ตรงนี้
ขอรบกวน...ผู้มีประสบการณ์ในที่นี้ด้วยครับ ตามรูปภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2014, 01:58:04 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:40:54 PM »

ต้องถามว่าคุณมีทุน เริ่มต้นเท่าไหร่มากกว่า  มีทุนแล้ว คุณมี ตลาดรองรับสิ่งที่คุณจะทำหรือยัง ตอบมาก่อน เห็นคลองส่งน้ำ แล้ว
ก็ชื่นใจแทนครับ ว่าคุณรอดเรื่องใหญ่ของการทำเกษตรไปแล้วเหลือแต่ที่ถามและประสบการณ์และแรงบันดาลใจอยากทำอะไร
เกษตรที่เลี้ยงตัวเองคือการลงทุนนะครับอย่าลืม มันไม่ใช่เกษตรในฝันตอบมาก่อนครับที่ถาม
yanida
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:57:03 PM »

ขอบคุณครับ....

ทุนพอประมาณครับ....แต่ก็พยายาม จะประหยัดที่สุดเท่าที่จะทำได้....ได้ติดต่อกับสำนักงานพัฒนาที่ดินไว้บ้างแล้ว
จองคิวได้ประมาณ ปลายปีครับ

ประวัติส่วนตัว....เป็นลูกชาวสวน/ชาวนา ตอนเด็กๆเคยช่วยที่บ้านทำบ้าง แต่พอเรียนจบแล้วไปเป็นลูกจ้างเค้า(ตามความคิดสมัยนั้น)
เป็นซะ 20 กว่าปี(นานน่ะ)กว่าจะคิดได้...ตอนสมัยก่อนยังมีการทำนา...แต่เมื่อยางราคาดี ชาวบ้านบอก"ไปกรีดยาง มาซื้อข้าว"คุ้มกว่า
จึงกลายมาเป็นที่นาร้าง ส่วนของที่บ้านอายุมากแล้วทำไม่ไหว ให้คนอื่นทำก็ไม่มีใครเอา เห็นแล้วเสียดายแทน(ตอนนี้)

แต่โดยรอบๆปลูกยางพาราในที่นาซะส่วนใหญ่....ส่วนตัวมองแล้วน่าจะไม่ใช่คำตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:19:33 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
chamni
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:57:37 PM »

:-\ขอบคุณที่ให้โอกาส ผมมีความคิดที่อยากทำ แต่เผอิญที่คิด ไม่สอดคล้องภาวะที่เป็นอยู่ ขอถามจขท.ว่า อยู่ห่างเมืองห่างตลาดมากน้อยแค่ใหน แต่ว่าเห็นจุดดีของคลองชลประทาน  แปลว่าไม่ขาดแคลนน้ำ
     ที่ผมคิดคือ ปลูกผักยืนต้น - ปลูกแล้วตายยาก อยู่นาน เป็นผักที่กินกับลาบ กินกับส้มตำ ปลูกหลายๆชนิด คิดไว้อย่างน้อย 10 ชนิด ไปเสนอร้านก่อน แรกส่งถูกๆ ต่อไปถ้าส่งมัดละ 5.- วันละ10 ชนิด  เอาสัก 10 ร้าน     
     ความคิดนี้ผมได้มาจาก น้องที่นับถือกัน บ้านเขามีต้นมะกอก 2 ต้น เขาเก็บมะกอก มาล้างใส่ถุง 50เม้ด ส่งขายถุงละ 40. บาทไปถามส่งร้านส้มตำ ปรากฎว่า ร้านส้มตำรับได้ เขาทำเงินได้ วันละ 400 บาท ก็ถือว่าไม่เลวเลยนะ ร้านยังบอกว่า ถ้ามีส่งตลอดปีจะรับทุกวัน
     ผมเสนอเป็นแนวคิดนะ รอท่านอื่นๆบ้าง จุมพิต
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:20:24 PM »

จากแนวที่แล้วผมว่า ถ้าไม่ทำนา หาตลาดแล้วปลูกผักขาย น่าจะเป็นทางรอดอย่างแรก ไม้ยืนต้นเกรงว่าจะกินทุนนานไปแล้ว สายป่านไปไม่ไหว จะแย่ ลองหาดูแถวนั้น มีตลาดไหนใกล้สุด หรือถามแถวนั้นมีรถรับซื้อผักมารับซื้อไหม  ถ้าได้แล้ว ก็ไปตลาดคุยๆ กับแม่ค้าว่าเค้าจะรับผักอะไรเราได้บ้างดูครับบ  แล้วค่อยๆ  มาสรุปอีกครั้งว่าควรทำอะไร ก่อนจะทำอะไรเราต้องรู้ก่อนว่าคนกินต้องการอะไร แม่ค้าต้องการอะไร ส่วนการปลูกสะสมประสบการณ์เอาได้
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 04:30:08 PM »

คนแถวบ้านมีที่ 30 กว่าไร่  ลงยางพาราไปทั้งหมดเลย  สายป่านไม่ยาว  ตลอดเวลาที่ปลูก 5 ปีมานี้ แทบไม่มีรายได้เลย  ต้องหารับจ้าง (30ไร่ ถ้าปลูกข้าวโพด ปลูกมัน  ก็ตกปีล่ะ  2-3 แสน บาท)   สวนยางขาดปุ๋ย เพราะไม่มีทุนซื้อปุ๋ย  ต้นสูงแต่รอบลำต้นไม่ได้สัดส่วน   ตอนนี้กรีดไปแล้วเป็นบางส่วน(แต่น้อย)  ถ้าจะทำเกษตร  สายป่านไม่ยาว ควรทำแบบ  ให้มีรายรับแบบ  รายวัน  รายเดือน  รายปีครับ  ถึงจะดี ยิ้มเท่ห์
yanida
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 05:06:47 PM »

;)ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ....ยิ่งหลากหลายความเห็นยิ่งดี

ขอขยายความเรื่องที่บอกว่า"สวนยางน่าจะไม่ใช่คำตอบ" ในความเห็นส่วนตัว เพราะ
1.เงื่อนของเวลา อย่างน้อย 7 ปี กว่าจะเปิดหน้ายางได้ ซึ่งการที่จะเกษียรตัวเองก็คงต้องทอดยาวไปอีก
2.ความต่อเนื่องทั้งปี หากช่วงที่ฝนตก หรือ ช่วงแตกยอดอ่อน ก็คงต้องงด รายได้หาย
3.พื้นที่ในการปลูก มองว่าชาติเพื่อนบ้านก็คงใกล้จะได้เปิดหน้ายางกันแล้ว กังวลเกี่ยวกับราคา

หมายเหตุ.อย่างที่ท่านข้างบนว่าไว้ ปลูกไม้ยืนต้น ช่วงแรกจะไม่มีรายได้
หากแบ่งสัก 2 ไร่ ขุดบ่อเลี้ยงปลาเชื่อมต่อถึงกันด้วยท่อ มองไว้ ปลานิล ปลาทับทิม ปลาดุก พอไหวไหม โดยรอบๆบ่อ ปลูกพืชสวนครัว
ที่เหลือ 6 ไร่ ปลูกไม้ยืนต้นที่เก็บยอดหรือขายผล.
maikhami
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 05:14:11 PM »

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ  เผื่อสมาชิกที่มีประสบการณ์ท่านอื่นจะได้ช่วยตอบ  เช่น  ที่ตั้งอยู่จังหวัดอะไร  ใกล้ตลาดหรือแหล่งชุมชนแค่ไหน  มีคนดูแลให้หรือจะทำเองเต็มตัว  มีเวลาดูแลมากน้อยแค่ไหน
FBM
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 05:50:38 PM »

ผมชอบความคิดของ จขกท.นะครับ เพราะเมื่อก่อนผมก็เป็นลูกจ้างเหมือนคุณนี่แหละ ความคิดอยากเป็นผู้ประกอบการอะไรก็ได้
เริ่มจาก อยากขายก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ผมตระเวนชิมและพูดคุยกับเจ้าของร้านอยู่เป็นปี เช่นลูกชิ้นเจียง ถ.บางขุนนนท์  ลูกชิ้นปลาอินทรีย์หน้าวัดบวรฯ บางลำภู ลูกชิ้น ต.เดิบโต สะพาน3 ถนนจันทร์  ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ ที่โชคชัย4 และอีกหลายที่ เรียกว่าชิมจนชำนาญครับได้สูตรเด็ดมาเยอะ  แล้วตัดสินใจเซ้งห้องแถว 1 คูหาที่ศูนย์การคัาวรรัตน์ สะพาน3 โทรเรียกแฟนลงมากรุงเทพฯช่วยกันตั้งร้านขายเก๋วยเตี๋ยว คำตอบคือไม่มาเหตุผลเพราะตอนนั้นคือคันแทนาขาดโสกเยอะ ห่วงข้าวจะไม่มีน้ำขัง  สุดท้ายก็เลยต้องกลับมาเป็นชาวนา  ห้องแถวตรงนั้นก็แบ่งทำเป็นห้องให้เช่าได้ 9 ห้อง  เดี๋ยวจะมาต่ออีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yanida
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:09:07 PM »

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ  เผื่อสมาชิกที่มีประสบการณ์ท่านอื่นจะได้ช่วยตอบ  เช่น  ที่ตั้งอยู่จังหวัดอะไร  ใกล้ตลาดหรือแหล่งชุมชนแค่ไหน  มีคนดูแลให้หรือจะทำเองเต็มตัว  มีเวลาดูแลมากน้อยแค่ไหน

คำตอบคือ อยู่ห่างจากตัวจังหวัด ประมาณ 30 กิโล และห่างจากตลาดนัดที่มี 2 ครั้ง/สัปดาห์ ประมาณ 12 กิโล ตลาดนัดใหญ่พอสมควร
เพราะเป็นรอยต่อระหว่างอำเภอ และถนนสายหลักตัดผ่าน ระหว่างนั้นจะมีตลาดนัดเล็กๆ อีก 2 วัน/สัปดาห์
    สำหรับการดูแล...ตามที่กล่าวไว้ตอนต้นว่า จองคิวรถขุดได้ประมาณปลายปี หากเตรียมพื้นที่เรียบร้อยแล้ว คงไปทำและดูแลเองเลย
ระหว่างนี้หาแนวทางไปเรื่อยๆก่อน หากลงตัวแล้วจะได้กำหนดแผนผังได้ เศร้า
yanida
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:42:38 PM »

ผมชอบความคิดของ จขกท.นะครับ เพราะเมื่อก่อนผมก็เป็นลูกจ้างเหมือนคุณนี่แหละ ความคิดอยากเป็นผู้ประกอบการอะไรก็ได้
เริ่มจาก อยากขายก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ผมตระเวนชิมและพูดคุยกับเจ้าของร้านอยู่เป็นปี เช่นลูกชิ้นเจียง ถ.บางขุนนนท์  ลูกชิ้นปลาอินทรีย์หน้าวัดบวรฯ บางลำภู ลูกชิ้น ต.เดิบโต สะพาน3 ถนนจันทร์  ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ ที่โชคชัย4 และอีกหลายที่ เรียกว่าชิมจนชำนาญครับได้สูตรเด็ดมาเยอะ  แล้วตัดสินใจเซ้งห้องแถว 1 คูหาที่ศูนย์การคัาวรรัตน์ สะพาน3 โทรเรียกแฟนลงมากรุงเทพฯช่วยกันตั้งร้านขายเก๋วยเตี๋ยว คำตอบคือไม่มาเหตุผลเพราะตอนนั้นคือคันแทนาขาดโสกเยอะ ห่วงข้าวจะไม่มีน้ำขัง  สุดท้ายก็เลยต้องกลับมาเป็นชาวนา  ห้องแถวตรงนั้นก็แบ่งทำเป็นห้องให้เช่าได้ 9 ห้อง  เดี๋ยวจะมาต่ออีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ...มาต่อไวๆนะครับ อยากได้ประสบการณ์ จากผู้ที่ทำสำเร็จมาแล้ว

สำหรับรูปสถานที่จริงของที่ดิน ตามข้างล่างนี้ถ่ายตอน ตุลาคมปีที่ผ่านมา ผมยืนบนถนนของคลองส่งน้ำซูมเข้าไป

ที่เห็นเขียวๆนั้น ไม่ใช่ต้นข้าวนะครับ เป็นต้นหญ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:45:11 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
samphas udon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:19:54 PM »

;)หากเป็นที่ลักษณะอย่างนี้.....ในความเห็นส่วนตัวต้องแบ่งเป็น 2 ส่วน
1.แบ่ง 2 ไร่ ขุดสระ เป็นสำหรับรายได้ เป็น รายวัน สัปดาห์ เช่น เลี้ยงปลา รอบสระ ปลูกมะนาว ตะไคร้ ข่า ชะอม ผักหวาน ผักชี
ต้นหอม โดยบ่อปลา ขุด 30*30 เมตร 2 บ่อเชื่อมถึงกัน

2.ส่วนที่เหลือ 6 ไร่ ลงปาล์มน้ำมันไร่ละ 22 ต้น ปลูก 9*9 เมตร พันธุ์สุราษฎ์ 7 คิดเฉลี่ยขั้นต้น ต้นละ 20 กิโล/รอบๆละ 15 วัน ตีราคา 3 บาท/กก เดือนหนึ่งก็หมื่นปลายๆแล้ว

หมายเหตุ.ปลาของท่านปล่อยบ่อละ 2 หมื่นตัว 2 บ่อก็ 4 หมื่น ขั้นต่ำอัตรารอด 50 เปอร์เซ็นต์ ตก 2 หมื่นตัว ขายตัวละ 10 บาท
ง่ายๆ ได้ครั้งล่ะ 2 แสนบาท ถือเป็นโบนัสของท่าน พยายามคุมค่าอาหารอย่าให้เกิน 5 หมื่นบาท โดยนำพืชในสวนมาทำเป็นอาหาร

สรุป.....
รายได้รายวัน/รายสัปดาห์....จากพืชสวนครัว ตกใจ

รายเดือน/15 วัน......จากปาล์ม
รายปี.....จากปลา
yanida
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:34:16 PM »

;)หากเป็นที่ลักษณะอย่างนี้.....ในความเห็นส่วนตัวต้องแบ่งเป็น 2 ส่วน
1.แบ่ง 2 ไร่ ขุดสระ เป็นสำหรับรายได้ เป็น รายวัน สัปดาห์ เช่น เลี้ยงปลา รอบสระ ปลูกมะนาว ตะไคร้ ข่า ชะอม ผักหวาน ผักชี
ต้นหอม โดยบ่อปลา ขุด 30*30 เมตร 2 บ่อเชื่อมถึงกัน

2.ส่วนที่เหลือ 6 ไร่ ลงปาล์มน้ำมันไร่ละ 22 ต้น ปลูก 9*9 เมตร พันธุ์สุราษฎ์ 7 คิดเฉลี่ยขั้นต้น ต้นละ 20 กิโล/รอบๆละ 15 วัน ตีราคา 3 บาท/กก เดือนหนึ่งก็หมื่นปลายๆแล้ว

หมายเหตุ.ปลาของท่านปล่อยบ่อละ 2 หมื่นตัว 2 บ่อก็ 4 หมื่น ขั้นต่ำอัตรารอด 50 เปอร์เซ็นต์ ตก 2 หมื่นตัว ขายตัวละ 10 บาท
ง่ายๆ ได้ครั้งล่ะ 2 แสนบาท ถือเป็นโบนัสของท่าน พยายามคุมค่าอาหารอย่าให้เกิน 5 หมื่นบาท โดยนำพืชในสวนมาทำเป็นอาหาร

สรุป.....
รายได้รายวัน/รายสัปดาห์....จากพืชสวนครัว ตกใจ

รายเดือน/15 วัน......จากปาล์ม
รายปี.....จากปลา

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ ท่าน Samphas udon
โอ้ว....เห็นชัดเลยครับ ตามที่ท่านบอก หากเป็นตัวเลขขั้นต่ำ เยี่ยมเลย ค่าบำรุงรักษา/ค่าปุ๋ย คิดเป็น 30 เปอร์เซ็นต์ ของรายรับอยู่ไหมครับ

ชอบตรงที่ แยกรายได้เป็นช่วงๆอีก น่าสนครับแนวทางนี้
samphas udon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:19:58 AM »

ช่วงทำงานด้วยก็ลงทุนไปด้วย เบื่องานประจำเมื่อไหร่ก็ออกงานได้เลย ผมก็คิดว่าจะทำงานประจำอีกแค่ห้าปีที่เหลือผมก็จะวางแนวทางแบบนี้ครับ สู้ๆๆๆๆๆๆ
yanida
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:02:55 PM »

ช่วงทำงานด้วยก็ลงทุนไปด้วย เบื่องานประจำเมื่อไหร่ก็ออกงานได้เลย ผมก็คิดว่าจะทำงานประจำอีกแค่ห้าปีที่เหลือผมก็จะวางแนวทางแบบนี้ครับ สู้ๆๆๆๆๆๆ

อายจังขอบคุณครับสำหรับแนวทาง...คงจะได้ลางๆแล้ว....จากแนวคิดกำลังตีเส้นในผังดูก่อน เมื่อทำเสร็จแล้วจะนำมาลงให้เพื่อนในนี้ช่วยพิจารณาครับ..... เศร้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์