หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามต้นอะไรค่ะ (ต้นเดิมที่เคยถามไปอ่ะ อิอิ)  (อ่าน 1585 ครั้ง)
Donut@Animal.Tree
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 05:46:00 PM »

เค้าว่ากันว่าเป็นสมุนไพร แต่หาข้อมูลไม่เจอเลยค่ะ วันนี้ออกดอกอีกแล้ว เลยเก็บภาพมาถามอีกครั้งค่ะ

ใบเค้าค่ะ
ttp://image.ohozaa.com/view2/wDnsMfyWy7Jmqnbn][/url]

ดอกตูมๆ

เมื่อดอกกำลังจะผลิบาน

บานแล้วค่ะ

ภาพถ่ายของวันนี้ค่ะ

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล

*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 05:49:00 PM »

ต้นที่ 2 นี่มีชื่อว่าอะไรอ่ะค่ะ เห็นบ่อยๆ ก็ถอนทิ้ง

ต้นที่ 3 ค่ะ ต้นนี้ไม่กล้าถอนเห็นใบน่ารักดี กลัวอาจจะไม่น่ารักอย่างที่เห็น

ต้นที่ 4 ต้นนี้พริกหรือเปล่าค่ะ ดูท่าเค้าจะชอบชื้นๆ อ่ะค่ะ ต้นนี้

ขอบคุณนะค่ะ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:00:44 PM »

ต้นที่สอง ลูกใต้ใบ

ต้นที่สาม ต้นโพ

ต้นที่สี่   พริก
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:34:26 PM »

ต้นที่สอง ลูกใต้ใบ

ต้นที่สาม ต้นโพ

ต้นที่สี่   พริก

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ จุมพิต จุมพิต

เอาภาพมาเสริมค่ะ

ตอนดอกแห้งเหี่ยว มีเมล็ดด้วย แต่ปลูกไม่ขึ้นนะ

bugtui
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:48:34 PM »

ต้นที่ 1 ยังไม่รู้ชื่ออีกหรือนี่ ที่ได้รับมา ยังไม่มีดอกเลย

Liked By: Donut@Animal.Tree
rose5
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:13:10 AM »

ต้นที่ 1 มองคล้ายๆแปะตำปึง แต่ใบในรูปตรงขอบมันเรียบ แต่ต้นที่บ้านใบตรงขอบมันจะมีหยักนิดๆ แต่ดอกก็คล้ายกันมากนะ

ต้นที่ 2 ก็เป็นสมุนไพรนะคะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้แก้โรคอะไร เพราะตอนเด็กๆเคยช่วยยายเก็บมาทำยาสมุนไพรค่ะ

ยิ้ม ยิ้ม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:05:55 PM »

ต้นที่ 1 ยังไม่รู้ชื่ออีกหรือนี่ ที่ได้รับมา ยังไม่มีดอกเลย

ได้รับข้อมูลจากคุณ binsung ที่เว็บแมก
บอกว่าเป็นต้นช้อนทองค่ะ ชื่อตามหนังสือตำรา เพราะงั้นจะหาข้อมูลในเว็บยากค่ะ ไม่ค่อยจะมี

ก็อปคำตอบมานะค่ะ

"ช้อนทอง..ครับ..เป็นสมุนไพรยาเย็น..ทาที่แมงสัตว์กัดต่อยหายคันเลยครับ..แต่ถ้าเป็นชื่อการค้ามีหลายชื่อครับ..มีว่าน 108และสารพัดพิษครับ..ช้อนทองเป็นชื่อตามตำรา..แต่หาข้อมูลไม่ค่อยได้..."

ปักชำง่าย เมื่อก่อนนัทไปเด็ดจากบ้านตา มีกิ่งเดียว ปักจนแตกกิ่งก้านเพียบเลยค่ะ ออกดอก เลี้ยงง่าย
นี่ตัดกิ่งแจกไปสองรอบแล้ว รอบที่ 3 คงใกล้นี้จะตัดแจกอีก แต่ต้องรอให้กิ่งดกจริงๆ แล้วค่อยตัด
ไม่งั้นกิ่งจะเล็กไป ตัดไม่ได้ หุหุหุ

แต่ดอกดกจริงๆ ค่ะ

Catza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 02:42:26 PM »

ขอสักต้นสองต้นได้ไหมคะ ดอกสวยดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์