หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้นี้คือต้นอะไรครับ  (อ่าน 1120 ครั้ง)
BestDevil
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 03:13:14 PM »

ผมถ่ายรูปมาจาก "พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ จังหวัดน่าน" ครับ
ต้นไม้นี้อยู่ทางด้านประตูทางออก ริมถนน ตรงข้ามกับวัดภูมินทร์ครับ
พอดีผมเก็บฝักที่หล่นอยู่ตามพ้นดินใต้ต้นมาด้วยครับ แต่ไม่ทราบว่าคือต้นอะไรครับ
รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยให้ความกระจ่างทีครับ
ขอบพระคุณมากครับ

TUI
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 03:29:08 PM »

กาฬพฤกษ์ครับ
ชื่อวิทยาศาสตร์ Cassia grandis L.f. ชื่ออังกฤษ Pink Shower , Horse Cassia ) วงศ์ Leguminosae - Caesalpinioideae
BestDevil
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 04:33:08 PM »

กาฬพฤกษ์ครับ
ชื่อวิทยาศาสตร์ Cassia grandis L.f. ชื่ออังกฤษ Pink Shower , Horse Cassia ) วงศ์ Leguminosae - Caesalpinioideae

สวัสดีครับ คุณ TUI
ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ สำหรับข้อมูล พอได้ชื่อปุ๊บ ก็เข้า GOOGLE ปั๊บ โป๊ะเช๊ะ ใช่เลยครับ
"กาฬพฤกษ์" เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดบุรีรัมย์ แต่ปลูกที่ภาคเหนือ (จ.น่าน) ก็ใหญ่โต สวยงาม ไม่แพ้กันเลยทีเดียว
ผมเก็บเมล็ดมาเยอะเหมือนกัน เอาไว้ไปแจกให้เพื่อนๆ สมาชิกไปลองปลูกกันดีกว่าครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์