หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดสระไว้เก็บน้ำ อยากจะเอาปลามาปล่อยเลี้ยงด้วยขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 1024 ครั้ง)
ariyau
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 02:39:06 PM »

1. อ่านๆ ข้อมูลมาเห็นว่าควรปรับสภาพน้ำโดยเอาปูนขาวมาใส่บ้าง/เอาปุ๋ยคอกมาโรยบ้าง/ต้องปรับค่า ph บ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะต้องใส่สัดส่วนเท่าไร่ค่ะ แล้วดูอย่างไรว่าสภาพโอเค สามารถเอาปลามาปล่อยได้ค่ะ
2. ในช่วงแรกที่สภาพของสระยังไม่สมบูรณ์ ควรเริ่มจากปลาอะไรดี ที่อึดหน่อย เลี้ยงง่าย
3. สระที่ขุด ขุดขยายมาจากทางน้ำเก่า ตอนนี้วางท่อเพื่อให้น้ำผ่านไปได้ จะเอาตาข่ายแบบไหนมาปิดท่อไม่ให้ปลาลอดผ่านจากสระเราไปที่อื่นได้ อยากทำทีเดียวแล้วให้ทนๆ หน่อยไม่ต้องทำใหม่บ่อยๆหน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะคะ

ปล. มือใหม่มากๆ ค่ะ ทำงาน office มาตลอด ไม่ค่อยมีความรู้ด้านการเกษตรเลย กำลังเริ่ม แต่มีความสุขที่ได้ทำค่ะ ยิ้ม

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 02:57:28 PM »

ท่านต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า ประโยชน์ปูนขาวคือ   
1. ลดสภาพความเป็นกรด  คือ  คุณสมบัติมันเป็นด่าง  พีเอชสูง   กรณีบ่อขุดใหม่ๆ หน้าดินสีขาวๆซีดๆ  หรือดินแถบภาคอีสานมักจะเป็นกรดค่อนข้างมาก 4-5  บางแห่งหนักหน่อยมีสนิม      ดังนั้นการใส่ปูนขาวช่วยลดสภาพดินเป็นกรดได้  แต่ต้องใส่นานๆอย่างต่อเนื่องถึงจะเห็นผล

แต่ถ้าดินมีสีเข้มๆมีอินทรย์วัตถุสูง  มักจะมีความเป็นกรดน้อยมาก   

ใส่มากน้อยขึ้นอยู่กับค่าพีเอชที่่วัดได้   หรือ  ง่ายๆ 

ถ้าดินซีด  ขาว เหมืนอไม่มีอินทรีย์วัตถุ   ให้ใส่ปูนขาว  200-500 กก./ไร่ (ปูนขาว 1 กส.50 กก. หรือ 1 ถุง 10 กก.) หว่านหน้าดิน ถ้าไถกลบได้จะดีมาก
ถ้ามีอินทรีย์วัตถุสูง  ก็ใส่น้อยลงกว่าอัตราข้างบน

2. ปูนขาวช่วยจับตะกอนดิน   โดยละลายน้ำก่อนแล้วสาดให้ทั่วบ่อ 
3. ปูนขาวจะช่วยป้องกันไม่ให้พีเอชในรอบวันแปรปรวนมาก  (อันนี้ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ)

ปูนอีกตัว  อยากแนะนำ  คือ ปูนโดโลไมค์  ปูนตัวนี้ จะมี  แคลเซียม และแมกนีเซียม   เหมาะในการสร้างสีน้ำให้เขียวใส เขียวนานได้ดีราคาถูก    1 กส.จะราคา 80 บ.     

แนะนำถ้าหาได้  ให้ใช้ปูนขาว+ปูนโดโลไมค์  เพื่อเอาประโยขน์ของแต่ละตัวมารวมกัน จะทำให้บ่อมีสภาพเหมาะแก่การเลี้ยงปลามากที่สุดคับ

กรณีบ่อขุดใหม่  ถ้าน้ำใส ให้ใส่ปุ๋ยคอกที่แห้งแล้ว แนะนำว่าให้มัดใส่อวนเขียวแล้วกดลงให้จมน้ำ ตามขอบบ่อ   ถ้าหว่านมูลสัตว์พวกนี้มักจะลอยน้ำ พอโดนลมพัดก็มักจะไปเกาะตามขอบบ่อทำให้ไม่ได้ประโยชน์เท่าที่ควร   

หรือ ใช้ปุ๋ยเคมี  16-20-0 3 กก. + ยูเรีย 1 กก.  ละลายน้ำสาดตอนสายๆ  ต่อบ่อ 1 ไร่  ถ้าแดดดี  3 วันไม่เกินนี้น้ำจะเขียว  จึงนำลูกปลามาปล่อยได้ 

หัวใจการเลี้ยงสัตว์น้ำคือ  การเตรียมบ่อครับ    หลายคนไม่พิถีพิถันในจุดนี้  มักไม่ค่อยเห้นผล   

- เตรียมบ่อให้ปราศจากศัตรู ที่จะทำอันตรายต่อลูกปลาได้
- เตรียมบ่อเพื่อให้มีอาหารธรรมชาติ เพื่อเป็นอาหารแก่ลูกปลาวัยอ่อน 
- เตียรมบ่อให้น้ำมีสภาพเหมาะแก่การปล่อย

ถ้าท่านทำได้ตามที่กล่าวมา  จะปล่อยลูกปลาอะไร  ขนาดไหน    ท่านจะต้องปวดหัวแน่นอนครับ เพราะปลาท่านมีอัตรารอดสูงมากจนมันไม่โต  เพราะแน่นเกินไป  ครับ.......(อันนี้คลายเครียดคับ  แต่เรื่องจริง)

Liked By: ariyau, Chomtuch

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
ariyau
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 05:34:35 PM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณเดชอุดม ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ
Tong4451
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:12:39 PM »

อายจัง อายจัง มาแอบเก็บความรู้ครับ สนใจจะเลี้ยงอยู่เช่นกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์