หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำสวนมะนาว ณ. อ.พนมสารคาม (สวนมะนาวศิริบุบผา)  (อ่าน 50891 ครั้ง)
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
เกษตรกรมือใหม่
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:21:31 PM »

เข้ามาติดตามผลงานครับ รั้วลวดหนามล้อมได้สวยงามดีจังครับ
เอาใจช่วยนะครับ........

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

Pick_boon
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:30:44 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Pick_boon
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 03:00:02 PM »

เตรียมหลุมเพื่อปลูกมะนาวครับ

ผมใช้ตะเกียบทำขาสปริงเกอร์ครับเนื่องจากใช้ชั่วคราว ผมกลับหัวลงเพราะปั๊มน้ำมันแรงเวลาจ่ายน้ำทำให้มันออกนอกวงบ่อหมดครับ

เริ่มลงมือปลูกครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หลังจากปลูกเสร็จก็รดน้ำครับ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 03:04:20 PM โดย Pick_boon » บันทึกการเข้า
river
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:43:06 PM »

มารอเข้าชมด้วยครับ เป็นกำลังใจให้มะนาวโตเร็วๆๆนะครับ
SanPaKai
*

เอาข้าวเป็นหลัก เอาผักเป็นยา เอาปู ปลาเป็นอาหาร

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:54:40 AM »

อยู่หนองยาว............. เจ๋ง

ต้นนา ต้นตาล  หรือหนองปาตอง  ครับ

เพราะแต่ละคนจะมีวิธีการทำความเข้าใจ รับรู้และตอบสนอง ต่อโลก แตกต่างกัน
surasitp
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:35:05 AM »

;)เตรียมพื้นที่สวยมากครับ รั่วลวดหนามนี้ใช้งบประมาณเท่าไรครับ

Liked By: rrwork, Numdoitung, pranod99
Pick_boon
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:22:37 AM »

มารอเข้าชมด้วยครับ เป็นกำลังใจให้มะนาวโตเร็วๆๆนะครับ
ขอบคุณครับ ผมมือใหม่ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
Pick_boon
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:23:32 AM »

อยู่หนองยาว............. เจ๋ง

ต้นนา ต้นตาล  หรือหนองปาตอง  ครับ
หนองปาตอง ครับ
Pick_boon
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:30:50 AM »

;)เตรียมพื้นที่สวยมากครับ รั่วลวดหนามนี้ใช้งบประมาณเท่าไรครับ
ประมาณ 30000 บาทอ่ะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Pick_boon
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:50:56 AM »

พักจากสวนมะนาวไว้ก่อนครับ ผมมีสวนเตยอยู่นิดหน่อย ซึ่งพี่ดูแลอยู่ นานๆได้เข้าไปดู เมื่อเข้าไป ความรู้สึกเหมือนเตยไม่งามเท่าที่ควร เลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เลยมานั่งคิดว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร  ตกใจ จึงคิดว่ามันน่าจะร้อนเกิดไปเนื่องจากไม่มีที่ลดความแรงของแดดเลย
จึงคิดทำร่มให้กับมัน
Pick_boon
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:15:25 AM »

มัวเเต่คิดมันจะสำเร็จได้อย่างไร ต้องลงมือทำ ว่าแล้วก็เริ่มเลย
ผมจึงเริ่มด้วยการทำบล็อกหล่อเสาครับ  แล้วก็ทำการหล่อเสาเพื่อทำเสาหลังคาครับ  ทำเสาเองลดต้นทุนครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:20:08 PM »

มัวเเต่คิดมันจะสำเร็จได้อย่างไร ต้องลงมือทำ ว่าแล้วก็เริ่มเลย
ผมจึงเริ่มด้วยการทำบล็อกหล่อเสาครับ  แล้วก็ทำการหล่อเสาเพื่อทำเสาหลังคาครับ  ทำเสาเองลดต้นทุนครับ
ทำแบบหล่อเสาเองเลยเหรอครับ? ไม่ทราบว่าใช้แบบอะไรทำครับ น่าสนใจดีครับ ลดต้นทุนได้ดีเลยครับ
อีกนิด ไม่ทราบว่าใช้เหล็กอะไรเป็นแกนเสริมน่ะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
noona
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 02:33:21 PM »

สนใจที่ดินแถวนั้น ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
Pick_boon
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 02:56:19 PM »

ผมจึงเริ่มด้วยการทำบล็อกหล่อเสาครับ  แล้วก็ทำการหล่อเสาเพื่อทำเสาหลังคาครับ  ทำเสาเองลดต้นทุนครับ
ทำแบบหล่อเสาเองเลยเหรอครับ? ไม่ทราบว่าใช้แบบอะไรทำครับ น่าสนใจดีครับ ลดต้นทุนได้ดีเลยครับ
อีกนิด ไม่ทราบว่าใช้เหล็กอะไรเป็นแกนเสริมน่ะครับ
ขอบคุณครับ
ผมใช้เหล็กตัวกล่องทำบล็อกอ่ะครับ แต่จะใช้เล็กตัวซีด้านข้างเพื่อประหยัด คือจุดริมสุดทั้งสองด้านอ่ะครับ  และควรจะทำสลักยึดด้วยครับเพื่อช่วยลดเรื่องเสาผิดรูปครับ  ส่วนเหล็กอ่ะเลือกตามความเหมาะสมเลยครับ แต่ผมเลือกเหล็กเส้น3หุนหย่อนครับ (เห็นเค้าเรียกกัน)ผมใช้แค่ 2 เส้นเองครับ แต่จะเพิ่มก็ได้ เพื่อความแข็งแรง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สำหรับเรื่องต้นทุน ผมทำครั้งล่ะ13ต้น เคยมานั่งคำนวณเล่นๆตก ต้นล่ะประมาณ20-21 บาทเองครับ ถ้าเสาขนาด 4" ผมซื้อจากร้านมาต้นล่ะ 150 บาท ถูกกว่ากันตั้ง129 บาทเลยครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 03:11:18 PM โดย Pick_boon » บันทึกการเข้า
Pick_boon
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 03:03:25 PM »

สนใจที่ดินแถวนั้น ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
แถวนั้นราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ120000 บาทเองครับ แต่เจ้าของส่วนใหญ่จะขายแพงอ่ะครับ อย่างที่ผมซื้อ 1 ไร่ 350000บาท ครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 03:21:27 PM »

แถวนั้นราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ120000 บาทเองครับ แต่เจ้าของส่วนใหญ่จะขายแพงอ่ะครับ อย่างที่ผมซื้อ 1 ไร่ 350000บาท ครับ
ปรกติครับ ราคาขายจะแพงกว่าราคาประเมินราวๆ 3 เท่า หากว่าเป็นที่ที่มีสิ่งอำนสยความสะดวกพร้อม
ยิ่งถ้าติดถนนหนทางดีๆ ก็ 4 เท่าได้ครับ แต่ถ้าเป็นที่ตาบอด กันดาล ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใดๆ
ราคาจะตกลงจากราคาประเมินหลือ 1/2-1/3 เลยล่ะครับ.....

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์