หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำสวนมะนาว ณ. อ.พนมสารคาม (สวนมะนาวศิริบุบผา)  (อ่าน 50888 ครั้ง)
awat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:28:45 AM »

มัวเเต่คิดมันจะสำเร็จได้อย่างไร ต้องลงมือทำ ว่าแล้วก็เริ่มเลย
ผมจึงเริ่มด้วยการทำบล็อกหล่อเสาครับ  แล้วก็ทำการหล่อเสาเพื่อทำเสาหลังคาครับ  ทำเสาเองลดต้นทุนครับ

ผมรบกวนสอบถามครับ ด้านล่างของแบบ พี่ใช้อะไรรองครับ เห็นเหมือนจะเป็นเหล็ก
แล้วต้นทุนทำแบบ ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมก็กำลังมองหาวิธีทำเองเหมือนกันครับ เพราะจะทำเสาปลูกแก้วมังกร ประมาณ 200 ต้น

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน

Pick_boon
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 07:58:21 AM »

มัวเเต่คิดมันจะสำเร็จได้อย่างไร ต้องลงมือทำ ว่าแล้วก็เริ่มเลย
ผมจึงเริ่มด้วยการทำบล็อกหล่อเสาครับ  แล้วก็ทำการหล่อเสาเพื่อทำเสาหลังคาครับ  ทำเสาเองลดต้นทุนครับ

ผมรบกวนสอบถามครับ ด้านล่างของแบบ พี่ใช้อะไรรองครับ เห็นเหมือนจะเป็นเหล็ก
แล้วต้นทุนทำแบบ ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมก็กำลังมองหาวิธีทำเองเหมือนกันครับ เพราะจะทำเสาปลูกแก้วมังกร ประมาณ 200 ต้น

จริงๆแล้วแผ่นที่รองนั้นไม่ใช่เหล็กครับ เป็นแผ่นเรียบที่ใช่ในงานก่อสร้างทั่วครับ ซึ่งจะมีราคาไม่แพง ซึ่งที่เคยคำนวณไม่น่าจะถึง30 บาทต่อต้นในกรณีที่50ต้นขึ้นไป ยิ่งทำมากราคาก็ยิ่งถูกลงครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
som@kl
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:00:57 AM »

อยากดู ต่อครับ
ชอบสวน มะนาว สมบูรณ์ สวยงามมาก

Liked By: Sanya_Sr, laihan, andrew
ชาติ จ้าวสมุทร
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 02:06:03 PM »

ขอชมสวน

Liked By: laihan, andrew
prajak23
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 01:18:21 PM »

มะนาวงามมากครับ อยากสอบถามระบบน้ำครับท่านวางท่อเมนยาวกี่เมตร ท่อพีอีกี่เมตรกี่เส้น สปริงเกอกี่หัว ปล่อยพร้อมกันเลยใช่มั๊ยครับ แบบต่อตรงไม่ได้พักถังใช้ทามเมอร์คุม ปั้มแบบไหนครับ ปริมาณน้ำออกเฉลี่ยเท่าไหร่ พอดีมีคนมาขอให้ผมไปเดินระบบน้ำให้ เขาไม่ได้อยู่ตลอด ผมคิดว่าระบบแบบท่านน่าจะเหมาะ แต่ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้มากเท่าไหร่ ระบบที่สวนผมเป็นแบบปั้มสูบน้ำพักถังแล้วปล่อยครับ แต่แบบต่อตรงนี่ผมไม่แน่ใจกลัวต่อแล้วมันจะไหลไม่ทั่วสวนเขา เขามาให้ผมต่อระบบน้ำให้ แต่ระบบเครื่องปั้มน้ำเขาจะให้ช่างต่อให้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Captoon, Sanya_Sr, laihan, andrew

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Pick_boon
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 03:41:12 PM »

มะนาวงามมากครับ อยากสอบถามระบบน้ำครับท่านวางท่อเมนยาวกี่เมตร ท่อพีอีกี่เมตรกี่เส้น สปริงเกอกี่หัว ปล่อยพร้อมกันเลยใช่มั๊ยครับ แบบต่อตรงไม่ได้พักถังใช้ทามเมอร์คุม ปั้มแบบไหนครับ ปริมาณน้ำออกเฉลี่ยเท่าไหร่ พอดีมีคนมาขอให้ผมไปเดินระบบน้ำให้ เขาไม่ได้อยู่ตลอด ผมคิดว่าระบบแบบท่านน่าจะเหมาะ แต่ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้มากเท่าไหร่ ระบบที่สวนผมเป็นแบบปั้มสูบน้ำพักถังแล้วปล่อยครับ แต่แบบต่อตรงนี่ผมไม่แน่ใจกลัวต่อแล้วมันจะไหลไม่ทั่วสวนเขา เขามาให้ผมต่อระบบน้ำให้ แต่ระบบเครื่องปั้มน้ำเขาจะให้ช่างต่อให้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์
สำหรับระบบน้ำของผมจะคำนวณจาก หัวมินิสปริงเกอร์ ทั้งหมด150 หัว จ่ายน้ำหัวล่ะ 130-180 ลิตรต่อชม. รวมประมาณ19500 ต่อชม. ส่วนปั๊มน้ำใช้แบบหอยโข่ง ขนาด2นิ้ว จ่ายน้ำได้ 420ลิตร/นาที 1ชั่วโมงจะได้ 25200 ลิตร ซึ่งต้องคำนึงถึงแรงที่จะเสียไประหว่างทางอีก จะได้ปริมาณน้ำที่ใกล้เคียงไม่หนักแรงปั๊มน้ำ และน้ำไม่เบาไป ส่วนท่อเมนส์ใช้2นิ้วครับ ต่อท่อแยกใช้ท่อ pe ขนาด 25มิล ส่วนเรื่องปริมาณน้ำที่จะเท่ากันทั้งสวนนั้นขอให้ท่อเมนส์ผ่านกลางสวน แบ่ง2ฝั่งให้ใกล้เคียงกันครับ แล้วปริมาณน้ำจะใกล้เคียงกัน เพราะอย่างไรน้ำจะต้องมาเติมท่อเมนสืให้เต็มก่อนจึงจะไปเข้าท่อแยกครับ เพราะท่อเมนส์โตกว่า ส่วนถังพักผมก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Sanya_Sr, laihan, andrew
Pick_boon
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 02:01:31 PM »

เอารูปช่วงนอกฤดูของปีที่แล้วมาฝากครับไม่ได้ลงซะนาน

[/img]

Kittisak
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 10:05:26 PM »

พี่ครับผมบีมครับ  ผมชื่นชมด้วยคน พี่ซื้อพันธุ์จากที่ไหนครับ ราคา?  แล้ววงบ่อพี่ใช้ขนาดเท่าไหร่ ราคา? เสาที่พี่ใช้ทำขนาดความยาวเท่าไหร่ อยากทราบเวลาเราจะทำการลงเสาและความลึกที่ลง ระยะความหางของเสาที่ตั้ง แล้วที่สำคัญตรงที่เราจะยึดลวดหนามเราทำอย่างไรครับ เพื่อความแข็งแรง รบกวนให้คำชี้แนะอีกอย่างที่สำคัญ เราไม่สามารถไม่ใช้ปุ๋ยเคมีไม่ได้เลยหรอครับ ถ้าเราจะให้เป็น มะนาวอินทรีย์ ว่าแต่มะนาวอินทรีย์อาจไม่หอมไม่เปรี้ยวเท่าใช้เคมีป่าวนะครับ
อาจถามมากไปนิส แต่หวังว่าเพื่อพี่ๆ ที่ติดตามด้วยครับ รบกกวนครับ
jenwit168@gmail.com
0818669484
apinun siharat
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 04:07:07 AM »

สวัสดีครับพี่เจ้าของสวนมะนาวศิริบุพผา ผมมาทำงานที่แปดริ้ว สนใจสวนมะนาวพี่ครับ ผมอยากจะขอไปชมสวนได้ไหมครับ ขออนุญาตขอเบอร์โทรนะครับพี่  ผม นันต์ 0876122918

apinun siharat
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 04:28:58 PM »

สวัสดีครับพี่เจ้าของสวนมะนาวศิริบุพผา ผมมาทำงานที่แปดริ้ว สนใจสวนมะนาวพี่ครับ ผมอยากจะขอไปชมสวนได้ไหมครับ ขออนุญาตขอเบอร์โทรนะครับพี่  ผม นันต์ 0876122918
วันนี้ได้ไปเที่ยวชมสวนมะนาวศิริบุบผา ขอบคุณพี่ปิ๊กมากครับที่ช่วยแนะนำหลายๆอย่างเกี่ยวกับการปลูกมะนาว เจ้าของสวนใจดีมากครับ ขอบคุณนะครับ

Easyman_ubon
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:21:21 AM »

ห่างหายจากเรื่องราวของสวนมะนาวไปหลายวัน วันนี้มารายงานความก้าวหน้าครับ  ตอนนี้มะนาวของผมปลูกลงดินได้ 2 เดือนครึ่ง แล้วครับ มาชมภาพกัน

ตกบ่ายอากาศร้อนมากครับ

มะนาวงามดีครับ พอจะแนะนำสูตรผสมดินไหมครับ กำลังหาข้อมูลครับกำลังจะปลูกเดือนมกราคมครับ ขอบคุณครับ

Liked By: laihan, tomnoynew

" บ้าน สวน นา ดี "
บ้านโนนกุง ต.โนนกุง
อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี
34130
Sanya_Sr
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 01:40:30 AM »

สุดยอดไปเลยครับ ขอคาราวะงามๆ  ยิ้มเท่ห์
หากมีโอกาสต้องขอไปเยี่ยมที่สวนสักครา  อายจัง
loftalent
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 04:42:28 PM »

มีที่ดินที่พนมสารคามเหมือนกัน บ้านซ่อง ไม่รู้จะทำไร จะขายก็เสียดาย จะปลูกไร ดีอยู่ กทม ขับรถก็ไม่เป็น เศร้า ไปทำไรไม่ได้เลย

Liked By: laihan, andrew, Pinho
watwa.rram
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 09:02:32 PM »

มะนาวงามมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: laihan, Pinho
ธณวรรธฟาร์ม
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 02:14:27 PM »

ทำแบบหล่อเสาเองเลยเหรอครับ? ไม่ทราบว่าใช้แบบอะไรทำครับ น่าสนใจดีครับ ลดต้นทุนได้ดีเลยครับ
อีกนิด ไม่ทราบว่าใช้เหล็กอะไรเป็นแกนเสริมน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ลงทุนแม่แบบนี้เท่าไหร่ครับ ใช้อะไรทำบ้างครับ.

andrew
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 02:42:56 PM »

มะนาวผลดกมาก ๆ

Liked By: Pinho

FB: pathumthipgarden
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์