ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ รถไถนิวฮอลแลนด์บ้างครับ เทียบกับ คูโบต้า ยันม่าร์ (ซื้อแล้วครับ ลงรูป )  (อ่าน 90625 ครั้ง)
วังสมบูรณ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:59:29 PM »

เพื่อนๆผมมีเรื่องมาแชร์ :)เมื่อเดือนที่แล้วผมเข้าไปถามราคารถไถฟอร์ดในจ.อุทัยธานีโปรโมชั่นของเค้ารุ่น 38 เค้าแถมผานพรวน 1 ชุดก็โอเคนะ
แต่ไอ้ที่แรงกว่าคือ 48 แถมอุปกรณ์ 2 ชิ้นเลย แจ่ม เค้ายังแถมพวกปั๊มลมและเครื่องอัดฉีดด้วย  โอ้แม่เจ้า ;Dใครที่สนใจถามผมได้นะรายละเอียดยังมีอิกเยอะ

วัชรพงษ์ ลำนารายณ์ ลพบุรี 

TC48plus 655,000บาทส่วนลด70,000บาท ถึงสิ้นเดือนตุลาคม57

ผมดูมาจากเฟชบุค อายจัง

Liked By: Hilldago, Steve_Jeab

ratchaphon68
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:42:09 PM »

เพื่อนๆผมมีเรื่องมาแชร์ :)เมื่อเดือนที่แล้วผมเข้าไปถามราคารถไถฟอร์ดในจ.อุทัยธานีโปรโมชั่นของเค้ารุ่น 38 เค้าแถมผานพรวน 1 ชุดก็โอเคนะ
แต่ไอ้ที่แรงกว่าคือ 48 แถมอุปกรณ์ 2 ชิ้นเลย แจ่ม เค้ายังแถมพวกปั๊มลมและเครื่องอัดฉีดด้วย  โอ้แม่เจ้า ;Dใครที่สนใจถามผมได้นะรายละเอียดยังมีอิกเยอะ

วัชรพงษ์ ลำนารายณ์ ลพบุรี 

TC48plus 655,000บาทส่วนลด70,000บาท ถึงสิ้นเดือนตุลาคม57

ผมดูมาจากเฟชบุค อายจัง
ที่อุทัยพอจะแนะนำ บริษัท หรือเบอร์โทรได้ใหมครับ

Liked By: Steve_Jeab
saUY
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:57:11 PM »

ผมเองทำงานอยู่กับ New holland ครับมีรายละเอียดของ tc38r. Tc48r. Tc48r Plus. อยู่พอสมควรอยากทราบหรือสงสัยสัยสิ่งใดพร้อมตอบทุกคำถามไม่กั๊กทุกคำถามครับ
ถ้าต้องการเปลี่ยนให้เหมือน 48 พลัส ต้องจ่ายเพิ่มเท่าไรครับ และพอจะทีที่ชื้ออะไหล่ได้ไหมครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่อุดร

s30130s
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 01:34:21 AM »

ผมหาคำตอบได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 02:30:17 AM โดย s30130s » บันทึกการเข้า
winjung
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:03:29 AM »

กำล้งอยากเปลี่ยนแปลง ชีวิตครับ ไปทำไร่ ทำสวน  รูดซิบปาก เศร้า

อยากได้คำแนะนำ จากทุกคน เกี่ยวกับรถไถสักคัน
-มีสวนยางพาราย50ไร่ / ตัดหญ้า/บรรทุก ขี้ยาง/ พื้นที่ในสวนไม่ชันนะครับ
-มีที่เปล่า 30 ไร่ ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์/ไถ/หยอด/บรรทุกผลผลิต
-มีที่เปล่า 30 ไร่ ปลูกมันสำปะหลัง / ไถ/ยกร่อง/ ฉีดยา ฆ่าหญ้า/
-มีที่เปล่า 10 ไร่ กะว่าจะปลูก ผัก มะเขือ จำพวกนี้นะครับ/ ไถ / ตีดิน/

สิ่งที่ผมจะทำทั้งหมดนี้ ต้องมีรถไถ จึงขอความกรุณา แนะนำผมทีผมจะ ซื้อตัวไหน กี่แรงถึงจะเอางานอยู่แบบ พอดีและคุ้มค่าตรับ
ปล..มือใหม่ของแท้ ทำงานเก็บกิน ซื้อมาด้วยตัวเอง แต่อจะไปทำกลับ ไม่มีความรู้เรื่องรถไถเลย ช่วยหน่อยนะครับ.
อยู่อำเภอ น้ำหนาวนะครับ (งบน้อยนะครับ ห้าหมื่น สำหรับลงทุนซื้อรถไถ พ่อนแน่นอนครับ)

tomahok
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 11:57:30 AM »

มีใครใชรถไถ class 130 บ้างใหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 12:10:11 PM โดย tomahok » บันทึกการเข้า
Phattana
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:48:07 PM »

ผมเพิ่งซื้อยันม่าร์49แรงแต่เห็นคนใช้รถไถ่ใหญ่บอกว่าผานcmt24*6ใช้ดี. แต่ผมว่าหนักรถมาก ถ้าไถ่นาต้อซ้างช้าแต่ไถ่กลบได้ ถ้าลงน้ำอย่าหวังเลย. กำลังหาผานตัวใหม่อยู่เอา22นิ้ว

ammarin
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 08:01:51 PM »

เหยียบมิดเลยลูกพี่
มาไถ ตอ ยูคา ให้ผมหน่อยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

มีผู้รู้ บางท่าน บอกว่า ถ้าทุนน้อย หรือ ไม่รีบ ให้เอาสีน้ำมัน มาทาตอทุกครั้งเวลามันแตกยอด (ท่าจะดี)

Punya1038
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 08:30:11 PM »

ผมก็เล็งนิวฮอลแลนด์เหมือนกัน เพราะพี่ชายเคยใช้ Fordุ  มาแล้วไม่งอแงเลยครับ

fever
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 02:32:01 PM »

หลังจากจ้องมานาน  จัดมาแล้วครับ  Tc48r plus  ซื้อร้านที่พี่ชายเป็นช่างครับ  อยู่แยกสังขะสุรินทร์  ใช้มาเกือบเดือนแล้วแรงดี  ดันดินสนุกไม่อยากกินข้าว 
จะเอารูปมาให้ดูนะครับ

Liked By: anuput, pom2day, Steve_Jeab
japerm
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 07:17:56 PM »

ผมมี 48 พลัส 1 คันใช้ไม่ถึง 50 ชม.ไม่มีเวลาขับเพราะรับราชการ แรงดีซื้อมาหกแสนเจ็ด+ผานใบมีด ชุดตัดหญ้า แสนสี่
จอดไว้ไม่ได้ใช้เลย

fever
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 12:56:08 PM »

ผมมี 48 พลัส 1 คันใช้ไม่ถึง 50 ชม.ไม่มีเวลาขับเพราะรับราชการ แรงดีซื้อมาหกแสนเจ็ด+ผานใบมีด ชุดตัดหญ้า แสนสี่
จอดไว้ไม่ได้ใช้เลย
ผมก็รับราชการเหมือนกันครับ  แต่ทำนาด้วย เสาว์ อาทิตย์ หรือวันหยุดก็ไถนาปรับที่ครับตอนนี้  มีความสุขทุกทีที่ได้ขับรถไถ แทบจะไม่กินข้าวเที่ยงครับ

Liked By: pom2day, Steve_Jeab
bomxx
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:25:53 PM »

รับราชการครับ ทำนาด้วย 60 ไร่ ใช้ยันม่าร์ 45 TLX ครับ (ตอนนั้น 49 แรงออกมาแล้วแต่ไม่เอา เพราะยังไม่ทราบปัญหา)  รถไม่ค่อยได้ใช้ ปีแรก ปกติดี  ปีที่ 2 ลูกปืนเกียร์ดัง(เหมือนจะพัง)ปรากฏว่าลูกปืนเป็นตามด(ซ่อม) ทำนาเสร็จรถจอดนาน ซีลล้อหลังรั่ว 2 ล้อ ช่างบอกไม่ค่อยได้ขับทำให้ซีลแข็ง(2ปี ใช้รถไป 200  กว่าช.ม.) หลังจากซ่อมที่กล่าวไปแล้วจะขยันขับมากกว่าเดิม ขยับรถทุกสัปดาห์ที่ไม่ได้ใช้งาน (ช่างบอกใช้ยันม่าร์ห้ามขี้เกียจ)ตอนนี้ปี่ที่ 4 แล้ว 880  กว่า ช.ม.  โดยภาพรวมผมว่าถ้าเรารู้จักรถมันก็ใช้ทนนะ ตอนนี้ไม่ได้ซ่อมอะไรเลย  ทำนา ทำไร่ 100 กว่าไร่ครับ(เขาหมดสัญญาเช่าอีก 40 ไร่)  ไถไปเถอะทั้งวัน เครื่องไม่ร้อน(เวลาผมทำงานต้องทำแข่งกับเวลา เพราะได้ทำเฉพาะวันหยุด เลยทำทั้งวันตั้งแต่เช้าตรู่ยันมืดหรือบางครั้งมีทำกลางคืนด้วย พักเวลาแค่กินข้าวเท่านั้น)  ผมว่ารถใช้ดีครับ  ประหยัดมาก(มาก) เต็มถัง 40 ลิตร ถ้าดันดิน ทั้งวันหมด ครึ่งถัง ไถทั้งวันไม่หมดถังเหลือ 1 ขีด(ประมาณ 10 ลิตร)  ปั่น ทั้งวัน หมดถัง(ขีดแดง) ตอนเย็นๆ เกือบมืดครับ  ผมใช้ผาน 24 นิ้ว 6 ใบของ CMTไถดีมาก  ใครว่าหนักแรงรถผมว่าไม่นะแล้วแต่การปรับครับ(พอดีผมเล่นฟอร์ดมาก่อน จึงปรับไม่ยาก)  ไม่เชียร์ยี่ห้อไหนแต่อยากแชร์ประสพการณ์ครับ  อีกนิดน้ำมันเกียร์เพลาหน้าให้เติมให้เกินขีดบนนะครับ (บริษัทไม่บอกแต่ช่างบอกมา)เพราะถ้าเติมแค่ขีดน้ำมันจะสาดไม่ถึงลูกปืนตับบนทำให้ลูกปืนเสียบูทสึก ...ตามนี้ครับ
ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 04:14:30 PM »

กระทู้นี้เป็นประโยชน์อย่างมาก อายจัง อายจัง อายจัง

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
wichai_ptt
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 02:00:30 PM »

แนะนำท่านที่ต้องการรถไถไปใช้งาน ท่าน winjung นะครับ
ก่อนอืนต้องทราบความประสงค์ทานก่อนนะครับว่าท่านจะเอารถไถมาทำอะไรบ้าง
 ทำไร่ ต้องเล่นรถใหญ่นะครับ ไถลึก แรงดี ดันดินก็แรงสะใจ ใช้กับอุปกรณ์ขนาดใหญ่ได้ ได้งานเร็ว หรือรถขนาดตั้งแต่ 60 แรงม้าขึ้นไปนะครับ
ขนาดของผานไถ 24-26 นิ้ว การไถจะลึกกว่ารถเล็ก อาจไถลึกได้ถึง 40 เซ็น
 หรือถ้าท่านงบน้อย ก็ไม่ควรต่ำกว่า 45 แรงม้าขึ้นไป ประหยัดลงมาหน่อย แต่ไถไม่ลึกมาก แต่ก็พอทำได้ครับ ขนาดผานไถ 22 นิ้ว ไถลึกเต็มที่ได้ไม่เกิน 30 เซ็น รถก็ลากไม่ไหวแล้วครับ สำหรับยี่ห้อแล้ว สำหรับตัวผม มีให้ท่านเลือกอยู่ 3 ยี่ห้อ  1.นิวฮอลแลนด์ (ฟอร์ด) 2 .จอห์นเดียร์ 3.คูโบต้า  ข้อดีมีต่างกัน แล้วแต่ท่านชอบครับ
ถ้ามีงบมากแนะนำเล่น นิวฮอลแลนด์ (ฟอร์ด)นะครับ ไม่จุกจิด อุปกรณ์ใช้กันได้ทั่วโลก (เวอร์ไปไหม) แต่ถ้างบท่านน้อย แนะนำให้เล่น จอห์นเดียร์ 5045 นะครับ ใช้งานคล่องตัว ฐานล้อกว้างกว่าคูโบต้า 47 แรง วิ่งบนทางเรียบเร็วกว่าคูโบต้า ทรงตัวดีกว่าเพราะว่าฐานล้อกว้างกว่า ขนาดล้อใหญ่กว่าคูฯ 47 มิติใหญ่กว่าแน่นอน ไถลึก รับรองไม่ผิดหวัง  แต่ถ้าลงนาต้องคูโบต้า 47 แรง เหมาะกว่า น้ำหนักเบาคล่องตัวด้วยเกียร์เปลี่ยนทิศทางแบบไม่ต้องหยุดรถ
fever
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 04:21:15 PM »

หลังจากใช้มาได้1ปีเพิ่งเริ่มลงนาปีที่2ครับtc48r plus ใช้ได้500ชั่วโมงทำนาหว่านประมาน70ไร่สรุปคร่าวๆแบบนี้ครับ
1.การซ่อมแซมไม่มีครับ
2.ซ่อมบำรุงเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะเวลา
3.เพิ่มเติมคือผมติดตั้งกรองดีเซลเพิ่มโดยใช้กรองใสดักน้ำและ่นอะไหล่ของคูโบต้าL4708ราคา650บาทเพราะกรองที่มากับรถเราทองไม่เห็นความากปรกครับ
4.การทำงานครับไถช้าใช้เกียรหลัก3รอง3 ถ้าใช้3/4ต้องเร่งเครื่องถึง2000rpmแต่ผมกลัวเครื่องพัง(หรือผมคิดผิด)
5.การสิ้นเปลืองน้ำมันเติมเต็มถัง45ลิตรไถ9โมงพักเที่ยง1ชั่วโมงถึงหกโมงเย็นขีดแดงครับ(ผมไถเกียร์3/3รอบเครื่อง1600/1700rpmผมทำถูกต้องไหมครับ)
6.ผมว่ามันเหยียบไม่ค่อยพุ่งเมื่อเทียบกับคูโบต้าของลุงเหมือนเสียงมันเอื้อๆ(เป็นเพราะท่อพักมันใหญ่ไปหรือเปล่าครับ)
ผมเพิ่งเคยใช้รถไถคันแรกของชีวิตช่วยแนะนำด้วยครับ
หาวิธีลงรูปไม่ได้ครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์