หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ รถไถนิวฮอลแลนด์บ้างครับ เทียบกับ คูโบต้า ยันม่าร์ (ซื้อแล้วครับ ลงรูป )  (อ่าน 92316 ครั้ง)
knkknd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:24:35 PM »

แนะนำให้ซื้อนิวฮอลแลนด์(ford)ครับ เนื่องจากที่บ้านได้ทดลองใช้ทั้งสามยี่ห้อดูแล้ว คูโบต้าเขามาดูแลดีในช่วงต้นๆ หลังจากนั้นเราต้องพึ่งตัวเองครับอะไหล่แพงด้วยแถมน้ำมันในส่วนต่างๆชอบรั่วซึมโดยเฉพาะช่วงฝาเกียร์ ส่วนยันมาร์บริการดีครับอะไหล่ราคาไม่แพงมากแต่หายากหน่อย(แถวบ้านผม)ทำงานเหมือนคุณชายเลยจุกจิก ทั้งสามคันไม่ใช่รถผมคนเดียวหรอกยันมาร์เป็นของน้อง นิวฮอลแลนด์เป็นของพี่ คูโบต้าของผม ทั้งสามคันไว้รับจ้างด้วยกันไปด้วยกันทำงานพื้นที่เดียวกัน คูโบต้า ยันมาร์ร้องไห้แต่นิวฮอลแลนด์ยังนั่งยิ้มอยู่เลย แต่เเพงกว่าเขาเท่านั้นแหละเจ้านิวฮอลแลนด์

jack99
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:24:33 PM »

แนะนำให้ซื้อนิวฮอลแลนด์(ford)ครับ เนื่องจากที่บ้านได้ทดลองใช้ทั้งสามยี่ห้อดูแล้ว คูโบต้าเขามาดูแลดีในช่วงต้นๆ หลังจากนั้นเราต้องพึ่งตัวเองครับอะไหล่แพงด้วยแถมน้ำมันในส่วนต่างๆชอบรั่วซึมโดยเฉพาะช่วงฝาเกียร์ ส่วนยันมาร์บริการดีครับอะไหล่ราคาไม่แพงมากแต่หายากหน่อย(แถวบ้านผม)ทำงานเหมือนคุณชายเลยจุกจิก ทั้งสามคันไม่ใช่รถผมคนเดียวหรอกยันมาร์เป็นของน้อง นิวฮอลแลนด์เป็นของพี่ คูโบต้าของผม ทั้งสามคันไว้รับจ้างด้วยกันไปด้วยกันทำงานพื้นที่เดียวกัน คูโบต้า ยันมาร์ร้องไห้แต่นิวฮอลแลนด์ยังนั่งยิ้มอยู่เลย แต่เเพงกว่าเขาเท่านั้นแหละเจ้านิวฮอลแลนด์
ขอเพิ่มเติมครับ นิวฮอลแลนด์ ไม่ใช่ฟอร์ดนะครับ แต่ซื้อบริษัทฟอร์ดรถไถ แต่บริษัทนิวฮอลแลนนี้เกิดมาร่วม สองร้อยปีแล้วครับ
ต่อไปจะไม่มีฟอร์ดรถไถผลิตมาอีกแล้วแต่จะเป็นส่วนหนึ่งของนิวฮอลแลนด์ สัญชาติอิตาลี
jack99
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:28:50 PM »

ราคารุ่น 38 แรงม้า เฉพาะรถนิวฮอลแลนด์ราคาตั้ง 465000 บาท ต่อรองได้ ขอส่วนลด ของแถมได้ครับ
ซึ่งราคาถือว่าถูกกว่า คูโบต้า เพราะแรงม้าได้มากกว่า ที่บอกว่าราคาสูง น่าจะราคาดาวน์ครับ เพราะต้องใช้
เงินดาวน์เยอะกว่า มั้งครับ   

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ นิวฮอลแลนด์ แต่ตัดสินใจซื้อแล้ว ถ้ารับรถจะมาบอกเล่ากันครับ จริงๆ ก้อไม่รู
เรื่องการบริการ คุณภาพว่าเป็นอย่างไร แต่เชื่อว่า ความคงทน ดีกว่าคูโบต้า ( ค่ายญีปุ่น )   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: NKC, Steve_Jeab
NARONG_PU
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:34:50 PM »

ผาน เป็นของ LCS ครับ = 34,500 บาท ตอนแรกจะใช้ของ CMT แต่พ่อบอกหนักเกินไป เคยใช้ของ LCS แล้วเหมาะกับดินแถวบ้านมากกว่า ราคาก็สมเหตุสมผล
  ส่วนค่ารักษาระยะสัญญาคือ ผมส่งรายปีครับ ปกติตามกฎหมายถ้าเราขาดส่ง 3 งวด(3เดือน) เค้าสามารถยึดรถเราได้ จึงมีค่ารักษาระยะ
สัญญา เดือนละ 2 พันกว่าบาท หนึ่งปีก็ 2 หมื่นกว่าบาท (ผมทำงาน กทม ช่วยครึ่งนึง+พ่อทำนา+ไร่ ช่วยครึ่งนึง)
  โดยรวมแล้ว ค่างวด(130,00+-)+ค่ารักษาระยะสัญญา(20,000 +)= 150,000+ ส่ง 6 ปีครับเหลือ เก็บแล้วโปะ ดีเดียวเลย
 ส่วนทำไมไม่เลือกนิวฮอลแลน วงล้อเล็กกว่า หนีหล่มแถวบ้าน ไม่ค่อยทัน เหมาะกับงานไร่มากกว่า ส่วนเรื่องอื่นๆๆ แล้วแต่คนขับ ถ้ามือเดียว บำรุงรักษา ดีๆๆเข้าใจรถ รถก็อยู่กับเรานานครับ เครื่องจักรมีเสื่อมสภาพตามกาลเวลา ไม่มีตัวไหนอยู่กับ เราตลอดไป ขึ้นอยู่กับว่า
เหมาะกับเราหรือไม่ครับ ให้ลองขับก่อน
aofja
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 09:47:19 PM »

ขอเพิ่มเติมครับ นิวฮอลแลนด์ ไม่ใช่ฟอร์ดนะครับ แต่ซื้อบริษัทฟอร์ดรถไถ แต่บริษัทนิวฮอลแลนนี้เกิดมาร่วม สองร้อยปีแล้วครับ
ต่อไปจะไม่มีฟอร์ดรถไถผลิตมาอีกแล้วแต่จะเป็นส่วนหนึ่งของนิวฮอลแลนด์ สัญชาติอิตาลี
ไหนๆนิวฮอลแลนด์ก็ของอิตาลีแล้ว คนนำเข้าน่าจะเอารถไถของแลมโบกินีมาทำตลาดบ้าง อิตาลีเหมือนกัน  ตอนนี้ผมเห็นมีคนนำเข้ารถไถดอยส์ฟาร์คันสีตองอ่อนของเยอรมันมาขายในไทย อีกยี่ฮ้อคันสีส้มไม่รู้ของอะไรแต่ไม่ใช้คูโบต้าหรือไคโอติเพราะคันใหญ่ มีมาขายหลายๆยี่ฮ้อจะได้มีการแข่งขันกันแบบรถยนต์

Liked By: NKC, Steve_Jeab
worraphot
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:13:13 PM »

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ครับ ขอถามผู้รู้คัรบ ผมเห็นในโชว์รูม คูโบต้า 24แรง น่ารักดีแต่ไม่รู้น่าใช้ดีหรือเปล่า สำหรับไว้ใช้เองพื้นที่เล็กๆ ทำนา1ไร่ ทำสวน2ไร่และไว้ตบแต่งบริเวณนิดหน่อย มีผานดัน ผานสาม และโรตารี มือสองราคารวมประมาณ300,000 (ตัวเลขกลมๆ)ครับ อยากได้แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจ รอคำแนะนำอยู่เหมือนกันครับ

Liked By: Steve_Jeab
Service
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:31:51 PM »

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ครับ ขอถามผู้รู้คัรบ ผมเห็นในโชว์รูม คูโบต้า 24แรง น่ารักดีแต่ไม่รู้น่าใช้ดีหรือเปล่า สำหรับไว้ใช้เองพื้นที่เล็กๆ ทำนา1ไร่ ทำสวน2ไร่และไว้ตบแต่งบริเวณนิดหน่อย มีผานดัน ผานสาม และโรตารี มือสองราคารวมประมาณ300,000 (ตัวเลขกลมๆ)ครับ อยากได้แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจ รอคำแนะนำอยู่เหมือนกันครับ

พื้นที่น้อย  ใช้รถเก่านอกดีกว่า  ดันหรือตกแต่ง  ไม่ได้ทำบ่อย จ้าง ก็คุ้มกว่าอยู่ดี  เอามาไว้ ลาก ไถนิดหน่อยๆ  หรือปั่นน้ำ ฉีดปุ๋ย ก็คุ้มแล้ว     30000  มือสองรถนอก น่าจะโอนะ
ืnobi19
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:47:25 AM »

รอพี่จีนก็อปได้ก่อน ทั้ง 3 ยี่ห้อที่กล่าวมากระเด็น  ยิงฟันยิ้ม
NKC
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:15:11 AM »

พื้นที่ไม่กี่ไร่ลองรถไถเก่าญี่ปุ่นน่าจะดีกว่าราคาไม่ถึงแสนที่ห้องค้า-ขายเครื่องมือเกษตรเห็นรถไถตัว15แรงม้าน่าใช้มากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jack99
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:09:07 PM »

รับรถแล้วครับ

jack99
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:42:37 PM »

รูปนี้เพิ่งประกอบผานหลังเสร็จครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:45:49 PM โดย jack99 » บันทึกการเข้า
jack99
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:51:06 PM »

ผานหลังครับ

jack99
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:52:32 PM »

ห้องเครื่องครับ ปิดฝากระโปรงยากไม่ค่อยลงล็อก เป็นข้อติข้อเดียวสำหรับรถคันนี้ที่เห็นนะครับ  ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นไหม

jack99
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:53:24 PM »

หน้าปัดดิจิตอล โชว์ ชั่วโมงการทำงาน

jack99
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:54:39 PM »

ด้านข้างครับ

Santiburi
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:47:28 PM »

สวยครับ ช่วยรายงานการไช้งานเรื่อยๆจะดีมากครับ จะได้เป็นตัวเลือกสำหรับท่านอื่นๆด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์