หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองปลูกนุ่นครับ  (อ่าน 12989 ครั้ง)
บ้านไร่สายวารี
เกษตรกรมือใหม่
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:44:31 AM »

ต้นนุ่นกะ ต้นงิ้ว...(อีสาน)   ใช่ตัวเดียวกันป่าวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

singmuangsang
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 04:13:24 PM »

อยากทราบว่าบริเวณไหนของประเทศไทย ที่มีการปลูก/หรือป่านุ่นธรรมชาติ ที่ใหญ่และ มากที่สุด ครับ
ผู้รู้ตอบหน่อยครับ มีรูปยิ่งดี อยากไปดูเผื่อทดลองปลูก
Thesun215
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:33:45 PM »

ต้นนุ่นกะ ต้นงิ้ว...(อีสาน)   ใช่ตัวเดียวกันป่าวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แม่นแล้วครับ หมากงิ้วนั่นเอง
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: ford
atsk
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:12:31 PM »

ปลูกเลยครับ สนับสนุน
แต่อย่าปลูกอย่างเดียวนะครับ เพราะนานกว่าจะได้ขาย  และมีขายแค่ปีละครั้ง

ราคาบักงิ้ว หรือ ฝักนุ่นแถวบ้านผม  ร้อยละ 25 บาทครับ ( 100 ฝัก 25 บาท )
นั่งนับกันเลย บางปีแพงๆ ก็ร้อยละ 35-40 บาทครับ

แนะนำพันธุ์นุ่นที่น่าปลูกคือ พันธุ์พื้นบ้าน หรือคนอีสานเรียก บักงิ้วป้อม ลูกสั้นๆป้อมๆ เนื้อแน่นๆ ดก โคตรดก และไม่เป็นแมงเจาะผล

ส่วนพันธุ์ใหม่ที่หลวงเคยนำมาให้ปลูก ฝักใหญ่ยาวเกือบศอก น่าจะได้ผลผลิตเยอะ แต่ไม่เลย เนื้อน้อย ไม่ดก ติดลูกห่างมากๆ และที่สำคัญ แมงเจาะเยอะมากครับ

สมัยก่อนบ้านผมจะมีรถมารับตีนุ่น พวกเราชาวบ้านก็ปอกและแกะนุ่นใส่กระสอบไว้มีเมล็ดปนรอรถตีนุ่นมาปีละครั้ง
หรือถ้าไม่อยากจ้างรถตีนุ่น ก็สามารถตีเองได้แต่จะช้า
ตีนุ่นเพื่อแยกเมล็ดออกจากปุยนุ่นครับ  ปุยนุ่นเราก็เอากลับมาใช้ ส่วนเมล็ดนุ่นเค้าก็ส่งเข้าผลิตอาหารสัตว์ หรือส่งโรงงานหีบน้ำมันไว้ผสมน้ำมัน ..... (พูดไม่ได้ เดี๋ยวโดนฟ้อง)
ทุกวันนี้แม่ผมก็ยังยัดหมอน ยัดที่นอนด้วยนุ่น ถ้าไม่ยัดเองก็มีคนมาซื้อไม่อั้นครับ

ส่วนวิธีการเก็บ ถ้าไม่ใช้ลิง ก็ใช้ไม้สอยเมื่อยคอกันไปเลย
แต่สมัยนี้ไม่มีใครใช้ลิงหรือสอยแล้วครับ 
บ้านผมจะใช้คนขึ้น เขย่า ขย่มกิ่งตอนที่ลูกเริ่มแก่ แต่ยังเขียวอยู่ค่อยเอามาตากให้แห้งทีหลัง เพราะถ้าปล่อยให้แห้ง แตกบนต้น เวลาเก็บจะปลิวหนีหมด

ต้นนุ่นบางต้น เป็นนุ่นธรรมดาแต่มีหนามบ้างประปราย
ถ้าเป็นต้นงิ้วผา หรือ งิ้วหนาม ที่ปีนกันในนรก  อันนั้นฝักไม่ค่อยดก 

Liked By: arti, ja-101, phahin peshgra
Thesun215
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 07:11:11 AM »

แม่ผมบอกว่า ปลูกต้นงิ้วง่ายมาก เอากิ่ิงไปชำปลูกก็ได้ครับ
laoprasert
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:45:48 PM »

แม่นแล้วครับ หมากงิ้วนั่นเอง
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
และที่มีหนามใหญ่ดอกสีส้ม(เกษรเอามาแกงได้)เอิ้นว่า "ต้นงิ้วผา"ปลูกมากที่นรกครับ เอาไว้ให้คนปีนเล่นครับ555
kruyai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 09:42:46 AM »

ถ้ามีที่เหลือเยอะๆ ปลูกเลยครับ ต่อไปอาจหาดูยากแล้ว คนไม่ปลูก เพราะที่นอน หมอน ยัดด้วยใยสังเคราะห์ ทำจากยางพารา ต้นนุ่นมันให้ผลปีละครั้ง และต้นมันสูง สอยยาก ไม้เนื้ออ่อน ไม่มีค่าทางเศรษฐกิจ นุ่นมันจะแห้งตอนปิดเทอมเมษา ตอนเด็กแม่ผมใช้ให้ปอกนุ่น แล้วเอาไม้ไผ่ทำเป็นตัว ที มาปั่นเอาเมล้ดนุ่นออก นุ่นจะปลิวเข้าจมูก เป็นงานที่ผมขี้เกียจมากและอารมณ์เสีย แหะๆๆๆ แต่พอมาตอนนี้ก็เข้าใจแม่ เพราะที่นอน หมอนที่เรานอน ใช่นุ่นทั้งนั้น สมัยก่อนไม่มีใยสังเคราะห์ขาย  ข้อดีของนุ่นอีกอย่างคือดอกนุ่นมีน้ำหวาน หวานมาก ผึ้งชอบ ปลูกแล้วเลี้ยงผึ้งดีเลย น้ำผึ้งดอกนุ่นมันจะเหลืองอ่อนๆ ใส หอมหวาน และข้อสุดท้ายผมได้ดูยูทูบ เขาเอาต้นนุ่นมาเสริมรากทุเรียน โคตรฉลาดเลย ผมเลยอยากหาต้นนุ่นมาเสริมรากทุเรียนแล้วสินะตอนนี้ แต่หาไม่ได้ เศร้านิดๆ
phalikhit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 11:13:52 AM »

.....สุดท้ายผมได้ดูยูทูบ เขาเอาต้นนุ่นมาเสริมรากทุเรียน โคตรฉลาดเลย ผมเลยอยากหาต้นนุ่นมาเสริมรากทุเรียนแล้วสินะตอนนี้ แต่หาไม่ได้ เศร้านิดๆ

อย่าเศร้าเลยครับ  ครูใหญ่  เขาจะเปลี่ยนผู้อำนวยการมาเป็นครูใหญ่แล้ว (แต่ยังมีผู้อำนวยการบางคนยังคัดค้านอยู่)

ต้นนุ่นในชนบท  พอจะมี  หาได้ไม่ยากครับ  ได้มาฝักเดียวก็ได้เมล็ดมาเพาะเสริมรากทุเรียนได้หลายต้นแล้ว

ว่าแต่ ครูใหญ่มีทุเรียนกี่ต้น
ไก่แจ้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:36:05 PM »

ถ้าเราไม่อยากให้ต้นนุ่นสูง สามารถตัดยอดก่อนที่มันจะสูงเกิน 10  เมตร จะเป็นอันตราต่อต้นใหมครับ  และพิ้นที่น้ำขังช่วงฤดูฝน ราว ครั้งละ 5-8 วัน สามารถปลุกต้นนุ่นได้ใหมครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 02:13:33 PM »

ถ้าต้นสูง  ตัดยอดได้  แต่ยอดที่แตกออกมาใหม่ มันก็จะพยายามสูงต่อไปอีก
เลือกปลูกพันธุ์ที่ไม่สูง ก็มีนะครับ  แต่คุณภาพของนุ่นอาจจะด้อยกว่ากันนิดหน่อย
(ได้่อย่าง เสียอย่าง)

เรื่องน้ำท่วม ไม่ทราบครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์