หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังๆ หน่อยครับ ขับรถไถ  (อ่าน 3641 ครั้ง)
jack99
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:24:21 PM »

อ่านข่าวนี้แล้วไม่สบายใจเลย ขอนำมาโพสเตือนท่านสมาชิกครับ ใครมีเทคนิคขับรถไถอย่างไรให้ปลอดภัย รบกวนชี้แนะได้เลยครับ

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ

http://www.thairath.co.th/content/region/324588

2502
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:05:00 PM »

แถว ๆ บ้านก็มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเมื่อสองเดือนที่แล้วเองค่ะ  ผู้ตายก็เป็นลูกชายคนเดียวของบ้าน  เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงให้กับครอบครัว  มีภรรยา และ ลูกสองคน ยังเล็ก ๆ อยู่เลยค่ะ   เขาเอารถไถเข้าไปปรับที่ตามคันนา  อาจจะเป็นด้วยดินต่างระดับ เลยทำให้รถไถพลิกคว่ำ  สภาพศพมีดินโคลนเข้าไปในปอดเยอะมาก  คงจะเป็นเพราะล้อรถไถมันตะกรุยเอาดินขึ้นมา และเขาหนีออกมาไม่ได้  ถึงมีแต่ดินโคลนเต็มไปหมด  พ่อเขาไปเห็นสภาพศพลูกชายตาย  ตอนที่ออกไปตามลูก  เพราะเห็นว่าใกล้จะค่ำแล้ว ทำไมยังไม่กลับบ้าน  ตอนที่ทราบข่าวว่าเขาตาย ก็สงสารครอบครัวเขาเหมือนกันค่ะ  ตอนนี้ พ่อเขาก็ประกาศขายที่นาตรงนั้นแล้วค่ะ  ขนาดตอนเกี่ยวข้าว  ก็มีคนที่เอาแรงคืน (หมายถึงใช้วิธีลงแขก) ไปช่วยเก็บเกี่ยวให้  แต่ว่า เจ้า คือพ่อและแม่ของคนตาย กลับไม่ไปเกี่ยวข้าวด้วย   ไม่ทราบว่าจะกลัวผีของลูกชาย หรือ ไม่อยากจะเห็นสถานที่นั้นอีก   แต่เรื่องกลัวผีนี่ก็ส่วนหนึ่งค่ะ  เพราะคนแถว ๆ นี้กลัวผีขึ้นสมองเลยค่ะ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Liked By: sompol, jack99, cha2000, NKC, supischa
jack99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:38:31 PM »

ผมเองอยากกแนะนำแต่จนปัญญาครับ เพราะไม่เคยขับเลย แต่สะท้อนใจข่าวนี้เพราะว่ากำลังจะซื้อรถไถครับ

Liked By: 2502
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:12:25 PM »

การขับรถไถนั้นถ้าไม่รู้จริงก็คงคิดว่าขับได้ง่ายๆนะครับ ขับอย่างไรให้ปลอดภัยต้องถามช่างกลเกษตรหรือไม่ก็เกษตรกลวิธานดูได้

การขึ้นเนินอันตรายที่สุด โดยเฉพาะรถใหญ่อย่างฟอร์ดแต่ก็ไม่เสมอไปแม้คูโบต้าหรือยันม่าร์เล็กๆ ก็ตายได้หากท่านหล่นลงตรงช่วง

ตัวเครื่องร้อนๆ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้จากไปครับ แล้วเรื่องผีที่มากับรถกับเจ้าที่อันนี้ไม่เชื่อก็โปรดอย่าได้ลบหลู่เลยครับ

Liked By: tikung, 2502, jack99, NKC
artant999
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:49:26 PM »

ผมเองก็เกือบคว่ำมาครั้งนึงครับ เนีื่องจากตอนนั้นยังทำงานที่กรุงเทพ  แต่ว่าที่บ้านใช้ให้ไปวิ่งร่องน้ำทิ้ง   แล้วตอนที่ลงก็หาจุดที่คิดว่าไม่ชันมากแล้ว  แต่เอาเข้าจริงก็ชันมากอยู่ดี   ตอนลงไม่มีปัญหาอะไรครับ  ตอนขึ้นเนี่ยซิ  หันหน้ารถไม่ตรงด้วย พอล้อหน้าเร่มขึ้นรถก็เริ่มล้อฟรีและบิดตัวไปทางด้่นข้าง ทำให้ล้อหลังอยู่ต่างระดับกันมาก  และขึ้นจากโคลนด้วย  รถก็ลิ่นไปกันใหญ่  ดีที่ว่าวันนั้นเอาตัวรอดมาได้    แต่ก็จำภาพเหตุการณ์หวาดเสียวครั้งนั้นได้ครับ  ยังจำติดตาไม่หาย  เพราะรถล้อหน้ายกขึ้นและตะแคงไปด้านข้างแล้ว แต่ผมเร่งเครื่องช่วยล้อหลังเลยตะกุยให้ขึ้นมาได้  อันตรายมากครับ  ทุกวันนี้ขับชำนาญขึ้นมาก  แต่จุดที่ผมคิดว่าไม่ปลอดภัยผมก็ไม่เสี่ยงครับ

Liked By: , jack99, supischa
pantep
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:14:43 AM »

-ขับรถไถอะไรครับ นั่งขับหรือว่าเดินตาม ถ้าเดินตามก็ระวังอย่าให้มันตีซี่โครงอ่อน ตัวอย่าเข้าไปในหางจับ จะเรียกว่าแฮนด์ก็ได้ ถ้าเข้าไปอันตรายเพราะมันจะตีซี่โครง2ข้างของคุณ ข้อสำคัญเวลาขับรถไถเดินตามต้องเกร็งข้อมือให้แน่น แถวบ้านเขาเรียกรถไถแม่หม้าย ตายผ่อนส่ง
เซฟตัวเองให้ดีเด้อ อย่าประมาท ชีวิตก็จะอยู่รอดปลอดภัย
ถ้าเป็นรถไถนั่งขับก็อย่าไปฝืนปีนล้อข้างเดียว ต้องระมัดระวังให้มากถ้าไม่ประมาทหนักก็จะเป็นเบา

Liked By: 2502, jack99, NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:17:53 AM โดย pantep » บันทึกการเข้า
ภัทรพล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:04:32 AM »

ผมว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ ไม่ใช่เฉพาะรถไถ โดยเฉพาะเครื่องมือหนักและเบา เกี่ยวกับเกษตร ฝากเพื่อน ๆ อย่ามองข้ามความปลอดภัยนะครับ

ตอนนี้แม้กระทั่ง ตัดกิ่งไม้ หรือ ผ่าไม้ไผ่ ผมยังใส่ถุงมือเลยครับ (ผมว่าบางคนไม่ได้ใส่) ชาวบ้านมองกันใหญ่เลยครับ หาว่าเราเป็นสิงห์สำอาง 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 2502, jack99, 5XXA, , supischa
kingfisher
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:28:41 AM »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับสำหรับการเตือนภัย  แถวบ้านผมส่วนใหญ่จะเป็นขี่มอเตอร์ไซร์ชนท้ายรถไถครับ เพราะรถไถบางคันไม่มีไฟ

Liked By: , jack99
kuk_kan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:29:40 AM »

รถไถเดินตามผมยังคว่ำมาหลายรอบแล้วครับบางทีเอาลุยหญ้าไปมองไม่เห็นก้อนหินขนาดเท่าลูกบอลล้อเหยียบข้างเดียวพลิกเลย

Liked By: 2502
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 06:20:10 PM »

ผมเองก็เกือบคว่ำมาครั้งนึงครับ เนีื่องจากตอนนั้นยังทำงานที่กรุงเทพ  แต่ว่าที่บ้านใช้ให้ไปวิ่งร่องน้ำทิ้ง   แล้วตอนที่ลงก็หาจุดที่คิดว่าไม่ชันมากแล้ว  แต่เอาเข้าจริงก็ชันมากอยู่ดี   ตอนลงไม่มีปัญหาอะไรครับ  ตอนขึ้นเนี่ยซิ  หันหน้ารถไม่ตรงด้วย พอล้อหน้าเร่มขึ้นรถก็เริ่มล้อฟรีและบิดตัวไปทางด้่นข้าง ทำให้ล้อหลังอยู่ต่างระดับกันมาก  และขึ้นจากโคลนด้วย  รถก็ลิ่นไปกันใหญ่  ดีที่ว่าวันนั้นเอาตัวรอดมาได้    แต่ก็จำภาพเหตุการณ์หวาดเสียวครั้งนั้นได้ครับ  ยังจำติดตาไม่หาย  เพราะรถล้อหน้ายกขึ้นและตะแคงไปด้านข้างแล้ว แต่ผมเร่งเครื่องช่วยล้อหลังเลยตะกุยให้ขึ้นมาได้  อันตรายมากครับ  ทุกวันนี้ขับชำนาญขึ้นมาก  แต่จุดที่ผมคิดว่าไม่ปลอดภัยผมก็ไม่เสี่ยงครับ

ใครสอนให้เดินหน้าขึ้นเนินครับอันตรายมากไม่ตายก็นับว่าบุญแล้ว เวลาขึ้นเนินต้องถอยหลังขึ้นไม่งั้นก็จะเป็นอย่างที่คุณเล่ามา หลายคนไม่ได้มีโอกาศมาเล่า
aofja
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:36:31 PM »

เรื่องรถไถคว่ำนี้ผมเห็นมาต้องเจ็บตัวทุกราย ขนาดรถไม่เร็วนะ  แนะนำได้แค่เวลาจับงานอย่าจับงานขวางมอ ติดใบมีดไปด้วยทุกครั้งเวลาเห็นท่าไม่ดีวางผาน วางใบมีดเลยพยามหันหน้ารถลงมอเสมอ (ว่าแต่ท่านรู้จักคำว่ามอกันหรือเปล่าหว่า)
ส่วนรถไถเดินตาม อย่าเอาตัวไปอยู่ในหาง อย่าจับหางแน่นใช้วิธีพลักๆดันๆ เวลาต่อพ่วงสาลีทำบูทให้หางอยู่สูงกว่าหัวเข่า ให้หางไปอยู้ด้านหน้าให้เวลาขับต้องโน้มไปข้างหน้าเล็กน้อย เวลาไถเบียดต้นไม้ให้ระวังมือที่อยู่ด้านเดียวกับต้นไม้ให้ดีหรือทางที่ดีปล่อยมือข้างนั้นไปเลยดีกว่าเพราะผานอาจสะดุดรากไม้แล้วพามือเราไปดีกับต้นไม้ ได้  มีแนะนำคราวๆแค่นี้ครับจากประสบการณ์เพียงน้อยนิด
2502
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:33:19 PM »

ผมว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ ไม่ใช่เฉพาะรถไถ โดยเฉพาะเครื่องมือหนักและเบา เกี่ยวกับเกษตร ฝากเพื่อน ๆ อย่ามองข้ามความปลอดภัยนะครับ

ตอนนี้แม้กระทั่ง ตัดกิ่งไม้ หรือ ผ่าไม้ไผ่ ผมยังใส่ถุงมือเลยครับ (ผมว่าบางคนไม่ได้ใส่) ชาวบ้านมองกันใหญ่เลยครับ หาว่าเราเป็นสิงห์สำอาง 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องเลยค่ะ  ใครจะคิดว่าแค่ผ่าไม้ไผ่  จะต้องใส่ถุงมือ  เพราะเคยเกิดขึ้นกับตัวเองเหมือนกันค่ะ  โดนไม้ไผ่บาดนิ้วเอา  เหวอะหวะเหมือนกัน  ตั้งแต่นั้นก็ใส่ถุงมือทำงานค่ะ  เซฟตัวเองก่อนดีกว่า
2502
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:39:24 PM »

การขับรถไถนั้นถ้าไม่รู้จริงก็คงคิดว่าขับได้ง่ายๆนะครับ ขับอย่างไรให้ปลอดภัยต้องถามช่างกลเกษตรหรือไม่ก็เกษตรกลวิธานดูได้

การขึ้นเนินอันตรายที่สุด โดยเฉพาะรถใหญ่อย่างฟอร์ดแต่ก็ไม่เสมอไปแม้คูโบต้าหรือยันม่าร์เล็กๆ ก็ตายได้หากท่านหล่นลงตรงช่วง

ตัวเครื่องร้อนๆ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้จากไปครับ แล้วเรื่องผีที่มากับรถกับเจ้าที่อันนี้ไม่เชื่อก็โปรดอย่าได้ลบหลู่เลยครับ

[/quote

รถไถที่คนแถวบ้านขับจะเป็นรถคูโบต้าค่ะ  แถว ๆ บ้านจะเรียกรถอีส้ม   ผู้ตายที่ขับรถไถไปพลิกคว่ำ  ก็ใช้รถไถมาหลายปีแล้วค่ะ  ก็คิดว่าเขาคงถึงคราวหมดอายุขัย  เพราะเห็นพ่อของคนตายเล่าให้ฟังว่า  ก่อนที่จะเสียชีวิต  ขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลังรถลูกชายไป  คงเป็นเวลาโพล้เพล้  เห็นลูกชายหันหลังเหลียวมาดูพ่อ  แต่ว่าหน้าตาไม่เหมือนลูกชาย  หน้าตาเหมือนผี  ตอนแรกพ่อเขาคิดว่าตาฝาดไปเพราะแสงอาทิตย์ยามเย็นมันแยงตา  และนึกไม่ถึงว่าลูกชายจะอายุสั้นขนาดนี้  แค่อายุ ๓๕ ปีเท่านั้นเองค่ะ
jack99
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 07:29:30 AM »

ใครสอนให้เดินหน้าขึ้นเนินครับอันตรายมากไม่ตายก็นับว่าบุญแล้ว เวลาขึ้นเนินต้องถอยหลังขึ้นไม่งั้นก็จะเป็นอย่างที่คุณเล่ามา หลายคนไม่ได้มีโอกาศมาเล่า

เอาหลังผ่านขึ้นเนินในแนวฉากเลยหรือว่า หมุนล้อหน้าให้ตามแนวลาดเอียงครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ นึกภาพไม่ออก
PHULUANGFF
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:43:28 AM »

คนแถวบ้านผมขับไปด้วย ดวดเหล้าขาวไปด้วย ขากลับจากงาน ขับตกบึงน้ำข้างทาง เรียบ100รถทับออกมาไม่ได้ ตายเย็น

Liked By: suteera, 2502
suteera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:40:02 AM »

เอาหลังผ่านขึ้นเนินในแนวฉากเลยหรือว่า หมุนล้อหน้าให้ตามแนวลาดเอียงครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ นึกภาพไม่ออก
ขับถอยขึ้นตรง ๆ ยกผานขึ้นสูงไม่ให้ชนเนิน  หลักการคือเราจะเลี่ยงไม่ให้รถเอียงซ้าย ขวา  และไม่ให้หน้ารถลอยสูงมาก
ซึ่งทั้งสองกรณีเป็นสาเหตุให้รถล้ม (ผมขับแบบสมัครเล่น รอคนที่ชำนาญมาคอนเฟิร์มอีกที)

สาเหตุที่เกิดอุบัติเหตุกับรถไถนอกจากประมาทแล้ว ยังเกิดเพราะมุ่งคิดงานไถอย่างเดียว ทำให้ลืมคิดถึงความต่างระดับพื้นดินที่เอียง
เกินขีดความสามารถของรถ  แต่ถ้าใช้งานทั่วไปพื้นราบมันก็ไปได้เรื่อย ๆ ไม่อันตรายมากกว่ารถยนต์

ขอบคุณ จขกท.ที่ยกเรื่องนี้มาคุยกันเพื่อให้ข้อคิดกับสมาชิกครับ

Liked By: 5XXA, 2502, jack99, kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 12:13:14 PM โดย suteera » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์