หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์อ.ศรีบุญเรือง (แลก-แจก-ขาย-ตามอัตภาพครับ)  (อ่าน 456425 ครั้ง)
ปานเทพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:04:48 AM »

ปลูกอ้อยที่ไหน มีโควต้ารับกากหม้อกรองหรือเปล่า เอามาปรับปรุงดิน ดีมาก  ติดต่อนักเกษตรพื้นทีได้เลย  ถ้าบำรุงดินได้ก่อนลองปลูกใหม่สัก ไร่ สองไร่ ดีกว่าทำอย่างใดอย่างหนึ่งทั้งหมด  ไร่หนึ่งค้นทุนที่ประมาณ 8 คัน ถ้าเกินนั้นคือกำไร (ตอแรก) ถ้าตอ 2-3 เพียงแค่ใส่ปุยกับกำจัดวัชพืช  กำไรอยู่แล้วนะ   ข้อผิดพลาด น่าจะการเตรียมดิน  หรือพออ้อยตายฃ่วงแรกไม่ได้ปลูกแซมหรือเปล่า ลองวิเคราะห์ดูนะ 

ผมแนะนำให้แบ่งทำดูนะ 2 ไร่ ดุแลเองดีๆ   เอาให้ได้ไร่ละหมื่นเลย กำไรนะ
-ขอบคุณครับ ผมอยู่อำเภอศรีบุญเรืองจ.หนองบัวลำภู  งานหลังเป็นช่างช๋อมอุปกรณ์ไฟฟ้า ขายส่งจานดาวเทียม +ทำนา ถ้าผ่านมาทางนี้อย่าลืมแวะมายามแนเด้ออ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ปานเทพ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:07:55 AM »

ผักหวานอยู่ที่นามีคนไปลักเก็บทุกปีเลยครับ ท่านไหนมีวิธีจัดการกับคนจำพวกนี้บ้าง โปรดชีแนะด้วยครับ ขอบคุณ
อิ่มแล้วไม่อยาก(หิว) นอนหลับแล้วไม่ย่าน(กลัว)
พวกนี้ต้องปล่อยให้กินจนเบื่อครับ
ปีนี้ว่าจะเอา แลนเนท ย่าฆ่าแมลงไปฉีดแล้วเขียนป้ายไปติดไว้ว่าฉีดยาฆ่าแมลงแล้ว ลองเบิ่งมันสิกล้าลักอีกบ่

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
kuk_kan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:54:42 AM »

อ้อยยังไม่งามแล้วผักหวานมันสิใด้เรื่องบ้อ
ปานเทพ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:10:53 PM »

อ้อยยังไม่งามแล้วผักหวานมันสิใด้เรื่องบ้อ
ลองเบิ่งก่อนครับ สิบ่ปลูกใส่หม่องปลูกอ้อย สิปลูกนำคันแทครับ

wichaii
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:51:10 PM »

ไฮ่อยู่ไสน่อศรีบุญเรืองคนบ้านเดียวกันว่าสิปลูกผักหวานคือกันสักพันต้นนิละเขาคือขาบโลละ 300 บาท
ไฮ่เพชรนาคำกะเจ้าปลูกไว้ตั้นหมื่นต้นตัว หรือสิไปเบิ่งบ้านมอเหนือเจ้าของไฮ่ว่าปียี้คนสั่งตั้ง 500 โลโลละ300 บาทฮอดสิบ่มีส่ง พาปลูกแน่เป็นย้ง
ปานเทพ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:27:18 AM »

ไฮ่อยู่ไสน่อศรีบุญเรืองคนบ้านเดียวกันว่าสิปลูกผักหวานคือกันสักพันต้นนิละเขาคือขาบโลละ 300 บาท
ไฮ่เพชรนาคำกะเจ้าปลูกไว้ตั้นหมื่นต้นตัว หรือสิไปเบิ่งบ้านมอเหนือเจ้าของไฮ่ว่าปียี้คนสั่งตั้ง 500 โลโลละ300 บาทฮอดสิบ่มีส่ง พาปลูกแน่เป็นย้ง
มาเด้อมาปลูกนำกัน พันบ่ต้องไปซื้อเอาต้นอยู่นานั่นหละออกลูกทุกปีเหลืองเต็มต้น ทุกปีเก็บมาปลูกแต่มันบ่ขึ้น ปีที่แล้วมีคนมาซื้อหน่วยมันเขาให้โลละ300บาท ปีนี้สิเก็บไว้ขยายพันธ์

sura_40
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:12:15 PM »

ขอแบ่งเม็ดแนเด้อครับ ผมอยู่ชุมแพ..ข้างเทศบาลครับ อยากได้มาเฮ็ดแนวสัก 100 เม็ด
ปานเทพ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:04:19 AM »

ขอแบ่งเม็ดแนเด้อครับ ผมอยู่ชุมแพ..ข้างเทศบาลครับ อยากได้มาเฮ็ดแนวสัก 100 เม็ด

ไดเลยครับ กำลังขนดินจากอีกที่มาใส่อีกที่ เมื่อ10ปีคืนหลังให้เขาเอาดินออก แต่ปี56ต้องเสียเงินให้เขาเอาดินมาใส่100รถไม่รู้จะพอหรือเปล่า ลงมือเตรียมที่ปลูกแล้วครับ

wichaii
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:42:58 AM »

อยู่ไสน่อศรีบุญเรืองสิไปยามกับของพันธุ์ผักหวานนำ
FBM
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:25:58 AM »

โอ้ย คืออิดฉาคนอุดรแถ่น้อ  อยู่ร้อยเอ็ดคือไกลแท้ จังได๋จังสิมีเงินค่ารถไปยามน้อ อยากได้ไนผักหวานจักสองสามไนแหม๋
เห็นเพิ่นปลูกกะอยากสิ ปลูกนำตั้ว เดี๋ยวสิว่าข่อยบ้านนอก บ่อทันสมัยนำหมู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:11:55 AM โดย FBM » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:18:09 PM »

อยู่ไสน่อศรีบุญเรืองสิไปยามกับของพันธุ์ผักหวานนำ

อยู่หลังเทศบาล โนนสูงเปลือย ร้านรวมช่างวิทยุจานดาวเทียม มาเด้อ ช่วงนี้หมากผักหวานยังบ่ทันออกครับ เมษา ถึงจะสุก โทรถามได้ครับ 0807685579

แบบบ้านสวยๆมาฝาก ไปติดจานดาวเทียม เห็นข้างทางสวยดี

เบิ่งขุดแมกโครมันเฮ็ด ต้นสักข่อยหักแล้ว ปลูก10จั่งได้ซำนี้

ตะวันลับฟ้าที่นาข่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 05:46:51 AM โดย pantep » บันทึกการเข้า

ปานเทพ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:26:44 PM »

โอ้ย คืออิดฉาคนอุดรแถ่น้อ  อยู่ร้อยเอ็ดคือไกลแท้ จังได๋จังสิมีเงินค่ารถไปยามน้ออยากได้ไนผักหวานจักสองสานไนแหม๋
เห็นเพิ่นปลูกกะอยากสิปลูกนำตั้ว เดี๋ยวสิว่าข่อยบ้านนอก บ่อทันสมัยนำหมู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เบิ่งจจั่งได๋ว่าอยู่อุดร อยู่อำเภอศรีบุญเรืองเด้อครับ จังหวัดหนองบัวลำภู จองไว้เด้อครับ จิส่งทาง ป ษ ณ ให้

chaichomphu
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 06:55:28 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก มีโอกาสมาแลกเปลี่ยนกันที่ไร่เพชรนาคำนะครับ..
         ..ส่วนตัวทำงานที่สำนักงานสาธารณสุขอำเภอศรีบุญเรือง
         ..หากเห็นรถกระบะเก่าๆที่ติดป้ายไร่เพชรนาคำ..อย่าลืมทักทายกันนะครับ(หมอชัย) รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
FBM
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:17:13 AM »

โอ้ย คืออิดฉาคนอุดรแถ่น้อ  อยู่ร้อยเอ็ดคือไกลแท้ จังได๋จังสิมีเงินค่ารถไปยามน้ออยากได้ไนผักหวานจักสองสานไนแหม๋
เห็นเพิ่นปลูกกะอยากสิปลูกนำตั้ว เดี๋ยวสิว่าข่อยบ้านนอก บ่อทันสมัยนำหมู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เบิ่งจจั่งได๋ว่าอยู่อุดร อยู่อำเภอศรีบุญเรืองเด้อครับ จังหวัดหนองบัวลำภู จองไว้เด้อครับ จิส่งทาง ป ษ ณ ให้
น้านข่อยบอกแล้ว บ้านนอกอีหลีตั้วข่อย อิจฉาจนตาลายคักๆ จั่งเห็นศรีบุญเรืองอยู่อุดร  โอ้ยอยากอายเด้ อายจัง อายจัง อายจัง
ปานเทพ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:24:19 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก มีโอกาสมาแลกเปลี่ยนกันที่ไร่เพชรนาคำนะครับ..
         ..ส่วนตัวทำงานที่สำนักงานสาธารณสุขอำเภอศรีบุญเรือง
         ..หากเห็นรถกระบะเก่าๆที่ติดป้ายไร่เพชรนาคำ..อย่าลืมทักทายกันนะครับ(หมอชัย) รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ยินดีครับคุณหมอ  เคยไปวัดความดันอยู่ เห็นรถคันนี้ก็อย่าลืมทักกันนะครับ ดูบอลลีกดังๆ ไม่ต้องเสีนรายเดือนติดต่อได้ครับ

ผักหวานผมเริ่มไข่แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:39:15 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

ปานเทพ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:51:39 PM »

โพนนี้กะจะเก็บลูกเพาะเมล็ด ทุกปีมีแต่ญาติที่ไม่ได้รับเชิญมาเก็บ ปีนี้กะจะติดกล้องใครมาลักจะได้รู้หน้าตาเป็นยังไง ขุดสระรอบโพนผักหวาน สองวันแล้วยังไม่เสร็จลึก3เมตร เก็บน้ำไว้ทำนารถต้นไม้ อยากแล้งนัก

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์