หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียน ราคาแพง การซื้อที่ดิน ภทบ5  (อ่าน 5515 ครั้ง)
trueter9
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 03:37:23 PM »

มาบอก ท่านที่กำลัง คิดจะซื้อที่ดิน ภทบ5 ให้เป็นบทเรียนครับ ว่าอย่าซื้อเด็ดขาด ถ้าไม่ได้อยู่อาศัยเองหรือทำประโยชน์เอง ของผมซื้อมา 19 ปีแล้ว ล้อมร้ัวอย่างดี ปลูก กล้วยไว้ วันดีคืนดี มีคนเอาที่ดินเรา ไปขายซะงั้น  พอลงไปดู โอ้พระเจ้า สร้างโกดังเบอะเรอ  จะทำยังไงหนอเรา เสียที่ฟรีหรือเปล่าเนี่ย

trueter9
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 04:05:39 PM »

พอมีวิธีเอาที่ดินคืนมั้ยครับ เสียภาษีดอกหญ้า  มีสัญญาซื้อขายถูกต้อง ผู้ใหญ่บ้านรับรู้ มีพยานซื้อขาย
kerng
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 04:07:24 PM »

ทำได้ด้วยหรือครับ
tri
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 04:36:43 PM »

ลองสอบถามฝ่ายกฏหมายดูไหมครับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 05:57:21 PM »

ที่ดินแบบนี้แย่งครอบครองกันได้ ถ้าเขาเข้ามาทำประโยชน์เิกินหนึ่งปีก็มีหว้งเสียที่ไปแล้ว (อันนี้ผมเทียบเคียงกฏหมายเกี่ยวกับที่ดิน กรณี ที่ดิน นส3 )

Liked By: sinchai.nut

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 06:06:02 PM »

แล้วผู้ใหญ่บ้านว่าไงครับ ส่วนมากแล้วเรื่องอย่างนี้จะมีที่ใกล้เคียงกับผู้ใหญ่บ้านเป็นคนตัดสินครับ

แล้วคนที่เอาไปขายนั้นเป็นใครครับ สัญญาซื้อขายทำไว้อย่างไรครับ มีรูปถ่ายหรือหลักฐานอะไรบ้าง

Liked By: wichan411

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
boonboon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 07:38:29 PM »

มันไม่น่าจะเอาไปได้ง่าย ๆ นะครับ ถ้ามีคนจะเอาก็คงไม่พ้น เจ้าของที่แปลงข้าง ๆ ครับ ซึ่งที่ข้าง ๆ เค้าก็พอจะรู้ว่าแปลงข้าง ๆ เค้าใครเป็นเจ้าของที่ บ้านอยู่ที่ไหน มาดูที่แปลงนี้บ้างหรือเปล่า คนอื่นไม่มีข้อมูล ผมว่าเค้าคงไม่กล้าหรอกครับ
jin kitti567
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 08:00:52 PM »

คงอยู่ที่นิสสัยของคนมากกว่าค่ะ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีการบัญญัติคำว่า "ครอบครองปรปักษ์" หรอกค่ะคุณขา

ที่บ้านเราที่อยู่ตอนนี้ ไม่มีใบอะไรเลย ทั้งหมู่บ้าน เป็นที่สาธารณประโยชน์ มีใบ สค.1 ลง พ.ศ. 2498 ท่านบอกว่าใช้ไม่ได้ เพราะรัฐประกาศเมื่อปี 2497 หรืออะไรนี่แหละ เฮ้อ อ้อ แล้วยังมีใบ ภบท 5 ด้วยนะ แต่รัฐก็บอกว่าใช้ไม่ได้เช่นเดิม

คนซื้อขายที่ ที่นี่ ก็ขายปากเปล่า ที่ดินรอบด้านก็มาช่วยดู แค่นั้น
แต่ตอนเราซื้อ เราก็เขียนใบซิ้อขาย ให้ผู้นำชุมชนมาเซ็นด้วย คือบอกให้เขารับรู้ว่า ฉันเป็นเจ้าของตรงนี้แล้วนะ
ที่ที่ซื้อมีส่วนหนึ่งเป็นที่นา สองสามวันหลังซื้อ เดินไปดู และถามคนเช่านา ว่าเป็นที่ใครตรงนี้ เขาตอบว่า ก็ที่คุณไง แต่นาที่ทำ ต้องรอให้เสร็จหน้านาก่อน เราก็หัวเราะ บอกแต่ว่า ไม่เป็นไร อยากรู้แค่ว่า คนเช่านารู้หรือยังว่าเปลี่ยนเจ้าของ เขาบอกว่ารู้แล้ว

ซื้อที่แบบนี้ ก็ต้องรอทำใจ

Liked By: wichan411, lief36
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 08:57:12 PM »

คงอยู่ที่นิสสัยของคนมากกว่าค่ะ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีการบัญญัติคำว่า "ครอบครองปรปักษ์" หรอกค่ะคุณขา

ที่บ้านเราที่อยู่ตอนนี้ ไม่มีใบอะไรเลย ทั้งหมู่บ้าน เป็นที่สาธารณประโยชน์ มีใบ สค.1 ลง พ.ศ. 2498 ท่านบอกว่าใช้ไม่ได้ เพราะรัฐประกาศเมื่อปี 2497 หรืออะไรนี่แหละ เฮ้อ อ้อ แล้วยังมีใบ ภบท 5 ด้วยนะ แต่รัฐก็บอกว่าใช้ไม่ได้เช่นเดิม

คนซื้อขายที่ ที่นี่ ก็ขายปากเปล่า ที่ดินรอบด้านก็มาช่วยดู แค่นั้น
แต่ตอนเราซื้อ เราก็เขียนใบซิ้อขาย ให้ผู้นำชุมชนมาเซ็นด้วย คือบอกให้เขารับรู้ว่า ฉันเป็นเจ้าของตรงนี้แล้วนะ
ที่ที่ซื้อมีส่วนหนึ่งเป็นที่นา สองสามวันหลังซื้อ เดินไปดู และถามคนเช่านา ว่าเป็นที่ใครตรงนี้ เขาตอบว่า ก็ที่คุณไง แต่นาที่ทำ ต้องรอให้เสร็จหน้านาก่อน เราก็หัวเราะ บอกแต่ว่า ไม่เป็นไร อยากรู้แค่ว่า คนเช่านารู้หรือยังว่าเปลี่ยนเจ้าของ เขาบอกว่ารู้แล้ว

ซื้อที่แบบนี้ ก็ต้องรอทำใจ

พูดถึง ครอบครองปรปักษ์ มีญาติคนที่รู้จักคนหนึ่งที่อยู่เพชรบูรณ์ตัวอยู่กรุงเทพที่ดินเป็นโฉนดให้คนอื่นดูแลปลูกบ้านทำนามานานสิบกว่าปีไม่ได้ทำหนังสือสัญญาเช่าอะไรกัน ถึงเวลาจะเข้าไปอยู่ทำกินเองพวกไม่ยอมออกไปถึงต้องฟ้องร้องกันปรากฏว่าแพ้เสียที่ดินเพราะกฏหมายครอบครองปรปักษ์ครับ ชี้ให้เห็นว่ามีที่ดินแล้วไม่ได้ดูแลหรือใช้ประโยชน์อะไรทิ้งไว้เฉยๆถ้ามีผู้อื่นเข้ามาใช้ประโยชน์ต่อเนื่องเป็นเวลาหนึ่งย่อมได้สิทธิไป

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:49:23 PM »

น่าใจหายครับ ผมก็เพิ่งซื้อมาปลุกยาง 50ไร่ ถ้าเราเข้าทำประโยชน์อยู่ตลอด มีการปลุกพืชไร่ พืชสวน ทำการเกษตรต่างๆ ใครก็เอาไปไม่ได้ครับ ถึงแม้ผู้ใหญ่บ้านกับพยานจะแก่ตาย ก็ตาม มีเอกสารซื้อขาย เซ็นชื่อยินยอม ผมได้ถ่ายรูปตอนจ่ายเงินไว้ป็นหลักฐานด้วย กันเหนียวครับ ถ้าให้ดีเอาไปออกใบ สปก.ดีกว่า ถ้าจะเอาไว้ทำกินจริงๆ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
jeabknaja
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:15:56 PM »

มีเพื่อนไปซื้อที่ ภทบ ก็โดนที่พื้นเดียวกันถือตั้งเกือนสิบคน แล้วเอามาขายถ้าเช็คไม่ดีก็เสียเงินฟรี
wichan411
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 12:48:29 AM »

พอมีวิธีเอาที่ดินคืนมั้ยครับ เสียภาษีดอกหญ้า  มีสัญญาซื้อขายถูกต้อง ผู้ใหญ่บ้านรับรู้ มีพยานซื้อขาย
ติดต่อผู้ใหญ่บ้านและ อบต. ครับ เพราะเอกสารและหลักฐานอยู่ที่นั่น เท่าที่ทราบนะครับ
Salob
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:39:56 AM »

ที่ผมเจอคือการรวมหัวกันโกงระหว่างผู้ใหญ่บ้านกับคนในย่านนั้น ที่แปลงที่ผมซื้อมาก็ผู้ใหญ่บ้านเป้นนายหน้า ชี้ตำแหน่งกันเสร็จสัพเรียบร้อย ผมคนต่างถิ่น แต่ก้พอรู้จกบ้าง จ่ายเงินเสร็จอีก1อาทิตย์ มีเสาแบ่งเขตมาแบ่งด้านซ้ายขวา เนื้อที่หายไปเกินครึ่ง พอถามไถ่กลับบอกว่าที่มันมีอยู่แค่นี้หล่ะ ให้เจ้าของที่เดิมมาชี้บอกว่ามันไม่ใช่เรื่องของเค้า สรุปเสียที่ไปครึ่งหนึ่งโดยความร่วมมือของผู้ใหญ่บ่าน ต่อจากนั้นวันดีคืนดี มาออกภทบ.5ให้กับลูกบ้านของเค้าอีกบอกว่าไม่มีที่อยู่ อ้าวไม่ถามเราสักคำบอกว่านิดหน่อยแค่2งานเอง เอากะมัน สุดท้ายทนไม่ไหวขายทิ้งซึ่งต้องให้ผู้ใหญ่บ้านเซ็นต์การโอน คำเดียวสั้นๆจากผู้ใหญ่บ้าน ผมจะได้ค่าเซ็นต์เท่าไรผมขอ2%จากราคาขาย เออเอากะมันค่าเซ็นต์เอกสารผูใหญ่บ้านขอ2% ร้องเรียนนายอำเภอไปก็หายไปกะสายลมและแสงแดด ที่ผมพูดเนี่ยอยู่หมู่ 9 ต.ด่านมะขามเตี้ย อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรีนะครับ

Liked By: tri
prtprtza
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 12:39:32 PM »

ภบท5 ย่อมาจาก ภาระที่บ้าบอ555
taotanate
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:21:07 PM »

ถ้าผมเจอแบบพี่ salob นะครับ ส่งผู้ใหญ่ กลับบ้านเก่าเลยนะครับ

Liked By: phi
shin bindee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:30:29 PM »

จากประสบการณ์จริงเมื่อซื้อที่ ภบท.5 (ภาษีบำรุงท้องที่)หรื่อที่ชาวบ้านเรียกว่าภาษีดอกหญ้า ท่านจะต้องเขียนแบบฟอร์มทางราชการโดยเปลี้ยนชื่อผู้เสียภาษีจากเดิมมาเป็นชื่อเราโดยมีผู้ใหญ่บ้านเซ็นต์รับรองในฐานะเจ้าพนักงานโดยยื่นเอกสารต่อองค์การบริหารตำบลนั้นๆ ภบท.5มิใช่เอกสารแสดงสิทธิในที่ดินเป็นเพียงหลักฐานว่าเราได้ทำประโยชน์ในที่ดินผืนนั้น โดยเสียภาษีประจำปีให้รัฐ โดยส่วนหาง ภบท.5 ซึ่งทาง อบต.คืนให้เราจะบอกจำนวนที่ดินผืนที่เราทำกินอยู่ มีหลายหมู่บ้านที่ปลูกบ้านเรือนอยู่มาเป็นสิบยี่สิบปี ก็ยังเป็น ภบท.5 อยู่ ไม่น่ากลัวเหมือนที่ สปก.หรือ ที่ในเขตอุทยานแห่งชาติ หรือที่กรมป่าไม้ หรอกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์