หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาคเมล็ดแอปเปิ้ลพันธุ์อะไรก็ได้ครับ มีเม็ดฟักข้าวตอบแทนให้ครับ ขอบคุณล่ว  (อ่าน 2336 ครั้ง)
nokkajib lp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 03:14:59 PM »

:-*ผ่านตรุษจีนมาหลายวันแล้วคงมีเมล็ดแอปเปิ้ลเยอะแยะ ขอรับบริจาคเมล็ดแอปเปิ้ลหรือเชอรี่แดงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: linfong
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:34:32 AM โดย nokkajib lp » บันทึกการเข้า

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 03:22:10 PM »

คะ แล้วแอบเปิ้ลที่ซื้อทาน เมล็ดเขาเพาะขึ้นรึเปล่า
แล้วหากเพาะขึ้น หากเป็นภาคเหนืออากาศเย็นหน่อยอาจปลูกได้ แต่ภาคอื่นไม่มั่นใจคะ

Liked By: linfong, meowkku

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
meowkku
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 05:47:34 PM »

จุมพิต ขอรับบริจาคเมล็ดแอปเปิ้ลหรือเชอรี่แดงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนปีใหม่ ได้ทานแอปเปิ้ลหลายพันธุ์
มีแอปเปิ้ลเขียว /แอปเปิ้ลเหลือง /แอปเปิ้ลกาล่า /แอปเปิ้ลพันธุ์ลูกใหญ่ๆ จากนิวซีแลนด์
อยากลองเพาะ ก็เลยเก็บเมล็ดเอาไว้  จะเอาทิ้งก็รู้สึกเสียดาย  
แต่เก็บได้ไม่หมด  เพราะเมล็ดบางส่วน โดนมีดเฉือนตอนผ่าด้วยค่ะ
แต่ตอนนี้จำไม่ได้ ว่ามีอยู่กี่เมล็ด  เดี๋ยววันหลัง จะมาบอกว่าเหลือกี่เมล็ดนะคะ
(หวังว่าจิ้งจกที่บ้าน จะยังไม่คาบหนีไปไหน)

ถ้าสนใจรับ ก็แจ้งชื่อที่อยู่ เอาไว้เลยก็ได้นะคะ  ยินดีส่งให้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 05:50:12 PM โดย meowkku » บันทึกการเข้า
namphong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:17:08 AM »

คะ แล้วแอบเปิ้ลที่ซื้อทาน เมล็ดเขาเพาะขึ้นรึเปล่า
แล้วหากเพาะขึ้น หากเป็นภาคเหนืออากาศเย็นหน่อยอาจปลูกได้ แต่ภาคอื่นไม่มั่นใจคะ

ผมอยู่ขอนแก่น เพาะแอปเปิ้ลฟูจิและแอปเปิ้ลเขียวมา 1 ปีแล้ว อัตราการงอกสูงมากแต่อัตราการรอดประมาณ 50% ตอนนี้สูงเกือบเมตร ดูแลง่าย คิดว่าภาคไหนก็ปลูกได้ครับ แต่โตแล้วจะออกดอกออกผลหรือเปล่ายังไม่รู้ครับ 
nokkajib lp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 01:06:28 PM »

พึ่งลองหัดเพาะคับ ดูวิธีเพาะในเวปต่างๆก็ได้ผลดีคับ แต่ต้องใจเย็นหน่อยเมล็ดงอกช้า ฝันอยากมีสวนไม้ผลเมืองหนาวซักแปลง จะออกลูกรึปล่าว โลกอากาศเริ่มเปลี่ยนบ้านผมอาจจะหนาวจนมันออกลูกก็ได้นะ มีต้นไว้ก็ดีใจแล้วคับ ส่วนตัวตอนนี้โสดอยู่ แต่พอแอปเปิ้ลงอกนี่ยังกับมีลูกเลย ว่างเป็นไม่ได้ต้องไปนั่งมองประจำคับ เมื่อไหร่จะโตน้อออออ กรุณาส่งตามที่อยู่นี้นะ 17/1 ม.1 ต.ทาขุมเงิน อ.แม่ทา จ.ลำพูน 51170 ขอบคุณอีกครั้งคับ
meowkku
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 02:42:05 PM »

ไปนับดูเมล็ด มาแล้วค่ะ มี 17 เมล็ด  จะแบ่งให้ 10 เมล็ดนะคะ
เตรียมซองเรียบร้อยแล้ว  เย็นนี้จะส่งให้ค่ะ

ถ้าได้รับซองแล้ว รบกวนแจ้งให้ทราบซักนิดนะคะ
ขอบคุณค่ะ
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:22:08 PM »

ผมอยู่ขอนแก่น เพาะแอปเปิ้ลฟูจิและแอปเปิ้ลเขียวมา 1 ปีแล้ว อัตราการงอกสูงมากแต่อัตราการรอดประมาณ 50% ตอนนี้สูงเกือบเมตร ดูแลง่าย คิดว่าภาคไหนก็ปลูกได้ครับ แต่โตแล้วจะออกดอกออกผลหรือเปล่ายังไม่รู้ครับ 
คะ ดีจังเลยคะ แต่ที่บ้านพี่ต้นแอบเปิ้ลเขาคงอยู่ยากคะ ทั้งน้ำเค็มแถมอากาศร้อนอีกต่างหาก
แต่ก็น่าลองเพาะดูคะ  เผื่อรอด มีต้นแอบเปิ้ลกับเข้าบ้าง   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: meowkku

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:28:33 PM »

พึ่งลองหัดเพาะคับ ดูวิธีเพาะในเวปต่างๆก็ได้ผลดีคับ แต่ต้องใจเย็นหน่อยเมล็ดงอกช้า ฝันอยากมีสวนไม้ผลเมืองหนาวซักแปลง จะออกลูกรึปล่าว โลกอากาศเริ่มเปลี่ยนบ้านผมอาจจะหนาวจนมันออกลูกก็ได้นะ มีต้นไว้ก็ดีใจแล้วคับ ส่วนตัวตอนนี้โสดอยู่ แต่พอแอปเปิ้ลงอกนี่ยังกับมีลูกเลย ว่างเป็นไม่ได้ต้องไปนั่งมองประจำคับ เมื่อไหร่จะโตน้อออออ กรุณาส่งตามที่อยู่นี้นะ 17/1 ม.1 ต.ทาขุมเงิน อ.แม่ทา จ.ลำพูน 51170 ขอบคุณอีกครั้งคับ

คะ พี่มีลูกแอบเปิ้ลอยู่ในตู้เย็นเกือบสิบลูก
เดี๋ยวทานเนื้อแล้วจะเก็บเมล็ดไว้ให้มาลองเพาะนะคะ อยู่ภาคเหนือมีโอกาสได้เห็นลูกคะ
แอบเปิ้ลตรุษจีน ก็อาจซื้อมาเพิ่มคะ คงได้เมล็ดพอสมควรคะ

หากสนใจส่งแสตมป์ 3 บาทเขียน ล็อกอิน ชื่อเมล็ดพันธุ์ที่ขอรับ"แอบเปิ้ล"
ส่งไปตามที่อยู่ในกระทู้นะคะ    ยินดีแบ่งปันคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=82539.0

Liked By: namphong, meowkku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:16:16 PM โดย natnapat ..^=^กาแฟเย็น » บันทึกการเข้า

nokkajib lp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 02:06:56 PM »

ขอบคุณในน้ำใจงามๆ ผึ่งเมล็ดรอไว้ก่อนนะ ช่วงนี้ยุ่งอยู่กับงานสวนลำใย เดี๋ยวจะหาเวลาแว๊บไปส่งซองครับ ผมเคยอยู่มหาชัย10ปีแนะ อยู่บ้านบางปิ้งคับอยู่หอพักป้าอร พี่เล็กกำนันบัวเราอาจเคยเจอกันก็ได้นะคับ พึ่งกลับไปลำพูนได้3ปีรับช่วงเกษตรกรต่อจากพ่อแม่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 02:19:10 PM โดย nokkajib lp » บันทึกการเข้า
nokkajib lp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:23:46 PM »

ส่งซองไปให้พี่natnapat แล้วนะครับ และขอบคุณครับ คุณmeowkkuที่อนุเคราะห์ แต่วันนี้น้องแอปเปิ้นยังไม่ถึงครับจะรอต่อไปครับ
nokkajib lp
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:54:59 AM »

คุณmeowkku น้องแอปเปิ้ลยังไม่ถึงเลยคับ ไม่รู้ไปตกค้างอยู่ที่ไหนน้ออออ จะรอต่อไปคับ

Liked By: meowkku
meowkku
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 03:35:57 PM »

คุณmeowkku น้องแอปเปิ้ลยังไม่ถึงเลยคับ ไม่รู้ไปตกค้างอยู่ที่ไหนน้ออออ จะรอต่อไปคับ

ส่งออก ตั้งแต่ เย็นวันที่ 1 ก.พ. 2556 ค่ะ
ส่งออกพร้อมกัน กับส่งเมล็ดพันธุ์ ให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ รวม 8 ซอง
จดหมายธรรมดา ยุคไปรษณีย์แปรรูป  ตอนหลังๆจะช้ามาก  
ยิ่งที่อยู่ต่างอำเภอ ต่างตำบล ก็ยิ่งช้าไปกันใหญ่  
เคยมีเพื่อนสมาชิกเล่าให้ฟังว่า ส่งจดหมายในเขตจังหวัดเดียวกัน ใช้เวลา 20 วัน ก็มีค่ะ
เคยรอเป็นเดือนก็มีค่ะ  ... ทำใจรอหน่อยนะคะ

ลืมขอชื่อหมู่บ้านด้วยค่ะ  เพราะบางที หมู่ที่เท่าไหร่  ไปรษณีย์ก็อาจจะสับสน
ถ้ามีชื่อหมู่บ้านด้วย  ที่อยู่จะได้ชัดเจนยิ่งขึ้นค่ะ

ปล.ขอโทษแทนพี่ไปรษณีย์ ด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 03:38:32 PM โดย meowkku » บันทึกการเข้า
nokkajib lp
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:19:26 AM »

พี่moewkku คับ ได้รับเมล็ดแอปเปิ้ลแล้วนะคับ09/02/2556 ตอนนี้เอาเข้าตู้เย็นเพื่อทำลายการพักตัวของเมล็ด พัฒนาการเป็นยังไงโอกาสหน้าจะมารายงานนะคับ ขอบคุณสำหรับเมล็ดกระเจี๊ยบญี่ปุ่นที่แถมให้นะคับ แล้วจะแถมให้เช่นกันคับ
nokkajib lp
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:38:23 AM »

ผ่านตรุษจืนมาหลายวันแล้วคงมีเมล็ดแอปเปิ้ลหรือพลับ ลูกไหน เชอรี่บ้างนะครับ ขอบริจาคเพิ่มครับ
pagyranum
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:57:10 AM »

ได้อ่านกระทู้คุณ...เห็นอยากได้แอปเปิ้ล พอดีมีเมล็ดแอปเปิ้ลสีทองอยู่ 6 เมล็ดไม่ทราบว่ายังสนใจอยู่มั้ยถ้าสนใจ
.....

ส่ง..ซองขนาดปกติ+แสตมป์ 3 บาท+ซองซิป(ใช้แล้วก็ได้พวกซองยา ซองรูปถ่าย ซองอื่นๆฯลฯ)
จ่าหน้าถึงตัวท่านเอง พร้อมระว่าขอเมล็ดอะไร

ส่งซองมาที่ Pagyranum@kasetporpeang.com

60 (ร้านใบชาลิ้มกิมกี่) ถนนพาณิชยการธนบุรี แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร 10600

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์