หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการเจริญเติบโตของแตงฮามิกัว เมล่อน และแคนตาลูป +++ ปลูกฟักทองแบบขึ้นค้าง +++  (อ่าน 72700 ครั้ง)
jomk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 01:30:41 PM »

ติดตามๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดูมาตลอดและลองทำจนเดี๋ยวนี้ก็ยังไม่ดีขึ้นเช่นเดิมขอชมเชยเจ้าของกระทู้จริง ๆ ค่ะ  ยกนิ้วโป้งให้เลยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

kwan_sasi
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 03:19:21 PM »

ปลูกเมล่อนได้ลูกใหญ่้มากเลยค่ะ ปุ๋ยต้องใส่ทุกอาทิตย์เลยหรอคะไม่่กล้าใส่มากกลัวตาย แต่ที่ปลูกแอปเปิ้ลเมล่อนอยู่ ใส่ปุ๋ย3ครั้ง ก้หวานมากๆเลยอาจเป็นเพราะพันธุ์ของเค้าเองด้วยมั้งคะ มีวิธีเจาะรูถังสีไหมคะใช้อะไรเจาะระบายน้ำเอ่ย เคยลองเจาะแล้วยากมากเลยแข็งได้ใจ โกรธ โกรธ แนะนำด้วยนะคะขอบคุณมากค่ะ อายจัง อายจัง
blueget
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 11:02:31 AM »

ปลูกเมล่อนได้ลูกใหญ่้มากเลยค่ะ ปุ๋ยต้องใส่ทุกอาทิตย์เลยหรอคะไม่่กล้าใส่มากกลัวตาย แต่ที่ปลูกแอปเปิ้ลเมล่อนอยู่ ใส่ปุ๋ย3ครั้ง ก้หวานมากๆเลยอาจเป็นเพราะพันธุ์ของเค้าเองด้วยมั้งคะ มีวิธีเจาะรูถังสีไหมคะใช้อะไรเจาะระบายน้ำเอ่ย เคยลองเจาะแล้วยากมากเลยแข็งได้ใจ โกรธ โกรธ แนะนำด้วยนะคะขอบคุณมากค่ะ อายจัง อายจัง

- เมล่อนพันธุ์นี้ เป็นพันธุ์ลูกใหญ่ครับ รอนานมาก หลังจากติดดอกต้องรอถึง 2 เดือนกว่าจะเก็บลูกได้ ถ้าพันธุ์เล็กเดือนเดียวก็เก็บได้แล้ว  ร้องไห้ แต่พันธุ์นี้ไม่ค่อยหอมเท่าไหร่ ทางที่ดีหาพันธุ์อื่นปลูกดีกว่าครับ

- ปุ๋ยใส่ครั้งละน้อยๆแต่ใส่บ่อยๆครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยชำนาญเรื่องปุ๋ยเท่าไหร่ มีพลาดเหมือนกัน ใส่เยอะเกินใบเหี่ยวเลย

- ถังสีผมใช้หัวแร้งเจาะครับ เจาะเป็นรูเล็กไว้ก่อน แล้วใช้พวกกรรไกรตัดสังกะสี (กรรไกรเหล็ก) แซะอีกทีนึง  ร้องไห้ ร้องไห้
blueget
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 11:36:03 AM »

ตัดฟักทองมาแล้ว สดๆร้อนๆ 9 มิ.ย. 56

ลูกใหญ่เป็นพันธุ์ทองอำไพ ลูกเล็กพันธุ์ลายข้าวตอก

ฟักทองทองอำไพ ในฉลากซองเมล็ดบอกไว้ว่าหนัก 5-7 กก. ลูกนี้ผมชั่งได้ 6 กก. ปลูกในแปลงดิน

ส่วนลูกนี้เป็นพันธุ์ลายข้าวตอก หนัก 2กก. ปลูกในถังสี ผมปลูก 5 ถัง ตกถังนึง 1 ลูก ขนาดพอๆกันทุกลูก ... 5 ต้นนี้ปลูกในถังสี แต่ทว่าผมไว้แขนงมากไปหน่อย (3แขนง) คราวหน้าถ้าจะปลูกลงถังสีแนะนำไว้แค่ 1 แขนงก็พอ
thantsanee
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:56:36 AM »

:oปลูกได้เยี่ยมมากค่ะ..อยากรู้ส่วนผสมของดินมีอะไรผสมลงไปบ้างค่ะ เพราะขนาดปลูกแตงกวายังไม่ได้รับประทานเลย... ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณค่ะ
ZaNen
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:38:07 AM »

เห็นแล้วอิจฉาเลยอ่ะ
ของเราจะได้กินลูกแบบเค้าัมั้ยเนี่ย
ถ้าเอาพวกแตงไทย เมล่อนลงดินเลยจะดูแลยากมั้ยคะ เนื้อที่บ้านเยอะ
ถ้าลงกระถางคงต้องลงทุนซื้อกระถางใหม่ คราวก่อนซื้อมาแล้วเกือบจะหมดแล้วเหมือนกัน  ตกใจ

ส่วนฟักทอง ตอนนี้ของเราเริ่มออกดอกแล้วคะ ต้องดูแลยังไงบ้างคะ
คือเราเอาลงดิน แม่เค้าปลูกแบบบ้านๆเลยคะ ให้เลี้อยต้นไม้ใหญ่เอง บางต้นก็หาไม้หากิ่งให้เค้าเลื้อย
เราก็คอยจับให้เค้าเลื้อยด้านบนไป หมั่นเดินไปดู 2-3 วันดูทีกลัวเค้าลงไปเลี้อยข้างล่าง 55+
ขอเก็บข้อมูล การดูแล พร้อมสูตรน้ำยสไล่แมลงด้วยนะคะ
สามารถใช้ได้กับต้นพริกด้วยมั้ยคะ อยากไล่มดแดงง่ะ พริกเผ็ดแต่มดก็ชอบมาอยู่กันจัง
blueget
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:06:02 PM »

ขอโทษที่มาตอบช้านะครับ หลังๆไม่ค่อยได้เข้าเว็บสักเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

:oปลูกได้เยี่ยมมากค่ะ..อยากรู้ส่วนผสมของดินมีอะไรผสมลงไปบ้างค่ะ เพราะขนาดปลูกแตงกวายังไม่ได้รับประทานเลย... ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณค่ะ

ดินที่ใช้เป็นดินทั่วไปน่ะครับ ดินถุงบ้าง ดินที่ขุนตามสวนบ้าง แต่ส่วนใหญ่เป็นดินเก่าๆที่เคยปลูกต้นไม้อื่นๆแล้ว ใช้มาหลายปีแล้วครับ ไม่ได้ซื้อดินใหม่มาปลูกเลย ดินเก่ามันยังเยอะอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เอาดินมาผสมโน่นนี่เข้าไป พวกปุ๋ยคอก กาบมะพร้าวสับ เศษใบไม้แห้ง ผสมเข้าไปให้มันร่วนซุย  ยิ้ม ยิ้ม 

- แตงกวาก็เคยปลูกไม่นานมานี้เองครับ ก็ให้ลูกกินทุกวัน แต่หลังๆเพลี้ยลงหนักมาก  ลังเล ลังเล พ่นยาไม่ไหว ถอนต้นทิ้งซะเลย  โกรธ โกรธ

เห็นแล้วอิจฉาเลยอ่ะ
ของเราจะได้กินลูกแบบเค้าัมั้ยเนี่ย
ถ้าเอาพวกแตงไทย เมล่อนลงดินเลยจะดูแลยากมั้ยคะ เนื้อที่บ้านเยอะ
ถ้าลงกระถางคงต้องลงทุนซื้อกระถางใหม่ คราวก่อนซื้อมาแล้วเกือบจะหมดแล้วเหมือนกัน  ตกใจ

ส่วนฟักทอง ตอนนี้ของเราเริ่มออกดอกแล้วคะ ต้องดูแลยังไงบ้างคะ
คือเราเอาลงดิน แม่เค้าปลูกแบบบ้านๆเลยคะ ให้เลี้อยต้นไม้ใหญ่เอง บางต้นก็หาไม้หากิ่งให้เค้าเลื้อย
เราก็คอยจับให้เค้าเลื้อยด้านบนไป หมั่นเดินไปดู 2-3 วันดูทีกลัวเค้าลงไปเลี้อยข้างล่าง 55+
ขอเก็บข้อมูล การดูแล พร้อมสูตรน้ำยสไล่แมลงด้วยนะคะ
สามารถใช้ได้กับต้นพริกด้วยมั้ยคะ อยากไล่มดแดงง่ะ พริกเผ็ดแต่มดก็ชอบมาอยู่กันจัง

- พื้นที่บ้านเยอะ มีที่ที่เป็นดิน ผมว่าน่าลองปลูกลงดินดูนะครับ  ยิ้ม ไม่ต้องซื้อกระถาง แต่การดูแลการปลูกในดินที่ก็ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับในกระถางรึเปล่านะครับ ไม่เคยลอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- ฟักทองที่เลื้อยบนต้นไม้นี่โดนแดดรึเปล่า ถ้าโดนแดดก็น่าจะให้มันเลื้อยไปได้นะครับ หาเชือกพ้นไว้กันมันหล่น... แต่ถ้าไม่โดนแดด .. ร้องไห้ ร้องไห้

- ใชกับต้นพริกได้ครับ เคยลองใช้แล้ว แต่สุดท้ายก็เลิก ถอนทิ้งซะ ขี้เกียจพ่นน่ะครับ มดมันพามาเรื่อยๆ พ่นทีกล้ามขึ้นเลย  ร้องไห้ ร้องไห้
thantsanee
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:22:13 AM »

ตอนนี้ ลองปลูกอยู่ค่ะ จะเข้ามาติดตามเรื่อย ๆ ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

Liked By: blueget, Huy54, kaewmai
bookdee
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:42:37 AM »

ตอนนี้ ลองปลูกอยู่ค่ะ จะเข้ามาติดตามเรื่อย ๆ ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

Liked By: blueget, Huy54

www.  raiboonlert.com
ZaNen
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 02:47:42 PM »

อย่า่ว่าแต่กล้ามที่แขนเลยคะ
กล้ามนิ้วก็ขึ้น ปลูกพริกมา ขายยังไม่ได้ถึง 100 เลยคะ
คุณแม่ไปซื้อต้นกล้าพริกมาให้ปลูก ปลูกตั้งแต่ช่วงหน้าหนาว ตอนเก็บไปขายนี่โอ้ยย ปวดเอวเลย
ใช้มือเด็ดก็ไม่ดี เคล็ดก้านมันเหนียวดึงแรงก็ไม่ได้ ต้องกรรไกรตัดฉับๆๆๆ มดก็เยอะ ยุงก็ชุม
คิดถึงหัวอกคนสวนเลย ต่อไปนี้ไปซื้อผักซื้อไม้มากินจะไม่ต่อเค้าเลยทีเดียวเชียว  ลังเล
เรื่องเมล่อน แคนตาลูป สงสัยจะย้ายลงกระถางช้าไป เพราะตอนนี้ดอกเค้าออกแล้วอ่ะคะ เหอะๆ
จากเพาะถาดหลุม ย้ายไปลงถุงเพาะแล้วนำไปผึ่งแดดแมลงเต้าทองคงมาแอบกินใบ
เลยย้ายเข้ากรงป่าวหว่า คือป๊าเค้าทำไว้ตั้งแต่สมัยเลี้ยงไก่อ่ะคะ มีตาข่ายคุมด้านบน
ทีนี้ผึ่งแดดเพลิน + น้ำฝนไปด้วย เลยดอกออกมันซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้เลยนำลงกระถาง ย้ายเข้าบ้านวางไว้ต้องแดดส่งรำไร ไม่กล้าเอาไปวางข้างนอกกลัวเต่าทองน้อย
ข่ายสีฟ้าๆ เอามาทำเองยากมั้ยคะ งานฝีมือเราไม่ค่อยได้เรื่อง เก๊าอยากให้มันมีลูกออกมาให้ทานอ่ะคะ ื ร้องไห้
Chow-goldgear
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 02:37:44 PM »

ทดลองปลูกเมล่อนเหมือนกัน เจอปัญหาออกผลแล้วมีแมลงมาวางไข่ทำให้ผลเริ่มเน่าที่จุดดำๆ ลองคว้านออกเจอหนอนตัวเล็กๆ เสียดายผลมาก ต้องแก้ไขอย่างไงดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

Liked By: Huy54, kaewmai
blueget
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:02:16 PM »

อย่า่ว่าแต่กล้ามที่แขนเลยคะ
กล้ามนิ้วก็ขึ้น ปลูกพริกมา ขายยังไม่ได้ถึง 100 เลยคะ
คุณแม่ไปซื้อต้นกล้าพริกมาให้ปลูก ปลูกตั้งแต่ช่วงหน้าหนาว ตอนเก็บไปขายนี่โอ้ยย ปวดเอวเลย
ใช้มือเด็ดก็ไม่ดี เคล็ดก้านมันเหนียวดึงแรงก็ไม่ได้ ต้องกรรไกรตัดฉับๆๆๆ มดก็เยอะ ยุงก็ชุม
คิดถึงหัวอกคนสวนเลย ต่อไปนี้ไปซื้อผักซื้อไม้มากินจะไม่ต่อเค้าเลยทีเดียวเชียว  ลังเล
เรื่องเมล่อน แคนตาลูป สงสัยจะย้ายลงกระถางช้าไป เพราะตอนนี้ดอกเค้าออกแล้วอ่ะคะ เหอะๆ
จากเพาะถาดหลุม ย้ายไปลงถุงเพาะแล้วนำไปผึ่งแดดแมลงเต้าทองคงมาแอบกินใบ
เลยย้ายเข้ากรงป่าวหว่า คือป๊าเค้าทำไว้ตั้งแต่สมัยเลี้ยงไก่อ่ะคะ มีตาข่ายคุมด้านบน
ทีนี้ผึ่งแดดเพลิน + น้ำฝนไปด้วย เลยดอกออกมันซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้เลยนำลงกระถาง ย้ายเข้าบ้านวางไว้ต้องแดดส่งรำไร ไม่กล้าเอาไปวางข้างนอกกลัวเต่าทองน้อย
ข่ายสีฟ้าๆ เอามาทำเองยากมั้ยคะ งานฝีมือเราไม่ค่อยได้เรื่อง เก๊าอยากให้มันมีลูกออกมาให้ทานอ่ะคะ ื ร้องไห้

ต้นกล้ารอให้มันมีใบจริง 1 ใบก็พอครับ แล้วย้ายลงกระถางใหญ่เลยทันที

ส่วนตาข่ายมันก็ยุ่งยากพอสมควร เอาเชือกเส้นเล็กๆมาผูกต่อกัน  ร้องไห้ หลังๆเอาตาข่ายออกเลยครับ ชั่งมัน  ยิงฟันยิ้ม เจอแมลงก็จับทำลายซะ จับบ่อยๆเดี๋ยวมันก็หมดไปเอง  ร้องไห้

ทดลองปลูกเมล่อนเหมือนกัน เจอปัญหาออกผลแล้วมีแมลงมาวางไข่ทำให้ผลเริ่มเน่าที่จุดดำๆ ลองคว้านออกเจอหนอนตัวเล็กๆ เสียดายผลมาก ต้องแก้ไขอย่างไงดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

หลังจากผสมเกสรสัก 2-3 วันแล้วให้รีบเอากระดาษ (ถุงกระดาษ) ห่อผลไว้เลยครับ ใช้พวกกระดาษหนังสือพิมพ์หรือโบชัวร์โลตัส บิ๊กซีก็ได้ ทำสัก 2-3ไซส์ ตอนลูกเล็กก็ใช้ถุงเล็กห่อ พอมันโตใหญ่ขึ้นก็ค่อยเปลี่ยนถุงไซส์ใหญ่
zephyr
*

ธรรมะแฝงอยู่รายล้อมรอบกาย

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:51:40 AM »

น่าสนุกดีครับ ช่วงนี้มีอัพเดทมาให้ดูอีกไหมครับ ติดตามอยู่นะ  อายจัง

Liked By: Huy54
blueget
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 07:01:35 PM »

น่าสนุกดีครับ ช่วงนี้มีอัพเดทมาให้ดูอีกไหมครับ ติดตามอยู่นะ  อายจัง

ไม่มีแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวนี้ปลูกเมล่อนรอบใหม่ๆ ต้นมันไม่ค่อยโตเท่าไหร่เลย ใบก็ไม่ใหญ่ แข็งๆ กรอบๆ ม้วนๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เลยจะหยุดปลูกเมล่อนไปสักพัก ที่มีปลูกอยู่ก็จะมีฟักทองอย่างเดียวครับ แต่ตอนนี้ก็กำลังเริ่มปลูกผักไฮโดรฯบ้างแล้วครับ อยู่ในระหว่างเริ่มต้น อีกไม่กี่เดือนก็จะกินเจแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jomk, Huy54, kaewmai
nimi
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:46:27 PM »

อายจัง   เก่งจังเลยค่ะ 

Liked By: Huy54
whisky
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:09:28 PM »

สวัสดีค่ะคุณ blueget เราคือเด็กหญิงจริงใจ @พันทิป เองนะคะ
ตั้งแต่มีคนให้เมล็ดมาก็ยังไม่เคยปลูกเลยค่ะ ที่แบ่งไปให้คุณ blueget ปลูกคราวก่อนก็เกือบลืมไปแล้ว
จนเมื่อวันก่อนไปเจอเมล็ดเข้าก็สงสัยว่ามันจะยังงอกอยู่มั๊ย เลยเอามาลองเพาะดูค่ะ
ปรากฎว่ามันงอก เลยต้องมาหาข้อมูลการเลี้ยง ก็เปิดมาเจอหน้านี้แหละค่ะ เห็นชื่อตัวเองก็ตกใจ อิอิ
แถมรู้สึกผิดเล็กๆแฮะที่เมล่อนที่ส่งไปให้งอกแค่ต้นเดียวเอง  ร้องไห้

แต่ว่าดันมาปลูกช่วงหน้าฝนด้วยไม่รู้จะรอดรึเปล่านะสิน้า
ขอมาเรียนรู้จากรุ่นพี่หน่อยนะคะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Napadao, Huy54, kaewmai
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์