ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการเจริญเติบโตของแตงฮามิกัว เมล่อน และแคนตาลูป +++ ปลูกฟักทองแบบขึ้นค้าง +++  (อ่าน 68950 ครั้ง)
blueget
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:52:41 AM »

+++ ปลูกฟักทองแบบขึ้นค้าง +++ หน้า 2

ก่อนหน้านี้ได้มีโอกาสลองปลูกแตงไทย ซึ่งได้รับเมล็ดมาจากท่านนคงซึ่งส่งซองมารับเมล็ดมะละกอที่ผมได้แจกไป แต่ขอโทษด้วยที่ผมจำชื่อไม่ได้  โกรธ โกรธ มีอยู่ท่านเดียวครับที่ส่งเมล็ดแตงไทยมาให้ จากที่ได้ลองปลูกแตงไทยแบบฉบับงูๆปลาๆ ปล่อยมันไปอย่างนั้น ในที่สุดสุดก็ได้ผลผลิตมา 3 ลูก จาก 1 ต้น  (ปลูกแบบขึ้นค้าง)

ถ่ายมาลูกเดียวครับ หนักประมาณ 2 โล และเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ทานแตงไทย  อายจัง อายจัง

ต่อมาเลยสนใจอยากลองปลูกพืชตระกูลแตงอื่นๆดูบ้าง เลยศึกษาอ่านหลายๆเว็บจนในที่สุดก็อยากลองปลูกเมล่อนในกระถางดูบ้าง แต่เนื่องด้วยตอนนั้นจะใกล้ปีใหม่ และแถวบ้านตามร้านเกษตรไม่มีขายเมล็ดเมล่อน จึงคิดว่าจะตัดใจหรือเลิกล้มไปซะแล้ว จนค้นกูเกิ้ล จนได้เมล็ดพันธุ์เมล่อนมา เป็นพันธุ์ เมล่อนปริ้นเซส (บางส่วนได้ส่งซองไปขอเมล็ดที่กระดานแจกเมล็ดพันธุ์ แต่กว่าเมล็ดจะมาถึง หลังปีใหม่10วัน เลยไว้ค่อยปลูกในรอบถัดไป)

.. ที่ปลูกอยู่ตอนนี้มี 3 ชนิดได้แก่
- แตงฮามิกัว (เมล็ดพันธุ์จากคุณ fujiboy)
- เมล่อนปริ้นเซส  (ซื้อเมล็ดมา)
- แคนตาลูป A1   (จากเด็กหญิงจริงใจ@pantip)

วันที่ 6 มกราคม 2556

ต้นกล้าเมล่อนปริ้นเซส

ลงแตงฮามิกัวก่อน 2 ต้น ในกระถางใหญ่สุด ส่วนกระถางที่เหลือรอปลูกเมล่อน ขนาดลดหลั่นกันไป เพราะตอนนั้นหากระถางใหญ่กว่านั้นไม่ได้ เลยลองเพาะดูว่าขนาดกระถางเล็กใหญ่ ถ้าปลูกมาแล้วจะมีผลแตกต่างกันยังไง อันที่จริงจะไปซื้อกระถางพลาสติกดำขนาด 15 นิ้วมาปลูก แต่ราคาสูงพอสมควร เลยคิดไปคิดมาว่าที่บ้านมีถังสีพลาสติกเยอะพอสมควร น่าจะมาใช้แทนกันได้ ขนาดก็ไม่ต่างกับกระถางพลาสติก 15 นิ้วสักเท่าไหร่ หลังๆเลยใช้แต่ถังสี แค่เจาะรูก็ใช้ปลูกได้แล้ว

วันที่ 11 มกราคม 2556

แตงฮามิกัว โตขึ้นพอสมควร

เริ่มนำต้นกล้า เมล่อนปริ้นเซส มาลงในกระถางใหญ่

ต้นกล้าแคนตาลูป ของ เด็กหญิงจริงใจ@pantip  พอทั้งหมดที่ให้มาประมาณ 10เมล็ด งอกมาต้นเดียว  ร้องไห้ ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม

วันที่ 19 มกราคม 2556

แตงฮามิกัวโตเร็วมากๆ ต้นแตงพวกนี้ถ้าเริ่มตั้งตัวได้หรือใบเริ่มใหญ่มันจะโตเร็วมากๆ  ผมลองใช้วิธีเดียวกับการปลูกเมล่อน โดยเด็ดกิ่งแขนงข้อที่ 1-7 ออก และให้มันแตกกิ่งแขนงข้อที่ 8-12 และเด็ดกิ่งแขนงตั้งแต่ข้อที่ 13-25 พอต้นโตถึงข้อที่ 25 ก็เด็ดยอดทิ้ง (ตามวิธีในกูเกิ้ล)

เริ่มออกดอก ในรูปเป็นตัวผู้ ดอกตัวเมียจะออกข้อที่ 2 ของกิ่งแขนง   ยิ้ม  

เมล่อนปริ้นเซสก็เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน ส่วนแคนตาลูปลงไว้กระถางเดียว ปักป้ายเขียวไว้เป็นสัญลักษณ์

วันที่ 26 มกราคม 2556

แตงฮามิกัวโตเร็วจนต้องเจาะตาข่ายให้มันโผล่หัวขึ้นมา  ยิงฟันยิ้ม

ดอกตัวเมียของแตงฮามิกัว ผสมเกสรให้เรียบร้อยเมื่อวานนี้

ดอกตัวเมียของแตงฮามิกัวอีกต้น บานทีเดียว 2 ดอก 2 แขนง วันนี้จับผสมเกสรเรียบร้อย

เมล่อนปริ้นเซสโตเร็วมากๆ ดูกันชัดๆ

เมฃ่อนปริ้นเซสรวมๆ โตประมาณนี้

เมล่อนปริ้นเซส และแคนตาลูปอีกฟากนึง ฟากนี้ไม่ได้ขึ้งตาข่าย

== ติดตามตอนต่อไป สัปดาห์หน้า จะมาอัพเดตเรื่อยๆ ครับ ==
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 09:07:44 PM โดย blueget » บันทึกการเข้า

ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:49:45 PM »

เป็นการบ้านที่เยี่ยมยอดมากค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
จะคอยติดตามชมค่ะ

และขอที่อยู่ที่ PM ไว้หน่อยค่ะ
เวลาเจอแตงแปลก ๆ ของต่างประเทศ จะส่งไปให้ทดลองปลูกค่ะ  ยิ้ม
blueget
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:52:07 PM »

เป็นการบ้านที่เยี่ยมยอดมากค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
จะคอยติดตามชมค่ะ

และขอที่อยู่ที่ PM ไว้หน่อยค่ะ
เวลาเจอแตงแปลก ๆ ของต่างประเทศ จะส่งไปให้ทดลองปลูกค่ะ  ยิ้ม

ขอบคุณมากครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยังไงรอติดตามดูนะครับว่าจะได้กินกันมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pon 1
*

ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ "เกษตรพอเพียง"

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:06:41 PM »

เห็นเขาว่าปลูกยาก แต่เห็นคุณปลูกแล้ว งามมากๆครับ เก่งที่สุด  อายจัง อายจัง อายจัง

ที่อยู่ ชุมพล @ pon 1  24/2 ม.6 ต.บ้านแดน อ.บรรพตพิสัย จ.นครสวรรค์ 60180
สวนของผม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39606.0
blueget
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 01:34:44 PM »

อัพเดต 2 ก.พ. 56

-เริ่มด้วยแตงฮามิกัว

แตงฮามิกัว ซุมเข้าไปอีก

ส่วนเมล่อนก็ทยอยกันออกดอก

ดอกตัวผู้บานนำมาก่อน

ดอกตัวเมียคาดว่าพรุ่งนี้เช้าน่าจะบาน เตรียมผสมได้หลายดอก หลายต้น

เมล่อนโดยรวมก็ต้นโตประมาณนี้ ใบใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

*** เริ่มมีเพลี้ยอ่อนเกาะใต้ใบบางต้น แต่ไม่มากนัก บ้างจับบี้ บ้างก็ใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำอ่อนๆฉีดเอา

*** แมลงเต่าแดงเจอวันตัวสองตัว จับบี้อีกเช่นกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
blueget
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:34:31 PM »

20 ก.พ. 56

ลูกเมล่อน ถ่ายมาให้ชมลูกเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่อยากแกะห่อกระดาษ เกรงว่าผลจะได้รับการกระทบกระเทือน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

tri
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:13:03 AM »

แตงสวยมากครับ
zigo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:47:04 AM »

ของผมลองปลูกลงกระถางหลังบ้านชั้น2
เดินทางมาได้เกือบครึ่งทางแล้ว สังเกตุว่าเจริญเติบโตได้ดีมาก ฝันหวานอยู่ว่า ถ้าลง 3 ไร่ล่ะ 4 พันลูกๆล่ะ 50บ. ปีหนึ่งทำ 3 รอบก็พอแล้ว 3 x 4,000 x 50 x 3  = 1.8Mbath.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 08:06:28 AM โดย zigo » บันทึกการเข้า
blueget
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:50:51 AM »

ของผมลองปลูกลงกระถาง  หลังบ้านชั้น 2 เดินทางมาได้เกือบครึ่งทางแล้ว สังเกตุว่าเจริญเติบโตได้ดีมา ฝันหวานอยู่ว่า ถ้าลง 3 ไร่ล่ะ 4 พันลูกๆล่ะ 50บ. ปีหนึ่งทำ 3 รอบก็พอแล้ว 3 x 4,000 x 50 x  = 1.8Mbath.

ยิ่งปลูกเยอะ ปัญหาต่างๆก็เยอะตามไปด้วยนะครับ ผมปลูกประมาณ 10กว่าต้น ไปๆมาๆ ตอนนี้ที่จะพอเก็บผลผลิตได้มีเหลืออยู่ 8 ต้นเท่านั้น ที่เหลือก็เจอปัญหาต่างๆ เช่น

- คาดการผิดเรื่องระยะใบของต้นเมล่อน ถ้าต้นสมบูรณ์นี่ใบจะใหญ่มากนะครับ 2-3ฝ่ามือ ต้องตั้งกระถางห่างกันพอสมควร

- เรื่องน้ำ บางเวลาให้เยอะเกินไป ผลแตก บางต้นระบบรากมีปัญหา ระบายน้ำไม่ดีพอ

- พอเจอฝนตกติดต่อกันหลายวันก็เจอพวกรา เป็นจุดสีขาวๆบนใบ

- เพลี้ย กับไรแดง อันนี้ไม่ค่อยมีปัญหา แก้ไขโดยการฉีดน้ำส้มสายชูหมักกับขิง กระเทียม เวลาใช้ก็นำมาผสมน้ำกับน้ำยาล้างจานนิดหน่อย สัก 1cc เทสดูลองฉีดมดเหม็น หรือมดดำตัวเล็ก ถ้ามดตาย เพลี้ยก็ตาย (สูตรนี้ผมแล้วสามารถใช้พ่นพวกราจุดขาวที่เกิดบนใบได้ด้วยนะครับ ลองแล้วใช้ได้ผล

- ระยะค้างเตี้ยเกินไป ถ้าเอาจริงๆนี่ต้องใช้ระยะสูงประมาณ 1.8 ม. ถึง 2.0 ม. เลยทีเดียว

- เรื่องปุ๋ย ตอนแรกกะใช้ปุ๋ยคอก พวกขี้ไก่ขี้วัวเป็นหลัก แต่พอติดลูกแล้ว ก็คิดไปคิดมาว่า ต้องใส่ปุ๋ยคอกเยอะเท่าไหร่ถึงจะพอ หลังๆเลยเพิ่มปุ๋ยละลายช้ากับปุ๋ยเคมีเข้าไป

*** ระหว่างรอผลสุก ผมก็จัดการทดลองรุ่น2 ขึ้นมา ผสมดินให้โปร่งขึ้น ผสมปุ๋ยคอกกับดินปลูก แล้วก็รองด้วยปุ๋ยละลายช้าสูตรเสมอ 3 เดือน เพราะเมล่อนหรือพวกแตง เวลาปลูกโดยรวมก็ประมาณ 3 เดือน พอเก็บเกี่ยวเสร็จปุ๋ยก็หมดไปด้วย รองเป็นชั้นๆ ตอนนี้รุ่น 2 ออกดอกแล้ว สิ่งที่พบความแตกต่างจากรุ่น 1 คือ ดอกตัวผู้ที่บานตอนนี้ ดอกใหญ่มากๆ ใหญ่กว่ารุ่นแรก 2 เท่าได้ แสดงให้เห็นเลยว่าถ้าปุ๋ยดี ต้นไม้ก็จะดีตามไปด้วย
blueget
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:06:19 AM »

15 มี.ค. 56 ใกล้เก็บผลผลิตแล้ว หรือเก็บได้แล้วก็ไม่ทราบ ดูไม่ค่อยเป็น แต่บางลูกมีกลิ่นหอมหน่อยๆแล้ว

เปรียบเทียบกัน วันนั้น กับ วันนี้

มุมนี้ลูกใหญ่ป่ะ
jomk
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:53:22 AM »

น่ากินทุกลูกเลยค่ะ  ปลูกเก่งจังแมลงไม่มีรบกวนเลย  ทั้ง ๆ  ที่เนื้อที่จำกัดแค่ในถังสีทำไมงามขนาดเลยค่ะยินดีด้วยจริง ๆ ค่ะจะลองนำไปปลูกบ้าง  เก็บเป็นประสบการณ์ค่ะ  จะติดตามผลงานเรื่อย ๆ น๊ะค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tipba
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:17:46 PM »

ปลูกเก่งมากค่ะ ฝีมือเยี่ยมเลย อายจัง อายจัง อายจัง
Tuta21
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:56:51 AM »

เก่งจังเลยคะ ลองปลูกแล้วเหมือนกันแต่เจอแมลงอะไรไม่รู้อยู่ใต้ใบเต็มไปหมดเลย
ไม่รู้จะแก้ยังไง สุดท้ายรื้อทิ้งหมดเลย
blueget
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 01:51:03 PM »

เก่งจังเลยคะ ลองปลูกแล้วเหมือนกันแต่เจอแมลงอะไรไม่รู้อยู่ใต้ใบเต็มไปหมดเลย
ไม่รู้จะแก้ยังไง สุดท้ายรื้อทิ้งหมดเลย

มันกัดกินใบเป็นวงๆรูใช่มั้ยครับ ถ้าใช่..เป็นแมลงเต่าแดงนี่ต้องจับทำลายอย่างเดียวเลยครับ เอาขวดน้ำเล็กๆครอบมันไว้ตอนมันอยู่ใต้ใบ พอสะกิดนิดนึงมันก็ลงลงขวดแล้วครับ (ต้องปิดฝาด้วย ระวังมันบินขึ้นมา) หรือจับแล้วเหยียบให้ตายก็ได้  ยิงฟันยิ้ม พยายามจับออกทุกวัน วันนึงหลายเวลาก็ได้ถ้ามีเวลา จับบ่อยๆเดี๋ยวมันก็หมดไปเอง ถ้าปล่อยไว้มันจะยิ่งขยายพันธุ์ วางไข้ในดิน(ถ้าจำไม่ผิด) จะยิ่งแพร่พันธุ์ไปกันใหญ่
jukgree
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 12:45:24 PM »

นับถือครับ ปลูกได้เก่งมากๆเลยครับ ผมสนใจปลกเมล่อนเหมือนกันครับกำลังเก็บความร้เพิ่มเติมให้ได้มากที่สด เคยทดลองปลกไป 1 ครั้งช่วงต้นปี ปรากฏว่าต้นโตกำลังงามติดลูกเท่าไข่ไก่แล้วครับ แต่เหมือนต้นเมล่อนเจอโรคราน้ำค้างตั้งแต่เล็กก็เลยลกล่ามจนเถาเหี่ยวทั้งต้นเลยครับ ผิดหวังอย่างแรง โกรธ แต่ก็ยังไม่ท้อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมอยากรบกวนคุณ blueget ช่วยแนะนำเรื่องดินที่ใช้ปลกหน่อยได้มั้ยครับ ว่าใช้ดินผสมวัสดปลกอะไรบ้าง อัตราที่ใช้ผสมประมาณเท่าไหร่ครับ ป๋ยที่ใช้รองพื้นสตรไหน และการให้ป๋ย ให้น้ำ ให้ยังไง การดแลแต่ละขั้นตอน จนถึงเก็บเกี่ยวตามที่คุณ blueget
ผมว่ามีหลายๆท่านสนใจติดตามชมอย่แน่ๆครับ รบกวนด้วยนะครับ  เศร้า
blueget
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:02:25 AM »

นับถือครับ ปลูกได้เก่งมากๆเลยครับ ผมสนใจปลกเมล่อนเหมือนกันครับกำลังเก็บความร้เพิ่มเติมให้ได้มากที่สด เคยทดลองปลกไป 1 ครั้งช่วงต้นปี ปรากฏว่าต้นโตกำลังงามติดลูกเท่าไข่ไก่แล้วครับ แต่เหมือนต้นเมล่อนเจอโรคราน้ำค้างตั้งแต่เล็กก็เลยลกล่ามจนเถาเหี่ยวทั้งต้นเลยครับ ผิดหวังอย่างแรง โกรธ แต่ก็ยังไม่ท้อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมอยากรบกวนคุณ blueget ช่วยแนะนำเรื่องดินที่ใช้ปลกหน่อยได้มั้ยครับ ว่าใช้ดินผสมวัสดปลกอะไรบ้าง อัตราที่ใช้ผสมประมาณเท่าไหร่ครับ ป๋ยที่ใช้รองพื้นสตรไหน และการให้ป๋ย ให้น้ำ ให้ยังไง การดแลแต่ละขั้นตอน จนถึงเก็บเกี่ยวตามที่คุณ blueget
ผมว่ามีหลายๆท่านสนใจติดตามชมอย่แน่ๆครับ รบกวนด้วยนะครับ  เศร้า

ผมแนะจากรุ่น 2 ที่ผมปลูกแล้วกันนะครับ  ยิ้มเท่ห์ เพราะรุ่น 1 ผมก็ลองผิดๆถูกๆ ผิดพลาดไปเยอะเหมือนกัน แม้จะศึกษาข้อมูลมาเยอะแล้วก็ตาม

ดินที่ใช้ปลูกผมก็ใช้ดินเก่าๆนั่นละครับ ตามกระถางต้นไม้เก่าๆ นำมารวมๆกัน (เพื่อลดปัญหาต่างๆ ผมจะเอาดินไปตากแดดให้แห้งสนิทก่อนนำมาใช้ ตากประมาณ 2 วัน) จากนั้นนำดินมาผสมกับปุ๋ยคอก ขี้วัว หรือขี้ไก่ ก็ได้ อัตราส่วน ดิน5 ต่อ ปุ๋ยคอก1 (จะใส่ปุ๋ยคอกมากกว่านี้ก็ได้นะครับ) จากนั้นเพิ่มกาบมะพร้าวสับเข้าไป ใส่เข้าไปเยอะหน่อย ดินจะได้ระบายน้ำได้ดี ถ้ามีเศษใบ้ไม้แห้งก็ใส่เข้าไปด้วยก็ได้ แล้วก็ใส่ปุ๋ยละลายช้าสูตรเสมอเข้าไปด้วยสักหยิบมือ ผสมให้เข้ากัน  กระถางที่นำมาใช้ปลูกก็รองก้นด้วยกาบมะพร้าวสับเช่นกัน รองเสร็จแล้วก็ใส่ดินลงไปเป็นชั้นๆ 2-3 ชั้น แต่ละชั้นก็รองด้วยปุ๋ยละลายช้ากับปุ๋ยเคมีนิดหน่อย

ส่วนการให้น้ำตอนต้นยังเล็กก็ให้วันนึงนิดเดียวพอเช้า และเย็น ตอนเช้าให้น้ำมากกว่าตอนเย็น ตอนเย็นให้น้ำครึ่งเดียวของตอนเช้า ลองเทสดูโดยเอานิ้วจิ้มที่ก้นกระถางตรงที่กาบมะพร้าวสับพอดี ถ้าแฉะๆแสดงว่าน้ำเยอะไป พอต้นเริ่มใหญ่ก็ให้น้ำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ สัก ครึ่งลิตรในตอนเช้า ส่วนหลังจากติดลูกก็อาจจะเพิ่มน้ำขึ้นอีกครับ เพราะ ณ ตอนนี้ รุ่น 2 ผมเพิ่งตอดลูกเองครับ ขนาดเท่าไขไก่ได้แล้วมั้ง กำลังจะเพิ่มน้ำให้มันสักหน่อย กะจะเพิ่มให้ตอนเช้าสัก 1 ลิตรไปเลย

** หลังจากที่ย้ายต้นกล้าลงกระถางใหญ่ อย่ารดน้ำให้โดนใบเป็นอันขาดนะครับ เพราะโรคทางใบหรือโรคราต่างๆจะถามหาเอา
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์