หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นนี้มันงอกในกระถางโดยไม่รู้ว่าเป็นต้นอะไรคะ  (อ่าน 2378 ครั้ง)
Yokeyao
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:03:01 PM »

พอมีใครรู้ไหมคะ ค่อนข้างสงสัยว่ามันเป็นต้นระกำรึเปล่าคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยคะ ถ้าใช่จะย้ายไปปลูกลงดินน่ะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 07:09:08 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:37:33 PM »

เหมือนต้นสละเลย

Liked By: Yokeyao, janpoo
Yokeyao
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:52:46 PM »

งั้นก็เป็นต้นไม้มีผล
ขอบคุณนะคะ ตกลงว่าจะแยกปลูกลงดินคะ

Liked By: janpoo
likhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 05:22:18 PM »

งั้นก็เป็นต้นไม้มีผล
ขอบคุณนะคะ ตกลงว่าจะแยกปลูกลงดินคะ
หากแยกปลูกลงดินต้องเลือกที่ ระวังหนาม เยอะ หนามตำเจ็บเชียว ปลายยอดใบสูงเลยหัวน่าจะสักสองเมตร ยังไม่ให้ผล ยิ้ม

Liked By: Yokeyao, janpoo
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 05:40:59 PM »

น่าจะใช่นะครับ ที่บ้านเอาสละ หรือ ระกำไปกินหล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
Yokeyao
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 06:25:22 PM »

ถ้าจะบอกว่าที่จริงกินอินทผาลัมคะ T o T"
แล้วก็ลุ้นอยากให้เป็นต้นอินทผาลัมด้วยคะ แต่เท่าที่หาข้อมูลดูหน้าตามันไม่ให้เลยคะ
ส่วนต้นระกำ หรือสละนี่ ใครกินก็ไม่รู้คะ แต่สงสัยเกิดมาเพื่อให้เราไปปลูก
nhong srisaket
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:21:40 PM »

ถ้าจะบอกว่าที่จริงกินอินทผาลัมคะ T o T"
แล้วก็ลุ้นอยากให้เป็นต้นอินทผาลัมด้วยคะ แต่เท่าที่หาข้อมูลดูหน้าตามันไม่ให้เลยคะ
ส่วนต้นระกำ หรือสละนี่ ใครกินก็ไม่รู้คะ แต่สงสัยเกิดมาเพื่อให้เราไปปลูก
ขอเข้ามาทำลายความหวังนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dฟันธงว่า...ไม่ใช่อินทะผลัมแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: monomusic
gogae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 07:35:00 PM »

ดูหนามแล้วน่าจะเป็นระกำครับ
ถ้าจะปลูกลงดินก็คิดดูให้ดีก่อนนะครับ  เพราะสละและระกำมีทั้งต้นเพศผู้และเพศเมีย  และก็กอใหญ่มาก  เปลืองพื้นที่  โก๋เคยเจอมาแล้วทั้งสละและระกำ ปลูกเกือบสิบปี  กอใหญ่มาก  แต่ดันเป็นต้นเพศผู้(พันธุ์ดูใบ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
กว่าจะตัดต้นทิ้งได้ลำบากมาก  เพราะหนามเยอะ  โดนไปตั้งหลายแผล

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

loopalike
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 12:46:11 AM »

ดูจากทรงแล้วไม่ระกำก็สละ แต่น่าจะเป็นสละมากกว่า ระกำคงไม่มีโอกาศได้กินลูกสดจนเอาเมล็ดมากทึ้งแบบนี้หรอก
แต่ถ้าดูจากสภาพแว้มล้อม อาจเป็นถั่วลิสงก็เป็นได้ เห็นเปลือกเต็มเลย  ยิ้ม
nunws
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 11:38:51 PM »

ทรงต้น ลักษณะหนาม ผมว่าระกำแน่ๆครับ สละหนามถี่ว่านี้เยอะ
aoadrawat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:01:42 AM »

ต้นระกำแน่ครับ ลงดินได้เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์