หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนพลอยใส เริ่มต้นชีวิตเกษตรกรมือใหม่  (อ่าน 6015 ครั้ง)
maxna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:34:03 PM »

อันนี้ก็ต้นแว่นแก้วได้รับมาจาก คุณ Watkanlaya@เกษตรพอเพียง นครสวรรค์ ขอขอบคุณมา ณที่นี้ด้วยนะครับจะเลี้ยงให้เป็นอย่างดีเลย กะว่าถ้ามีมากๆจะทำน้ำใบแว่นแก้ว เพราะชอบทานมากครับ ถ้าเป็นใบบัวบก จะมีลอยแยกจากขอบใบเข้าไปตรงก้านใบครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 05:19:11 AM โดย maxna » บันทึกการเข้า

maxna
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:41:53 PM »

อัพเดท ต้นกระเจี๊ยบแดงที่ปลูกไว้ สูงประมาณเกือบ เมตรแล้วครับ ต้นใหญ่ดี แต่บริเวณรอบๆรกไปหน่อยเพราะขาดการดูแลไปนาน ช่วงที่พาลูกสาวไปผ่าตัดที่กรุงเทพฯครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:45:07 PM »

อันนี้ก็ต้นใบบัวบกได้รับมาจาก คุณ Watkanlaya@เกษตรพอเพียง นครสวรรค์ ขอขอบคุณมา ณที่นี้ด้วยนะครับจะเลี้ยงให้เป็นอย่างดีเลย กะว่าถ้ามีมากๆจะทำน้ำใบบัวบก เพราะชอบทานมากครับ

สวัสดีครับ

ในถังใบบัวบกมีแหนแดงอยู่ด้วย รักษาและขยายพันธฺุไว้ด้วยนะครับ แหนแดงมีประโยชน์มากๆ
ในการทำเกษตร เป็นทั้งปุ๋ยพ์ชสดและอาหารสัตว์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
maxna
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:04:09 PM »

บวบหอมญี่ปุ่น ลูกใหญ่เนื้อเยอะครับ ได้มาจากในเวปนี้ เหมือนกัน ผมเอามาผัดกับไข่ หรือลวก จิ้มน้ำพริกครับ แต่ถ้าใครมีเมนูอื่นอีกวานบอกด้วย นะครับ จะเป็นพระคุณมากเลย
maxna
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:22:29 PM »

อันนี้ก็เป็นแหนแดงหมดเลยสิครับพี่ konthain(นพ) ผมเอาใส่ไว้ในบ่อปลาทองเห็นปลามันชอบกินนะครับ เวลาผมไม่อยู่บ้านไปทำคอมที่กรุงเทพฯ จะไม่มีคนให้อาหารปลา ก็เลยเอาพืชน้ำมาใส่ กะไว้ให้มันทำกับข้าวกินเองเวลาเจ้านายไม่อยู่ ที่แท้คือแหนแดงนี่เอง ผมเห็นว่ามันน่าจะบังแดดให้ปลาได้ในตอนเช้า เพราะแดดแรงมาก อากาศร้อนมาก กลัวจะเป็นปลาต้มไปเสียก่อน แล้วก็ต้นสวยดี บางทีเขียว ถ้าแดดแรงๆก็จะออกแดงๆครับ
maxna
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:31:56 PM »

โอ้โห เห็นในเน็ตเขาขายแหนแดงกัน โลละ 200 บาท เนี่ยปลาเรากินอาหารโลละ 200 อยู่หรือนี่ กินแพงกว่าเจ้าของเสียอีก 555
maxna
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 05:34:58 AM »

หายไปเสียนานครับ คิดถึง เวปเกษตรพอเพียงจัง ติดภาระกิจหลายอย่าง ช่วงที่หายไป ก็มีการเปลี่ยนแปลงที่สวน ไว้จะอัพรูปการเปลี่ยนแปลงให้ดูนะครับ
maxna
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:10:25 PM »

เรือนเพาะชำ ที่สร้างขึ้นมาใหม่ บนที่ว่างหลังบ้าน เดิมทีจะทำเป็นแปลงผักแต่ 1 ปีที่ผ่านมา ผมก็พบปัญหามากมาย คือที่ตรงนี้มันมักจะมีน้ำท่วมตอนหน้าฝนครับ ทำให้ต้นไม้เสียหายจมน้ำไปต่อหน้าต่อตาเลย ถ้าน้ำท่วมเข้ามาจะสูง ประมาณ 60 เซนติเมตร ผมเลยต้อง หาโปรเจคใหม่โดยมีโจทย์ คือ ใช้ที่เก่าตรงนี้ เพื่อทำมาหากินต่อไป และมาลงเอยกับการทำต้นไม้แบบ แขวนขาย ต้นไม้ที่เลี้ยงขายคือ ต้นโฮย่า ซึ่งก็มีรายได้ดีพอสมควร สามารถเก็บเงินมาสร้างเรือนเพาะำชำหลังนี้ได้ ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:16:39 PM »

สวัสดีครับ

ยินดีที่กลับมาเวปเกษตรพอเพียง ช่วงครึ่งปีที่หายไปได้ทำอะไรไปบ้าง มาเล่าสู่กันต่อนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, meowkku, Ratthapatch

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
maxna
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:27:01 PM »

รูปนี้เป็นต้นไม้ที่เลี้ยงไว้สำหรับขาย ชื่อ hoya mindorensis superba (โฮย่า มินโดเรนซีท ซุปเปอร์บาร์) เป็นไม้ชนิดใหม่ พึ่งนิยมเลี้ยงกันเมื่อไม่นานมานี้ แต่มีกลุ่มที่เลี้ยงขายกันมาก่อนหน้านี้ เป็นสิบปีแล้ว แต่ขายกันในกลุ่มคนเลี้ยงโฮย่า ไม่กี่คน ผมชอบมันสวยดี แล้วก็มีพันธุ์อยู่มากมาย เท่าที่ทราบ ก็ 600 กว่าพันธุ์แล้ว
SuanSONGPOL
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:40:36 PM »

เข้ามาติดตามบ้านสวนพลอยใสครับ

Liked By: 5XXA, meowkku, Ratthapatch
maxna
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:44:26 PM »

รูปนี้เป็นต้นโฮย่าที่เลี้ยงขายอีกเหมือนกัน ชื่อ hoya Excavata (โฮย่า เอ็กคาวาท่า) ไม้พวกนี้มีเอกลักษณ์ที่ มี 5 กลีบ รูปดาว มีเกษรนูน 5 แฉกรูปดาว
ดอกลักษณะเหมือนกันแต่ต้นต่างกันก็มี หรือ ต้นเหมือนกัน ดอกต่างกันก็มี 

Liked By: 5XXA, meowkku, worawit6311
maxna
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:06:01 PM »

รูปเรือนเพาะชำตอนที่เอาต้นไม้ไปแขวนแล้ว ดูอยากสักหน่อยครับ ถึงจะเล็ก แต่ที่ออกแบบมากก็แขวนได้ถึง 280 ต้นในชั้นแรก หากแขวนเกี่ยวต่อกันลงมาเป็นชั้นที่ 2 จะแขวนได้รวม 560 ต้น ส่วนที่พื้นออกแบบมาไว้สำหรับวางกระถางที่เพาะใหม่ ซึ่งต้นยังเล็ก ไม่ต้องแขวนอาจจะยกพื้นหนี มด แมลง สักหน่อย ก็น่าจะตั่งได้ สัก 400 กระถาง ซึ่งรวมๆ แล้วน่าจะรับได้ 960 กระถาง ซึ่งก็ดูแลกันไม่ไหวแล้ว ครับ   แต่ตอนนี้ต้องเครีย พื้นให้เรียบเสียก่อน
maxna
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:31:25 PM »

ต้นนี้เป็นต้นที่ผมปักชำไว้ ประมาณ 3 เดือนแล้ว ซึ่งตอนนี้ัขณะที่ลงรูปนี้ ขายไปแล้วครับในราคา 40 บาท อาจดูเหมือนน้อย  แต่มันไม่น้อยอย่างที่คิดนะครับ วิธีคิดของผม /1.ซื้อต้นใหญ่มา ราคา 80 บาท ตัดกิ่งที่ยาวๆออก เพื่อแต่งทรงต้น แล้วขาย + กำไร ในราคา 110 บาท /2.กิ่งที่ตัดออก นำมาตัดให้เป็นท่อนๆ แล้วนำมาปักชำ ต้นนี้กิ่งไม่ยาว ตัดได้ 6 ท่อน ก็จะได้ 6 กระถาง 3 เดือนผ่านไป พอดีกระถางนี้มีดอก เลยนำออกขาย ได้ 40 บาท ถ้าขายได้ 6 กระถาง ก็จะได้เงิน 240 บาท แต่กระถางอื่นยังไม่มีดอก เลยต้องรอต่อไป ถ้าเป็น 6 เดือนมีดอก ผมก็ขาย 60 บาท หรือมากกว่านั้น แต่จะไม่เกินราคาที่ ซื้อมา  คือ 80 บาท ถ้าเหลือ 5 กระถาง ขายได้ในราคา 80 บาทก็จะได้ 400 บาท รวมกับ กระถางแรก 40 เป็น 440 บาท ยิ่งกว่า ดอกเบี้ยธนาคารอีก นี่แค่ ชนิดเดียวนะ ถ้าเป็นต้นที่แพงขึ้นไปอีกล่ะ จะได้ขนาดไหน อันนี้แหละที่เรียกว่า ธนาคารต้นไม้จริงๆ
maxna
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:51:37 PM »

มะนาว ตาฮิติ ที่ปลูกไว้ต้นยังไม่ใหญ่ แต่ก็มีลูกแล้วกินไม่ทันเก็บขายถูกๆโลละ 40 ลูกค้าจองกันเพียบ ในรูปจะมีมะนาวธรรมดาเทียบให้เห็นความใหญ่ของลูก เก็บครั้งนึง ก็ 5-6 โล ไว้เป็นค่าขนมลูกครับ

Liked By: 5XXA, meowkku, worawit6311
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:39:15 AM โดย maxna » บันทึกการเข้า
gogae
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 08:11:46 AM »

สวัสดีครับ แวะเข้ามาเยี่ยมครับ
ถ้าพื้ที่ไม่เยอะปลูกบวบน่าจะดีครับ ใช้พื้นที่น้อย ปลูกครั้งหนึ่งเก็บได้เป็นเดือน แต่ต้องทะเลาะกับแมลงวันทองมากหน่อย
โก๋ก็ปลูกบวบเหมือนกัน เลยเอาค้างบวบที่ทำแบบบ้าพลังมาให้ดูครับ

ใช้เสาคอนกรีตหน้า 5 นิ้ว กว้าง 3 เมตร ยาวประมาณ 30 เมตร ขึงด้านบนด้วยลวดสลิง ตอนนี้ด้านบนใช้ไม้ไผ่วางพาดแล้วคลุมด้วยตาข่ายอีกที กะว่าถ้ารอบนี้ขายบวบได้เยอะๆจะเปลี่ยนจากไม้ไผ่เป็นเหล็ก จะได้ถาวรไปเลย

อภิเชษฐ  จินดาจันทร์
63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์