หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ไม้ต้นใหญ่ครับ  (อ่าน 2122 ครั้ง)
macro
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:01:11 AM »

มีรูปมาให้ช่วยวิเคราะห์หลายรูปครับ อายุต้นมากกว่า 50 ปี หรือกว่านั้นอีกมาก ผมหลงนึกว่าเป็นต้นตะแบกอยู่ตั้งนาน
แต่ลองเปรียบเทียบดอกดูแล้ว ดอกต้นนี้ไม่เหมือนดอกตะแบกเลย
ขอความรู้ด้วยครับว่านี่คือต้นอะไร

ส่วนยอด

ลำต้น

โคน

ใบ

ดอก

กิ่งที่หักตกลงมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 07:31:46 PM โดย macro » บันทึกการเข้า

atsk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:05:35 PM »

ขออนุญาตลบข้อมูลครับ จะได้ไม่เกิดความสับสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 10:49:06 AM โดย atsk » บันทึกการเข้า
macro
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 06:48:56 PM »

ดูจากขนาดของผลมะเม่าทั้งเล็กและใหญ่แล้ว แล้วผมมั่นใจว่าต้นนี้ไม่ใช่ต้นมะเม่าแน่นอนครับ

ดอกของต้นนี้จะมีช่อและขนาดใกล้เคียงกันมากกับ "กระถินณรงค์" ครับ
จากรูปซูมไปใกล้ๆเลยทำให้ดูเหมือนเม็ดใหญ่ จริงๆแล้ว ขนาดของเม็ดกลมๆในช่อดอกแค่ 1-3 มิล เท่านั้นเองครับ เล็กมากๆเลย

Liked By: minja
yhun2007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:07:40 AM »

706
gogae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:11:38 AM »

ดูจากขนาดของผลมะเม่าทั้งเล็กและใหญ่แล้ว แล้วผมมั่นใจว่าต้นนี้ไม่ใช่ต้นมะเม่าแน่นอนครับ

ดอกของต้นนี้จะมีช่อและขนาดใกล้เคียงกันมากกับ "กระถินณรงค์" ครับ
จากรูปซูมไปใกล้ๆเลยทำให้ดูเหมือนเม็ดใหญ่ จริงๆแล้ว ขนาดของเม็ดกลมๆในช่อดอกแค่ 1-3 มิล เท่านั้นเองครับ เล็กมากๆเลย

โก๋ก็ว่าไม่ใช่หมากเม่าครับ
และก็ไม่ใช่กระถินณรงค์ด้วย  ดอกคล้ายๆกันก็จริง  แต่ใบไม่เหมือนครับ
ดูท่าทางน่าจะเป็นไม้ยืนต้นอายุยืน  เนื้อแข็ง  แต่ไม่รู้จัก
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

atsk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:51:14 AM »

ดูจากรูปผลแล้ว ไม่ใช่หมากเม่าจริงๆครับ

คงต้องบอกสถานที่ จังหวัดที่พบ จะได้ถามคนพื้นที่อาจจะมีคนทราบครับ

macro
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:30:03 PM »

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกความเห็นครับ
ต้นไม้ต้นนี้อยู่ไม่ไกลจากบ้านคุณโก๋ครับ --> อยู่ที่ อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช
สอบถามผู้ใหญ่หลายท่าน ก็ได้รับคำตอบว่า ไม้ต้นนี้งอกขึ้นมาเอง ซึ่งถ้าเป็นเช่นนี้ก็อาจจะเป็นไม้พื้นเมือง
แต่ตั้งแต่โตขึ้นมาพร้อมๆต้นไม้ต้นนี้ ผมก็ไม่เคยเห็นต้นแบบนี้ที่ไหนอีก
และไม่ว่าจะถามใครทั้งผู้เฒ่าผู้แก่ หรือผู้รู้เรื่องไม้หรือผู้ทำงานเกี่ยวกับต้นไม้ทุกคน ก็ไม่มีใครรู้จักไม้พันธุ์นี้เลย
เลยทำให้อยากรู้มากๆ และจะพยายามหาชื่อของเขาให้ได้
gogae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:01:53 PM »

มาแแว้วววววววววววววว
ทางใต้เรียกต้นสอมครับ  แต่หาข้อมูลในเน็ตไม่เจอ  เจอแต่ตำบลแหลมสอม  จังหวัดตรัง 
เป็นไม้เนื้อแข็งครับ  ญาตบอกว่าสมัยก่อนแถวบ้านมีเยอะ  ชาวบ้านนำไปเลื่อยเพื่อนำไปสร้างบ้าน  ที่หลังบ้านญาติโก๋ก็มีอยู่ 2-3  ต้น  แต่ต้นยังไม่ใหญ่มาก  เดี๋ยวจะลองไปเก็บเมล็ดไว้เพาะเพื่อการอนุรักษ์ดู 

Liked By: minja

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

khundong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:34:37 PM »

กะอาม Crypteronia paniculata วงศ์ Combretaceae

ขออภัยช่วงนี้เข้าเว็บพอเพียงไม่ค่อยได้ก็เลยหายไปนานครับ

Liked By: gogae, kengDD, minja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:37:09 PM โดย khundong » บันทึกการเข้า
atsk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:41:42 PM »

เย้  อาจารย์มาตอบเสียที  รอตั้งนาน ขอบคุณครับอาจารย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์