หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คดีเข้าไปบุกรุกการครอบครองอสังหาริมทรัพย์ของผู้อื่นที่ดินราชพัสดุ  (อ่าน 1470 ครั้ง)
terkung02
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:12:37 PM »

สวัสดีครับผมขอสอบถามการครอบครองบนที่ดินราชพัสดุถ้าเป็นที่ดินรกร้างว่างเปล่าเขาปล่อยปะละเลยไม่ได้ทำประโยชน์ใดๆในที่ดิน
  ถ้าผู้อื่นเข้าไปทำประโยชน์ต่อจากเจ้าของเดิมเจ้าของเดิมจะเสียสิทธิไหม สามารถมาฟ้องร้องภายหลังได้หรือไม่ ถ้าเข้าไปทำประโยชน์เกิน 1 ปี อย่างเปิดเผยให้ผู้อื่นรู้ว่าเป็นเจ้าของ และเขาสามารถเเย่งสิทธิการครอบได้ไหม

ถ้าไปครอบครองเเล้วเกิน 1 ปี และได้ทำกินปลูกผักทำสวนอยู่อย่างเปิดเผยและได้ปลูกบ้านยกให้ลูกสาวและ ขอทะเบียนบ้านถาวรผู้ใหญ่บ้านรับรองมีไฟฟ้าถาวรใช้ถ้าภายหลังเจ้าของที่ดินมาทราบ  เกิดการฟ้องร้อง ปู่กับพ่อและแม่ บ้านของลูกสาวและที่ดินที่ลูกสาวครอบครองจากการให้ของพ่อจะได้รับผลกระทบอย่างไร

boyburapha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 03:20:42 PM »

ช่วยอัพกระทู้ให้ครับ
Jay.iat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:04:12 AM »

ที่ดินราชพัสดุ เข้าครอบครองไม่ได้ครับ เข้าข่ายบุกรุก
ทำได้เพียงขอเช่าเท่านั้น ถ้าราชพัสดุอนุญาตครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์