หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากจะได้รถไถเดินตามเอนกประสงค์ เป็นดินชุ่มน้ำแต่น้ำไม่ท่วม ขนาดประมาณ 3-4 ไร  (อ่าน 1042 ครั้ง)
ืnokpm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:26:25 AM »

ถ้าอยากจะได้รถไถเดินตามเอนกประสงค์ ไถ พรวน สุบน้ำ พ่นยา เป็นดินชุ่มน้ำแต่น้ำไม่ท่วม ในการทำนา ปลูกข้าวโพด

เขตสะพานสูง กรุงเทพฯ ขนาดประมาณ 3-4 ไร่ ไม่ทราบว่าท่านมีคำแนะนำยังไงครับ ยี่ห้ออะไรและราคาเท่าไหร่

สะดกในการซ่อมบำรุง และที่มีศูนย์อยู่แถว มีนบุรี ร่มเกล้า รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ktu
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:35:24 PM »

หากกำลังมองหารถพรวนดินลองมองดูรถพรวนเก่าญี่ปุ่นดูก็ได้ครับ
รถพวกนี้ก็มีอะไหล่ครับพวกอะไหล่เครื่องยนต์ก็ตัวเดียวกับเครื่องในไทย
ส่วนการดูรถก็ว่ากันไปตามพื้นฐานความสมบูรณ์ของตัวรถเพราะรถแต่ละคันที่มาจากญี่ปุ่นสภาพ
แตกต่างกันไปครับของพวกนี้ถ้ามากันสภาพเดิมๆก็พอจะบอกได้ถึงข้างใน
เพราะถ้ารถได้รับการดูแลบำรุงรักษามาอย่างดีด้านนอกก็สีสันก็จะสดใสไม่ตากแดดตากฝนจนสีสีดหรือโทรมมาก
เพราะของมือสองทุกอย่างการใช้งานของเจ้าของเก่าแต่ละคนก็แตกต่างกันไป
ก็เหมือนคนไทยใช้รถยนต์แหละครับบางคนรักรถหน่อยก็ดูแลอย่างดีใช้งานถนอมไม่จอดตากแดดตากฝนหมั่นถ่ายน้ำมันเครื่อง
ของเหลวต่างๆรถก็อยู่ในสภาพสมบูรณ์บางคนไม่ค่อยได้สนใจดูแลรักษาจอดตากแดดตากฝนใช้อย่างเดียว
พวกน้ำมันของเหลวต่างๆก็ไม่ค่อยได้สนใจ
สภาพภายนอกบอกได้มากครับถึงการดูแลบำรุงรักษาของเจ้ารถคนเก่าว่าตัวรถจะเป็นอย่างไร
และการนำเข้ารถพรวนมือสองของแต่ละเจ้าที่นำเข้ามาก็ต่างกันเวลาจัดของใส่ตู้คอนเทรนเนอร์การดูแลของในตู้ก็ต่างกัน
บางเจ้ากว่าจะมาถึงไทยก็รถก็โดนถับกระแทกซะบุบบี้ยับเยินต้องมาเคาะปะผุทำสีกันไป
บางเจ้าก็ใส่มาอย่างดีมีเบาะรองกันของกระแทกกันถึงได้เห็นรถในสภาพที่สมบูรณ์ไม่บุบยับเยินมีรอยเคาะเต็มไปหมดทั้งคัน
ลองดูแล้วกันครับเพราะของมือสองแต่ละชิ้นการใช้การบำรุงรักษาก็ต่างกันไปขึ้นอยู่กับการดูแลของเจ้าของเก่าด้วยครับ

บ้านสวนดำเนินสะดวก0880449519
ืnokpm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:32:03 PM »

ขอบคุรมากครับ คุณ KTU  อายจัง
ktu
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:55:56 AM »

ขอบคุรมากครับ คุณ KTU  อายจัง
ครับผม
การดูรถไม่ยากครับเพียงแต่ต้องเห็นพื้นฐานเดิมๆของรถก่อนครับ
เพราะของใช้แล้วการที่มาและการใช้งานและการดูแลแตกต่างกันครับ
จึงเป็นไปไม่ได้ที่จะเหมือนกันทุกคันครับ

บ้านสวนดำเนินสะดวก0880449519
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์