หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถั่วอะไรจะใหญ่ปานนี้ ปลูกประดับดูท่าน่าจะสวยดี ช่วยบอกทีถั่วอะไร ?  (อ่าน 1323 ครั้ง)
mac2011
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:40:02 PM »

วันนี้ลุงไปตกปลาตามคลองใกล้บ้านไปเจอต้นไม้อะไรก็ไม่รู้ มีลักษณะคล้ายถั่วเกือบทุกประการ
เพียงแต่มีขนาดใหญ่โตกว่าเท่านั้น ถ้าเอาไปปลูกเป็นไม้ประดับก็น่าจะเข้าทีน่ะ เลยเก็บเมล็ดมาจำนวนหนึ่ง เผื่อมีเพื่อนๆสนใจ
ก็แบ่งๆกันไป แต่อยากถามผู้รู้หน่อยว่า เจ้าต้นนี้มีชื่อว่าอะไร ชมที่รูปได้เลยครับ... ยิ้มเท่ห์

ภาพดอก ถ่ายด้วยมือถือไกลพอสมควรไม่ค่อยชัดครับ.. ยิ้ม

ลักษณะฝักถั่วจะใหญ่มากคล้ายฝักมะขาม ลักษณะป้อมๆคล้ายถั่วลันเตาเช่นกัน ยิ้ม

ฝักแก่จะมีสีคล้ำๆ ลองเปรียบเทียบขนาดกับขวดชา 500 cc ดู
      ปลูกเป็นไม้ประดับ ก็แปลกไปอีกแบบน่ะครับ..
     ลุงว่า น่าจะทานได้ด้วยน่ะ แต่ ..คอยผู้รู้บอกก่อนดีกว่า...
        ขอบคุณครับ... ยิ้มเท่ห์

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"

kengDD
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 08:51:22 AM »

คิดถึงถั่วคล้าครับ (แถวบ้านเรียกถั่วแปบ) ชอบขึ้นตามที่รกร้างริมคลอง ริมถนน  แต่จำไม่ได้ว่าฝักใหญ่เท่านี้หรือเปล่า ลองsearchหารููปดูนะครับว่าเหมือนหรือเปล่า

เพิ่มเติม แต่คนละชนิดกับถั่วแปบในกระทู้นี้นะครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=82431.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 08:54:37 AM โดย kengDD » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์