ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะพร้าวกะทิ  (อ่าน 75179 ครั้ง)
numdoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 05:52:20 PM »

จขกท น่าจะอายุไล่เลี่ยกับผมนะครับ ผมก็เคยทานมะพร้าวกะทิ ตักๆแล้วโรยน้ำตาลทราย แล้วก็นำกลับไปแช่ช่องฟิตสักพัก แล้วนำมาแบ่งกันทาน อย่าให้พุดเลยว่าอร่อยขนาดไหน ผ่านมาหลายสิบปี ย้ายมาอยู่ที่เชียงใหม่  บรรยากาศแบบนี้น่าจะกลับมาอีกในไม่ช้า....

ผมติดตามมะพร้าวกะทิตั้งแต่มีงานพืชสวนโลกที่เชียงใหม่ จนได้ที่มาว่ามาจาก ม.เกษตร ติดต่อไป ก็รอไปอีกสัก 2 ปีได้ แล้วก็ได้มาสมใจ ตอนนี้เอามาลงที่สวนไว้ 10 ต้น อ.ที่ท่านทำท่านก็ยังบอกว่าไม่รับประกัน 100% เพราะเพิ่งทำเป็นชุดแรก ตอนนี้ปลูกได้เข้าปีที่ 2 แล้ว โตเร็วมากสูงกว่ามะพร้าวน้ำหอมของผมอีกนะครับ ในเอกสารยังแนะนำเหมือนหลายท่าที่บอกคือเวลาออกจั่นให้หาถุงมาคลุมเพื่อไม่ให้เกิดการผสมเกษรจากต้นมะพร้าวต้นอื่นๆ ได้ความว่าไงอีก 3 ปี น่าจะกลับมาเล่าให้ฟังได้นะครับ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:31:08 AM »

อยากได้มะพร้าวพันธุ์ตาเดียว ใครมีบ้างครับ

มะพร้าวตาเดียว  จริงๆที่เรียกกันคือกะลาตาเดียว มีความเชื่อว่าเป็นของที่เหมาะสำหรับทำเครื่องลางของขลัง
เท่าที่ทราบ ไม่ได้เป็นพันธุ์นะครับ  มาจากมะพร้าวแกงธรรมดาๆนี่แหละ
ปกติมะพร้าวมันมี3ตา แต่ถ้าเป็นตาเดียวถือว่าหายากครับ  ตามภาพครับ
(ยืมภาพมาจากhttp://www.konrakmeed.com/webboard/upload/lofiversion/index.php?t4235.html)

ว่ากันว่า ถ้ามะพร้าวต้นไหนออกลูกมา มีตาเดียว ก็จะตาเดียวทั้งทลาย

และต้นนั้นจะออกมาตาเดียวตลอดครับ  (อันนี้เขาว่าต่อๆกันมานะครับ)

ลองๆหาต้นที่ว่าให้เจอครับ มะพร้าวที่ออกผลมาเป็นตาเดียว

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
นก/nok-Piyanart
*

หัวเราะวันล่ะนิด จิตเราก็แจ่มใส

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:21:38 PM »

มีใครเคยซื้อตามร้านทั่วไป แล้วเจอของจริงหรือว่าของแท้ล่ะจ๊ะ
Tangnoi
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:01:10 AM »

ไปซื้อมาจาก สวนสมเด็จ ตอนที่มีงานไผ่แห่งชาติที่ผ่านมา 6ลูก 500 แน่ะ คนขายเค้าบอกว่าเป็นมะพร้าวกะทิเพาะเนื้อเยื่อแล้วเอาไปฝากไว้ต้นแม่ซึ่งเป็นมะพร้าวน้ำหอมพันธ์ูเตี้ย อันนี้เราก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าอีก 3 ปีเราจะได้กินมะพร้าวกะทิจริงรึป่าว เพราะไม่มีใครกล้ารับรองว่าจะเป็นกะทิทุกลูกหรือไม่ แม้แต่คนขายเอง แต่ที่แน่ๆอย่างน้อยก็คงจะมีมะพร้าวกินแหละนะ อิอิ
kondoi08
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 03:54:13 PM »

ได้มาตันหนึ่งเพิ่งลงปลูกวานนี้เอง จะได้กินอีกเมื่อไรนะเนี่ย ถามท่านที่มีประสบการณ์ ว่ามันจะให้ผลผลิตอีกกี่ปีครับ

ขายพันธุ์หน่อไม้ ไผ่หวานช่อแฮ และจำหน่ายก้อนเห็ด และดอกเห็ด ตั้งอยู่ที่ ม.9 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 0869213430และ0845049836
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:05:09 AM »

มะพร้าว ปลูกต้นนึงกว่าจะออกลูก ต้องมี 3ปีขึ้นไปครับ
มะพร้าวกระทิ ลูกที่เป็น กระทิ เอามาเพาะจะไม่งอกนะครับ
ต้องเอาลูกที่เป็นมะพร้าวธรรมดาอะครับถึงงอก
ส่วนที่เค้าขายกันว่ามะพร้าวกระทิ หรือ มหาลัยเกษตรนั้น
เค้าเอาดอกตัวผู้จากมะพร้าวกระทิที่เขี่ยเนื้อเยื่อ
มาผสมกับต้นที่เคยมีประวัติเป็นกระทิอะครับ

ผมเคยไปที่เกาะมะพร้าว(เขื่อนเขาแหลม)
เห็นเค้าตัดดอกมะพร้าวลงมามาก สอบถาม
ได้ความว่าเอาไปผสมเกษรมะพร้าวอะครับ

ส่วนใหญ่มะพร้าวกระทิ ที่เอาต้นมาขายกันนั้น
จะเป็นต้นที่มาจาก ต้นที่มีประวัติเคยเป็นกระทิ ครับ

Liked By: surachai17

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:09:48 AM »

ถ้าเราเอามะพร้าวกะทิมาปลูกจนออกจั่น แล้วเราเอาถุงคลุมจั่นไว้ไม่ให้ดอกของต้นมะพร้าวธรรมดาใกล้กันมาผสม เราก็มีสิทธิ์ได้มะพร้าวกะทิกิน ป้าหนุงเข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยคะ เศร้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
nOOpOO
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:15:34 PM »

น่าสนใจค่ะ เคยเจอที่ตลาดน้ำดำเนิน เค้ามาขายต้นด้วย แต่ไม่ได้ซื้อ

เดี๋ยวถ้าได้ไปอีกจะลองไปหาซื้อมาปลูกดูแล้วทดลองเรื่องคลุมถุงชน เผื่อได้มะพร้าวกะทิสมใจ
kondoi08
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:42:03 PM »

มะพร้าว ปลูกต้นนึงกว่าจะออกลูก ต้องมี 3ปีขึ้นไปครับ
มะพร้าวกระทิ ลูกที่เป็น กระทิ เอามาเพาะจะไม่งอกนะครับ
ต้องเอาลูกที่เป็นมะพร้าวธรรมดาอะครับถึงงอก
ส่วนที่เค้าขายกันว่ามะพร้าวกระทิ หรือ มหาลัยเกษตรนั้น
เค้าเอาดอกตัวผู้จากมะพร้าวกระทิที่เขี่ยเนื้อเยื่อ
มาผสมกับต้นที่เคยมีประวัติเป็นกระทิอะครับ

ผมเคยไปที่เกาะมะพร้าว(เขื่อนเขาแหลม)
เห็นเค้าตัดดอกมะพร้าวลงมามาก สอบถาม
ได้ความว่าเอาไปผสมเกษรมะพร้าวอะครับ

ส่วนใหญ่มะพร้าวกระทิ ที่เอาต้นมาขายกันนั้น
จะเป็นต้นที่มาจาก ต้นที่มีประวัติเคยเป็นกระทิ ครับ

3ปีก็ไม่นานครับ  ผมกลับคิดเองว่าจะนานเป็นสิบๆปี  อย่างนี้แล้ว เราก็ยังได้ดูผลงานเรา   ขอบคุณครับ ลุงแว่น

ขายพันธุ์หน่อไม้ ไผ่หวานช่อแฮ และจำหน่ายก้อนเห็ด และดอกเห็ด ตั้งอยู่ที่ ม.9 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 0869213430และ0845049836
สุขใจ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 04:51:24 PM »

มะพร้าวกะทิอย่างที่ทราบกัน คือมันเป้นการแสดงออกของยีนด้อย ดังนั้นถ้าไม่ต้องการให้ยีนเด่นแสดงออกเราก้ต้องใช้วิธีการป้องกันไม่ให้ใครเอายีนเด่นมาให้มะพร้าวของเราที่เป็นยีนด้อย โดยเฉพาะผึ้ง แต่ตอนที่จะขึ้นไปคลุมระวังนิดนึงนะครับมันสูง เดี๋ยวนี้เขาใช้มดดำช่วยครับ เพราะมดดำจะช่วยผสมให้เสร็จก่อนที่ผึ้งจะไปพาเกษรมาผสมครับ ช่วยได้นิดนึงแต่ดีที่สุดคือปลูกให้ไกลมะพร้าวปกติซัก 10 กิโลก็พอช่วยได้เยอะเลย  ฮิๆๆ
SChan
*

ถ้าไม่อดทนก็เป็นแค่ถ่าน แต่ถ้าผ่านก็จะได้เป็นเพชร

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:37:12 PM »

และมีอีกหนทางหนึ่งคือ
    เอาผลมะพร้าวจากต้นที่มีประวัติที่เคยเป็นกระทิมาปลูก
    เมื่อเอามาเพาะจนต้นงอกขึ้นมาประมาณ 5-6 นิ้ว
    ให้ท่านกะเทาะกะลาด้าน ตูด นะครับออกจนถึงเนื้อในลูกเลย
    แล้วให้ท่าน ควักจาวข้างในทิ้งให้หมดครับ
    แล้วเอาดินเหนียวคลุกขี้เถ้าอัดลงไปแทนให้เต็ม
    แล้วเอามะพร้าวลูกนั้นไปปลูกครับ
         การทำวิธีนี้ผมได้รับคำบอกเล่ามาจากคนโบราณครับ
ผมกำลังทดลองทำ ถ้าเห็นผลจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ไม่น่าจะเกิน5ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 03:19:14 PM โดย SChan » บันทึกการเข้า

พุทธรักษาสมุนไพร
15หมื่นด้ามพร้าคต ต.ช้างเผือก
อ.เมือง เชียงใหม่
50300
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:55:30 AM »

ถ้าหมาเลียกะลาแล้วจะไม่เป็นกะทิทั้งต้นอีกต่อไป อย่างนี้ถ้าเรามีต้นมะพร้าวกะทิอยู่ เกิดเอาไปขายแล้วคนซื้อไปไม่รู้เอาไปให้หมาเลียก็หมดกันซิครับ! (ไม่น่าเชื่อ!)
mohock03
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 10:16:46 AM »

แบบเดียวกันเลยครับลูกที่เขาผ่าให้ดูเป็นมะพร้าวกะทิแต่ลูกที่ขายให้เรามาก็กะทิเหมือนกันแต่ต้องคั้นเอาถึงเป็นกะทิ555
ไม่รู้กับโง่นี่เหมือนกันหรือเปล่าน้อ ฮืม

Liked By: laoprasert

ชอบแก้ไข
banmo.farm
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 02:21:52 PM »

ยิงฟันยิ้ม 
   ทีบ้านผมก็พอมีให้กินบ้าง บางโอกาสครับ  แลบลิ้น

Liked By: atsk
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:28:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ สุดยอดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

หมูออมสิน
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:46:37 AM »

หมูออมสินเกิดที่อัมพวา ในสวนมีมะพร้าวทึนทึก(มะพร้าวที่เอาเนื้อแก่มาคั้นกะทิ) น่ะค่ะ
วันดีคืนดีก็จะเจอมะพร้าวกะทิติดมากับมะพร้าวทึนทึกทั่วไป ทลายละ1-2 ลูก กินกะน้ำตาล อร่อยดี
และที่หน้าบ้านก็จะมีมะพร้าวที่เป็นพันธุ์กะทิทั้งต้น อีก 1 ต้น เวลาออกมันก็ออกลูกเป็นกะทิตลอด
ไม่เห็นต้องมีไปคลุม ไปเพาะ ไปป้องกันการกลายพันธุ์แต่อย่างใด เลยไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมันจะเกิดหรือจะขยายกันยังไง
แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว เพราะว่าตอนโน้นการไฟฟ้าเขามาตั้งเสาไฟแล้วยอดมันไปเกะกะสายไฟ โดนตัดไปเลยสุดแสนเสียดาย โกรธ
ตรงวงเวียนใหญ่มีอยู่ร้านหนึ่งขายมะพร้าวกะทิลูกละ 100 บาท เคยเอาจากบ้านไปให้เพื่อนกัน
แต่เพื่อนไม่รู้จักโยนทิ้งซะงั้นหาว่ามะพร้าวเสีย กรรม..ของดีและหายาก กว่าจะรู้ว่าอร่อยก็อด+555

Liked By: natkita

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์