ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะพร้าวกะทิ  (อ่าน 54615 ครั้ง)
Magnum (rew)
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:13:49 PM »

เพิ่งนึกออก ที่บ้านมีมะพร้าวกะทิอยู่ต้นหนึ่ง ตอนไปบ้านสวนไม่ได้ถ่ายรูปมา  วันนี้เอาข้อมูลของมะพร้าวกะทิมาลงเล่นๆ เผื่อใคร
สนใจที่จะปลูกครับ  สมัยเด็กๆ ผมเคยกินมะพร้าวกะทิ แบบผ่าออกแล้วโรยน้ำตาลทรายข้างบน หวานๆมันๆครับ  เด็กๆสมัยนี้
ไม่รู้จักกันแล้ว

มะพร้าวกะทิ(makapuno)

มะพร้าวกะทิ(makapuno) ลักษณะโดยทั่วไปของมะพร้าวกะทิ ไม่ว่าจะเป็นลำต้นทางใบใบย่อย และรูปทรงภายนอก
ของผลเหมือน กับมะพร้าวปกติทุกประการ ส่วนลักษณะที่แตกต่างออกไปจะ เป็นเพียงภายในของผล คือมี เนื้ออ่อน นิ่ม
ฟูคล้ายผิวมะกรูด ความหนา 2-3 เซนติเมตร รสชาติหวานมัน น้ำภายในผล มีน้อยและมีลักษณะข้นเหนียว

สาเหตุการเกิดมะพร้าวกะทิ เป็นเรื่องของการถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรม เนื่องจากลักษณะของ มะพร้าวกะทิถูกควบ
คุมโดยยีนส์เพียง 1 คู่ ซึ่งเป็นลักษณะด้อย(recessive) ส่วนลักษณะของมะพร้าวปกติ เป็นลักษณะเด่น (dominance)

ถ้าให้ A เป็นลักษณะปกติ

a เป็นลักษณะด้อย

การถ่ายทอดยีนส์ตามกฎพันธุกรรมของเมนเดล เป็นดังนี้

ชั่วพ่อ-แม่ AA x aa

ชั่วลูก Aa x Aa

ชั่วหลาน AA, Aa, Aa, : aa

3 ส่วนมะพร้าวปกติ : 1 ส่วนมะพร้าวกะทิ

จากลักษณะการถ่ายทอดพันธุกรรมของเมนเดลดังกล่าว จะพบว่า โอกาสเกิดมะพร้าวกะทิตามธรรมชาตินั้น
มีน้อยมาก ในสวนขนาดใหญ่ ที่มีต้นมะพร้าวนับร้อยต้นอาจพบต้นที่เป็นกะทิเพียงต้นเดียวหรือไม่พบ เลย
และถึงแม้ว่าจะเป็นต้นกะทิอยู่ก็ตามก็มีโอกาสเกิดผลที่เป็นกะทิเพียงร้อยละ 25 เท่านั้น และเนื่องจากมะพร้าว
กะทิถูกควบคุมโดยยีนส์ที่มีลักษณะด้อย จึงเป็นผลให้เอ็มบริโอ (embryo) ภายในผลไม่สามารถเจริญเติบโต
หรือไม่ สามารถงอกขึ้นมาเป็นต้นอ่อนได้

การขยายพันธุ์มะพร้าวกะทิ อาจทำได้โดย

1. เลือกผลที่ไม่เป็นกะทิจากต้นที่เป็นกะทิ (ต้นเพาะ) ในผลดังกล่าว อาจจะมียีนส์ที่เป็น AA หรือ Aa ก็ได้
เมื่อเพาะขึ้นมาจึงมีโอกาสได้ต้น ที่เป็นกะทิอยู่ร้อยละ 50 และเมื่อต้นที่เป็นกะทินั้นออกผลจะมีโอกาส ได้ผล
ที่เป็นกะทิอยู่ร้อยละ 25 การขยายพันธุ์โดยวิธีนี้ตั้งแต่เริ่มเพาะจนถึงตกผล ใช้เวลาประมาณ 5 ปี

2. การใช้เทคนิคการเพาะเลี้ยงเอ็มบริโอ (embryo culture) โดยนำ เอ็มบริโอของผลมะพร้าวกะทิมาเลี้ยง
ในวุ้นในสภาพปลอดเชื้อ เอ็มบริโอ ของมะพร้าวกะทิก็จะพัฒนาขึ้นโดยสร้างราก ยอด ใบ และเมื่อเจริญ เติบโต
ถึงระยะหนึ่งก็สามารถนำออกไปปลูกได้ การขยายพันธุ์โดยวิธีนี้จะใช้เวลา เพาะเลี้ยงอยู่ในวุ้นประมาณ 2-3 ปี
แล้วจึงนำออกไปปลูกในแปลง ซึ่งจะ ใช้เวลาอีกประมาณ 5 ปี จึงจะออกผล

ถึงแม้ว่าการขยายพันธุ์มะพร้าวกะทิทั้งสองวิธีจะใช้เวลาค่อนข้าง นาน แต่ถ้าได้ทำการขยายพันธุ์โดย ต่อเนื่องแล้ว
นับวันจำนวนต้นและจำนวน ผลมะพร้าวกะทิที่ผลิตได้ภายในประเทศก็จะเพิ่มขึ้นในแต่ละปี เพื่อให้ ตอบสนองได้
อย่างเพียงพอต่อความต้องการของผู้บริโภค ซึ่งมีทั้งการบริโภค สดโดยตรง และนำไปเป็นส่วนประกอบในอาหาร
เช่น ไอศกรีม ขนมหวาน ต่างๆ หรือแม้กระทั่งการนำไปแปรรูปและบรรจุกระป๋องก็ตาม

ขอขอบคุณ

เวบไซด์อ้างอิง

Liked By: natkita, kwan_sasi, jomk

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ

changbenz
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:51:32 PM »

เคยซื้อมากินครับลูกที่ผ่าโชว์กะทิเเท้เเต่ลูกที่ซื้อมาผ่าออกกลายเป็นมะพร้าวห้าวเนื้อเเข็งโป๊กน้ำเปรี้ยว  เครียดหลายเด้ โกรธ โกรธ โกรธ

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:22:22 PM »

เคยไปที่ เขื่อนเขาแหลม มีเกาะที่เค้าปลูกมะพร้าว กระทิ ทั้งเกาะเลยครับ
ขาย 3 ลูก 100 ทุกลุกเป็นกระทิทั้งหมด
ที่เป็นเช่นนี้เพราะมะพร้าวทั้งหมดปลูกมาจากมะพร้าวที่เขี่ยเนื้อเยื่อมาครับ
ที่ต้องไปปลูกกลางเกาะเพื่อให้ห่างจากแมลงที่มาผสมเกษร
จากมะพร้าวพันธ์พื้นเมื่องครับ
มะพร้าวกระทิ มี ที่เห็นๆมี 2 แบบครับคือ
ข้าวเหนียว น้ำจะข้นอร่อยกว่าครับ
ส่วนข้าวจ้าวเนื้อจะบางกว่าและน้ำจะใสกว่า
มีเทคนิคง่ายๆที่ทำให้มะพร้าวธรรมดาอาจเป็นกระทิได้ครับทำแบบนี้ครับ
เวลามะพร้าวของท่านออกจั่น(ดอกยังไม่บาน)
ให้เอาถุงกระดาษใหญ่ๆคลุมดอกทั้งจั่นเลยครับ
เพื่อให้ดอกในทะลายเดียวกันผสมกันเอง
อาจจะเกิดผลมะพร้าวที่มียีนส์ด้อย ผลนั้นอาจเป็นกระทิได้ครับ
แต่อาจไม่ได้ผลก็ได้นะครับ
หรือถ้าไปทำกับต้นที่มีประวัติที่เคยเป็นกระทิ มีโอกาศเป็นกระทิได้สูงครับ
    และมีอีกหนทางหนึ่งคือ
    เอาผลมะพร้าวจากต้นที่มีประวัติที่เคยเป็นกระทิมาปลูก
    เมื่อเอามาเพาะจนต้นงอกขึ้นมาประมาณ 5-6 นิ้ว
    ให้ท่านกะเทาะกะลาด้าน ตูด นะครับออกจนถึงเนื้อในลูกเลย
    แล้วให้ท่าน ควักจาวข้างในทิ้งให้หมดครับ
    แล้วเอาดินเหนียวคลุกขี้เถ้าอัดลงไปแทนให้เต็ม
    แล้วเอามะพร้าวลูกนั้นไปปลูกครับ
         การทำวิธีนี้ผมได้รับคำบอกเล่ามาจากคนโบราณครับ
จะทำให้มะพร้าวต้นนี้มีโอกาศเป็นกระทิสูงกว่าต้นที่เอามาจากต้นที่มีประวัติเป็นกระทิ ครับลองเอาไปทำดูครับ(ผมไม่ยืนยันการทดลองนะครับว่าจะได้ผลมากน้อยแค่ไหน)แต่ถ้าคิดจะปลูกมะพร้าวแกงไว้กินลองเอาแบบนี้ไปทำดูครับ
ลูกไหนเป็นกระทิก็ อร่อยไป
ลูกไหนไม่เป็นเราก็เอาไปทำขนมหรือ แกงก็ดีครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
Nirawan.Thongpussa
*

Mou

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:52:15 PM »

จริงหรือป่าวค่ะ ที่ว่า มะพร้าวแกง หรือมะพร้าวธรรมดาจะทำให้เป็นมะพร้าวกะทิ ให้เอาถุงดำไปหุ้มจั่นมะพร้าว ตั่งแต่เริ่มออกดอก  แล้วทุกลูกก็จะเป็นมะพร้าวกะทิ  ใช่ได้ไหม ค่ะ สูตรนี้

Mou: 3/3 ม.9 ต.ชากบก อ.บ้านค่าย จ.ระยอง 21120
นัท
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:57:14 PM »

เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่ามันเป็นที่ยีนส์ด้อย ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน ตัวเองเป็นคนชอบกินมะพร้าวกะทิมาแต่ไหนแต่ไร ใส่ทับทิมกรอบ หรือซาหริ่ม แม้แต่กินเปล่า ๆ ก็อร่อย แปลกใจนะเนี่ย ในรูปเค้าขายกัน 60-65 แล้วทำไมเวลาใส่มะพร้าวกะทิเพิ่มในซาหริ่มคิดเราเพิ่มตั้งสิบบาท ใส่แค่3-4ชิ้นเอง....อย่าว่ากระนั้นเลย ไปงานเกษตร มช. เมื่อต้นเดือนเลยไปสอยเอามาปลูกเองหนึ่งต้น สงสัยต้องรอหลายปีหน่อย กว่าจะรู้ว่ามันจะได้กะทิซักกี่ลูก

Liked By: bboom
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:05:23 PM »

จริงหรือป่าวค่ะ ที่ว่า มะพร้าวแกง หรือมะพร้าวธรรมดาจะทำให้เป็นมะพร้าวกะทิ ให้เอาถุงดำไปหุ้มจั่นมะพร้าว ตั่งแต่เริ่มออกดอก  แล้วทุกลูกก็จะเป็นมะพร้าวกะทิ  ใช่ได้ไหม ค่ะ สูตรนี้

น่าจะทำจากต้นที่เคยมีประวัติเป้นมะพร้าวกะทิมาก่อนครับ 
อาทิ  ต้นนี้เคยมี1ทลาย (จำนวน8ลูก)เป็นกะทิสัก1ลูก

หากไปทำกับมะพร้าวธรรมดาๆ ที่ไม่เคยปรากฎว่าเป็นมะพร้าวกะทิมาก่อน ไม่น่าจะได้ผลครับ

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:06:09 PM »

ที่ว่า เอาถุงคลุม นั้น อาจมีเพียงบางผลเท่านั้น ที่อาจจะเป็น กระทิครับ หรือ อาจไมเป็นเลยครับ
แต่มีโอกาศเป็นครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
malee satsoung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:47:07 AM »

สวัสดีคะ k.magnum  สนใจคะไม่ทราบว่าจะแบ่งให้ทำพันธ์สัก 2-3 ลูกได้ใหมตอนเด็ก ๆ เคยทานอร่อยมากขอบอกอยากได้มาก ๆ ต้องทำอย่างไรถึงจะได้พันธ์คะ
ไอชอง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:51:39 AM »

ทานหมดแล้ว ต้องเอาไปทิ้งให้ดีนะ ห้ามให้หมาเลียมะพร้าวกระทินะ เพราะจะทำให้ไม่ออกเป็นกระทิอีกทั้งต้นเลย

จริงๆนะ ห้ามลบลู่ครับ ไม่เชื่อก็ลองทำดูสิ  เรื่องจริงครับ
TonNamTonKla
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:14:32 AM »

ที่บ้านมีมะพร้าวกระทิอยู่เหมือนกันค่ะ แต่เพิ่งรู้ที่มาของการเป็น"กระทิ" จริงๆก็วันเนี้ย  อายจัง ก่อนนี้รู้แต่ว่ากระทิเป็นเฉพาะบางต้นเท่านั้น

แต่ยังไม่เชื่อเรื่องให้หมาเลียกะลานะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไอชอง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:17:36 AM »

ลองให้หมาเลียดูซิครับ ว่าจริงป่าว  โกรธ
TonNamTonKla
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:32:06 AM »

ไม่อาววววว เดิมพันมันสูงไปนี๊ด เพราะมีอยู่ต้นเดียวอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม  นี่ก็เพิ่งกินไปเอง อร่อยด้วย  ยิ้ม

ถ้ามะพร้าวกระทิรอดพ้นปากด้วงมาได้แต่มาสูญพันธุ์เพราะหมานี่มันมันแปลกๆนะคะ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 04:51:09 PM »

สวัสดีคะ k.magnum  สนใจคะไม่ทราบว่าจะแบ่งให้ทำพันธ์สัก 2-3 ลูกได้ใหมตอนเด็ก ๆ เคยทานอร่อยมากขอบอกอยากได้มาก ๆ ต้องทำอย่างไรถึงจะได้พันธ์คะ

เดี๋ยวรอผมกลับบ้านช่วงปีใหม่ครับ ที่บ้านมีอยู่ต้น บางทะลายก็มีลูกเป็นกะทิ บางทะลายก็ไม่มี
จะดูว่าต้นนี้มีมะพร้าวแห้งหรือไม่ ถ้ามีจะเอามาดูครับ

jackdevil
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:38:51 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ยิ้ม
ปีใหม่นี้จะกลับบ้านว่าจะหาซื้อไปปลูกซักต้นสองต้นครับ
ก็แถว จตุจักร แหละครับ ไม่รู้จะได้ผลอะป่าวครับ 555555555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
enough2009
*

ทำบัญชี มีพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:03:05 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เห็นแล้วอยากทานค่ะ
ไม่ได้ทานนานมากๆๆๆๆ เลย
เคยไปที่ตลาดดอนหวาย
ขายลูกละ 80 บาทค่ะ (แพงมาก)

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

...ความพอเพียงอยู่ที่เราเพียงพอ...
DIN
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:07:06 PM »

ยังไม่เคยทานเหมือนกัน แต่ไม่ร้องไห้ ยิ้ม เจ๊หนอนเคยพาชม  ไม่รู้ว่ารสชาด เหมือนกันเป่า... ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=922.msg10804#msg10804
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 10:12:24 PM โดย DIN » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์