ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเริ่มต้นวิธีการเลี้ยงไก่ไข่  (อ่าน 51035 ครั้ง)
Natchanan Khikkham
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:37:22 AM »

เลี้ยงไก่ไข่เป็นอาชีพ ผมว่าค่อนข้างยากที่จะทำกำไรเป็นตัวเงิน
ผมลองนั่งคำนวณเล่น ๆ แล้วได้ประมาณนี้ครับ

ราคาไข่หน้าฟาร์ม วันนี้ 2.8
ไก่ให้ไข่ได้ประมาณ 70-80 % ถ้าเลี้ยง  50 ตัวก็น่าจะตกราว ๆ 38 ฟองต่อวัน
ค่าอาหาร 30 กิโล กระสอบละ 420 ตกราว ๆ กิโลละ 14 บาท
ไก่กินอาหารวันประมาณ 110 กรัมต่อตัวต่อวัน ก็ตกตัวละ 1.54 บาท
ค่าอาหารต่อวัน 50*1.54 =  77 บาท
ขายไข่ได้  38* 2.8 = 106.4 บาท
กำไรต่อวัน = 29.4 บาท

แม่ไก่สาวซื้อมาตัวละ 150 ถ้า 50 ตัวก็ 7500
ตอนขายทิ้งเป็นไก่สด สมมุติได้ตัวละ 2 โล ก็ตก 120ต่อตัว 50 ตัวก็ เท่ากับ 6000
แสดงเรายังมีต้นทุนค่าไก่อีก 1500 บาท

แต่ขี้ไก่แกลบมีราคา ตกโลละ 2 บาท อาจมีกำไรจากส่วนนี้เพิ่มอีกครับ
ต้องเลี้ยงให้ออกใข่ เกือบสองเดือน ถึ้งจะเริ่มคืนทุน คือเริ่มได้กำไรวันละ 30 บาท
นี้ยังไม่คิดต้นทุนค่ากรง และค่าแรงวันละ 300 นะครับ

ตัวเลขที่เอามาคิดเป็นค่าที่ผม search จาก Google อาจไม่ 100 % นะครับ

ขอบคุณนะคะคุณชมพลา ที่คำนวณเป็นตัวเลขออกมาให้ดู มีประโยชน์อย่างมากสำหรับมือใหม่ที่คิดจะเเลี้ยงไก่ไข่
เป็นอาชีพ ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลจากหลาย ๆ ทาง จากหลาย ๆ ท่านผู้รู้ซึ่งทุกความรู้ที่ได้มามีประโยชน์ทั้งหมดเลยค่ะ

Liked By: tapairat, arsun

*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:49:14 AM »

พันธุ์อีซ่า
เป็นพันธุ์ที่ให้ไข่ใบใหญ่และดกใช่มั๊ยคะ พันธุ์นี้ถ้าเลี้ยงแบบปล่อยจะเหมาะหรือเปล่าคะ

เลี้ยงแบบปล่อยสามารถเลี้ยงได้ทุกพันธุ์ แต่ถ้าเน้นไข่ฟองใหญ่ ไข่ดก ต้องยกให้ไก่ไข่ไฮบริดเลยครับ เช่น อิซ่าบราวน์ ไอเซก ฯ
โดยส่วนตัวถ้าจะเลี้ยงพันธุ์นี้ก็เห็นด้วย จะเลี้ยงปล่อยธรรมชาติ กึ่งขังกึ่งปล่อย หรือกักบริเวณก็ตามแต่ จัดไปเลยครับ
อัตราผลผลิตก็ลดหลั่นลงมาตามลำดับ ถึงแม้ว่าเราจะเน้นเลี้ยงปล่อยก็ตาม แต่ต้องห้ามขาดหัวอาหาร อย่างน้อยต้องให้เขาได้กินบ้างวันละ 1-2 ครั้ง เพื่อช่วยในเรื่องของความต้องการสารอาหารที่ครบถ้วน ซึ่งจะปล่อยลำพังเพียงหากินธรรมชาติไม่ได้ เพียงเท่านี้ไข่ที่ไข่ออกมาเริ่มต้นก็อาจจะเริ่มที่เบอร์ 2 เลยก็เป็นได้ครับ
ตอนนี้กำลังมอง ๆ อิซ่าบราวน์ค่ะ แต่ถ้าเป็นไก่โร๊ด พันธุ์แท้ล่ะคะ ความยากง่ายในการเลี้ยงแตกต่างกันมากมั๊ยสำหรับ
คนที่เพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงไก่

Liked By: tapairat
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:13:24 PM »

เลี้ยงไก่ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะราบรื่นเสมอไปและก็ไม่ยากถ้าตั้งใจที่จะเลี้ยง ถ้าซื้อไก่สาวตัดปัญหาเรื่องวัคซีนใด้ในระดับหนึ่งเหมาะสำหรับมือใหม่เริ่มหัดเลี้ยง หรือซื้อลูกไก่มาเลี้ยแต่งค่อนข้างยุ่งยางเรื่องวัคซีนต้องค่อยๆศึกษาอาจเจอมรสุมเช่นโรคระบาดต่างได้แต่ข้อดีคือถ้าจะเลี้ยงเป็นอาชีพวิธีนี้จะช่วยเพิ่มพูนความรู้และประสบการณ์ต่างในระยาวและสามารถแก้ปัญหาต่างๆเช่นรคระบาดได้ ทางทีเหมาะที่สุดสำหรับมือใหม่ไม่ว่าจะเลี้ยงแบบไก่สาวหรือเริ่มตั้งแต่ลูกไก่ถ้าจะให้ประสบผลสำเร็จในระยาวสามข้อนี้ท่องไว้ครับ มีเวลา อดทน และตั้งใจครับ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้กำลังดูพันธ์ไก่ต่าง ๆ ว่าต้องการที่จะเลี้ยงพันธ์ไหนดี มีคำแนะนำมั๊ยคะ
มีในใจพันธุ์ไหนไว้บ้างหรือยังครับ ผมแนะนำพอเป็นแนวทางนะครับ ไก่ไข่มีที่นิยมเลี้ยงกันแบ่งเป็นสองพวก พวกแรกไก่พันธุ์แท้ที่เพื่อนสมาชิกเลี้ยงๆกันก็มี โร๊ด บาร์ และไทยบาร์ พวกทีสองคือไฮบริดหมายถึงไก่แต่ละบริษัท (เช่น บ.ซีพี เบทาโกร แหลมทอง)คิดค้นผสมพันธุ์ด้วยตัวเองเพื่อวัถุประสงค์ต่างดังนี้ ให้ไข่ดก ไข่ทน เปลือกไข่สีน้ำตาล กินอาหารน้อย หรือไข่ไบใหญ่เป็นต้น (แล้วแต่เขาจะต้องการแบบไหนแต่ไม่มีพันธุ์ไหนที่มีครบทุกอย่าง) ดังนั้นก่อนซื้อต้องถามคนขายครับว่าไก่พันธุ์นี้มีข้อดียังไง
    ข้อดีเสียของไก่พันธุ์แท้
       - โร๊ดตัวใหญ่กินอาหารมากกว่าบาร์และไทยบาร์ให้เปลือกไข่สีน้ำตาลแต่ไม่เข้มมากขนาดไข่ทั่วๆไปเบอร์สองถึงสามนิสัยออกเชื่องๆ
       - บาร์พลีมัทรอค เปลือกไข่สีนวลไข่ใบเล็กส่วนมากไม่เกินเบอร์สามแต่มีข้อดีคือไข่แดงใหญ่เท่าๆกับไข่เบอร์ 1หรือ 0     ไข่ขาวน้อยและกินอาหารน้อยกว่าอย่างแรกเพราะตัวเล็กและค่อนข้างปราดเปรียวชอบเที่ยว(ถ้าเลี้ยงแบบปล่อย)
       - ไทย์บาร์อันนี่จะเหมือนบาร์พลีมัทร็อคแทบทุกอย่างครับแต่ความปราดเปรียวเป็นรองบาร์ครับ
    ถ้าส่วนตัวผมน่ะถ้าเน้นผลผลิตเพื่ออกขายเป็นหลักแนะนำอีซ่าไข่ใบใหญ่ หรือไก่ของ cp ก็ได้ครับไข่ไม่ถึงกับเบอร์ 1 หรือ 0ปกติไข่จะเบอร์สาม แต่ไข่ดกมากๆและเปลือกไข่สีสวยดีครับออกสีน้ำตาลเข้มๆ ถ้ายังไงลองคนดูข้อมูลของไก่แต่ละสายอีกทีน่ะครับข้อมูลและรายละเอียดจะได้ครบถ้วนครับ...
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:25:24 PM »

ขอบคุณค่ะ K. lema ตอนนี้สนใจอิซ่าค่ะ แต่ว่าแหล่งซื้อสำหรับไก่พันธุ์นี้หายากมั๊ยคะ อยู่ที่ อ. เมืองตรัง บางท่านบอกว่า
ถ้าโร๊ดจะหาแหล่งซื้อได้ง่ายกว่า แล้วถ้าสำหรับมือใหม่ถ้าเลี้ยงสองพันธุ์รวมกันจะมากเกินไปหรือเปล่าคะ หมายถึงว่าไม่เคยทำ
แต่จะทำอะไรเกินตัวประมาณนั้นน่ะค่ะ

Liked By: tapairat
บาส Layer Chick
seller
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:51:25 PM »

ขอบคุณค่ะ K. lema ตอนนี้สนใจอิซ่าค่ะ แต่ว่าแหล่งซื้อสำหรับไก่พันธุ์นี้หายากมั๊ยคะ อยู่ที่ อ. เมืองตรัง บางท่านบอกว่า
ถ้าโร๊ดจะหาแหล่งซื้อได้ง่ายกว่า แล้วถ้าสำหรับมือใหม่ถ้าเลี้ยงสองพันธุ์รวมกันจะมากเกินไปหรือเปล่าคะ หมายถึงว่าไม่เคยทำ
แต่จะทำอะไรเกินตัวประมาณนั้นน่ะค่ะ

ถ้าหาที่ซื้อใกล้บ้านไม่ได้ ก็บอกผมนะครับ ผมมีอยู่ครับ เดี๋ยวจะจัดส่งไปให้ทางรถทัวน์
เลี้ยงรวมกันได้
แต่ก่อนผมก็มือใหม่ เริ่มเลี้ยงครั้งแรก 100 ตัว และก็เลี้ยงไปได้สัก 4-5 เดือนก็เอามาอีก 200 ตัว

Liked By: tapairat, , turbine

สุพัชรกิตต์ สังข์ยก(บาส) โทร/Line ID :0844945051
สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ กรมปศุสัตว์ เกษตรกลาง จตุจักร กรุงเทพฯ
tapairat
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:46:29 PM »

ขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนค่ะ ได้ความรู้เยอะพอสมควร อย่างเช่นสายพันธ์ และการให้ไข่  จุมพิต :-*เคยซื้อลูกไก่มาเลี้ยง100ตัว (มีรถมาเร่ขายตามหมู่บ้าน)ตัวละ5บาทแต่ต้องซื้อยาของเค้าด้วย เจอปัญหามากมาย สรุปไก่เป็นตัวผู้หมด คนขายเค้า
ไม่ได้โกหกนะคะ เค้าก็บอกแล้วว่าตัวเมียหมด แต่ก็ยังแย่งกันซื้ออยู่ได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dต่อค่ะ....ไก่รอดมาได้ห้าสิบกว่าตัวเลี้ยงมาได้สี่เดือนกว่าๆ ขายได้1500 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dค่าหัวอาหารก็ยังไม่ได้คืน ดูให้ดีๆนะคะ ขอให้ประสพผลสำเร็จค่ะ อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:02:17 AM »

ถ้าหาที่ซื้อใกล้บ้านไม่ได้ ก็บอกผมนะครับ ผมมีอยู่ครับ เดี๋ยวจะจัดส่งไปให้ทางรถทัวน์
เลี้ยงรวมกันได้
แต่ก่อนผมก็มือใหม่ เริ่มเลี้ยงครั้งแรก 100 ตัว และก็เลี้ยงไปได้สัก 4-5 เดือนก็เอามาอีก 200 ตัว
ขอบคุณค่ะ ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ จะติดต่อไปนะคะ แต่คงอีกประมาณครึ่งปีล่ะค่ะเพราะตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ
กว่าจะถึงเวลานั้นคิดว่าคงได้ข้อมูลการเลี้ยงไก่ไข่เยอะพอสมควร
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:15:04 AM »

ขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนค่ะ ได้ความรู้เยอะพอสมควร อย่างเช่นสายพันธ์ และการให้ไข่  จุมพิต :-*เคยซื้อลูกไก่มาเลี้ยง100ตัว (มีรถมาเร่ขายตามหมู่บ้าน)ตัวละ5บาทแต่ต้องซื้อยาของเค้าด้วย เจอปัญหามากมาย สรุปไก่เป็นตัวผู้หมด คนขายเค้า
ไม่ได้โกหกนะคะ เค้าก็บอกแล้วว่าตัวเมียหมด แต่ก็ยังแย่งกันซื้ออยู่ได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dต่อค่ะ....ไก่รอดมาได้ห้าสิบกว่าตัวเลี้ยงมาได้สี่เดือนกว่าๆ ขายได้1500 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dค่าหัวอาหารก็ยังไม่ได้คืน ดูให้ดีๆนะคะ ขอให้ประสพผลสำเร็จค่ะ อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

ขอบคุณค่ะ K. Tapairat จะระวังไว้ค่ะ แล้วตอนนี้ยังเลี้ยงไก่อยู่หรือเปล่าคะ
dislove
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:29:07 AM »

ผมก็อยากเลี้ยงครับ แรกๆ อยากเลี้ยงสักสองสามตัวก่อนไว้แก้เหงาด้วยได้กินไข่ด้วย พอดีบ้านเป็นตึกแถวสองห้อง มีที่เหลือพอสมควรครับ แนะนำด้วยครับบ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์