หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อปั้มหอยโข่ง 2 แรงยี่ห้อไหนดีคับ??????  (อ่าน 46704 ครั้ง)
www.siamhw.com
เกษตรกรมือใหม่
*

SIAM-POWERTOOLS

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:19:33 PM »

- มิตซูบิชิ โรงงานอยู่ในประเทศไทย สเปคที่ระบุบนเพลท มีการทดสอบจริงๆ
- อิตาลี ปัจจุบัน โรงงานอยู่ในจีนบ้าง ในไทยบ้าง  ในเรื่องการควบคุมการผลิต ยังไม่สู้ มิตซูบิชิ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยี่ห้อ เป็นอีกปัจจัยที่พอจะพิจารณาได้บ้าง
แต่สิ่งสำคัญคือ เราต้องเลือกปั๊มน้ำให้ถูกกับประเภทของงาน เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุดครับ
อย่างเช่น ปั๊ม 2นิ้วเหมือนกัน มีให้เลือกทั้ง 2 แรงม้า และ 3 แรงม้า แน่นอนว่า 3แรงม้า กินไฟฟ้ามากกว่า
แต่ก็ต้องดูความจำเป็นในการใช้งานเป็นหลักครับ

** ไม่สรุปว่า ของค่ายไหนดีกว่า  เพราะว่าคุณๆเลือกเองได้ครับ **

Liked By: zeed

pippobook
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 02:25:03 PM »

มิตซูอีกคนครับ ใช้อยู่ทนดี ใช้มา ๓ ปีและยังปกติดีอยู่ สูบน้ำทุกวัน วันละ ๓-๔ ซม.

manred
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 05:34:32 PM »

ลองของใหม่ไหมครับ ยี่ห้อ venz ผลิตในไทย แต่ชิ้นส่วนประกอบของนอก เขาว่างั้น ราคาน่าจะถูกและคุ้ม

http://www.venz.co.th/th/faq_waterpump.html

manoon94
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:50:09 AM »

ลองของใหม่ไหมครับ ยี่ห้อ venz ผลิตในไทย แต่ชิ้นส่วนประกอบของนอก เขาว่างั้น ราคาน่าจะถูกและคุ้ม

http://www.venz.co.th/th/faq_waterpump.html
ผมก็ซื้อvevzมาใช้เหมือนกัน 2 นิ้ว 2 แรง พอตอนหลังต้องใช้ปั้มเพิ่มก็ลองมิตซู ตัว 2 นิ้ว 2 แรง อีกตัว ผ่านมาได้สักพัก ตอนนี้ปั้มvenz.ถอดเอาใว้เฉยๆๆ ซื้อปั้มมิตซูมาเพิ่มแทนปั้มVenz ซะงั้นเหตุผล กำลังอัดส่งไกลๆๆสู้มิตซูไม่ได้ แต่ปั้มvenz.ในระยะใกล้ๆๆพอๆกับมิตซูและประหยัดค่าไฟฟ้ากว่า แต่ด้วยความเหมาะสมกับการใช้งานสำหรับผมพอใจกับปั้มมิตซูมากกว่ากับแรงอัดและปริมานน้ำที่ได้
phaitoontriton
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:57:25 AM »

ไม่ลองของอิตาลี่หรือครับ  ผมเคยซื้อเทียบกับมิตซู ขนาดและสเปคพอกัน  มิตซูราคาแพงกว่าและกินไฟมากกว่า
มิตซูกินไฟมากกว่าจริงครับ ผมซื้อ  2 แรง กินไฟ 14 A แต่ของบรูโน่ ถ้าจำไม่ผิด (แต่อิตาลี่ชัวร์) 3 แรง กินไฟ 15 A
แต่เรื่องความทน มิตซูขึ้นชื่อกว่า แต่ปั๊มน้ำเพิ่งเคยลอง
แล้วถ้าผมจะเอามาดูดน้ำขึ้นหอเก็บปะปาหมู่บ้านต้องใช้แบบใหนครับ  300  ครัวเรือน  ตัวเก่า ใหม้บ่อยมากๆ
chainsaw
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 12:13:30 PM »

ไม่ลองของอิตาลี่หรือครับ  ผมเคยซื้อเทียบกับมิตซู ขนาดและสเปคพอกัน  มิตซูราคาแพงกว่าและกินไฟมากกว่า
มิตซูกินไฟมากกว่าจริงครับ ผมซื้อ  2 แรง กินไฟ 14 A แต่ของบรูโน่ ถ้าจำไม่ผิด (แต่อิตาลี่ชัวร์) 3 แรง กินไฟ 15 A
แต่เรื่องความทน มิตซูขึ้นชื่อกว่า แต่ปั๊มน้ำเพิ่งเคยลอง

แล้วถ้าผมจะเอามาดูดน้ำขึ้นหอเก็บปะปาหมู่บ้านต้องใช้แบบใหนครับ  300  ครัวเรือน  ตัวเก่า ใหม้บ่อยมากๆ

ถ้าใช้งานเพื่อชุมชม แนะนำ pedrollo เป็นอิตาลียี่ห้อกลางๆ เหมือนรถ Toyota ส่วนใหญ่ใช้ในงานตาม สถานีสูบจ่ายน้ำครับ

http://www.pedrollopumps.com/
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์