หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อปั้มหอยโข่ง 2 แรงยี่ห้อไหนดีคับ??????  (อ่าน 15865 ครั้ง)
zeed
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:30:55 PM »

จะซื้อปั้มหอยโข่ง 2 แรงยี่ห้อไหนดีคับ?ฮืม?? ขนาดท่อ 2"

นำไปใช้จ่ายน้ำออกจากอ่างเก็บน้ำขนาด 5 m*5m *ลึก 2 m จ่ายเข้าท่อเมน 2" เพื่อจ่ายเข้าหัวน้ำหยดรดต้นผักหวานอีกทีนึงคับเนื้อที่ประมาณ 4 ไร่คับ
มีงบ 10,000 บาทอยากได้แบบทนๆๆ คับ

bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 06:14:04 PM »

จะซื้อปั้มหอยโข่ง 2 แรงยี่ห้อไหนดีคับ?ฮืม?? ขนาดท่อ 2"

นำไปใช้จ่ายน้ำออกจากอ่างเก็บน้ำขนาด 5 m*5m *ลึก 2 m จ่ายเข้าท่อเมน 2" เพื่อจ่ายเข้าหัวน้ำหยดรดต้นผักหวานอีกทีนึงคับเนื้อที่ประมาณ 4 ไร่คับ
มีงบ 10,000 บาทอยากได้แบบทนๆๆ คับ

แนะนำของลักกี้โปรครับ การตั้งปั๊มหอยโข่งถ้าระยะดูดหรือส่งสั้นเกินไปปั๊มจะทำงานสบายวิ่งรอบจัดมากสุดท้ายก็ไหม้ต้องระวัง อีกอย่างน้ำจากอ่างเก็บน้ำมักมีเศษต่างๆหรือลูกหอยตัวเล็กๆซึ่งจะติดเข้าไปในร่องใบพัดทำให้ปั๊มมีปัญหาตามมาต้องมีตัวกรอง ของผมถ้าไม่จำเป็นจะไม่เดินตัวหอยโข่ง ใช้ไดโว่แบบดูดโคลน 2 นิ้ว  สะดวกสบายใจและสบายกระเป๋ากว่าเพราะกินไฟแค่ 450 วัตต์ ของลักกี้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ที่เลือกเพราะว่าเคยลองซื้อเครื่องต่างยี่ห้อแต่ name plate เหมือนกันเป๊ะราคาถูกกว่าไม่กี่ร้อยบาท พอเสียบสวิตช์แล้วเดินไปดูน้ำแค่นั้นแหละหมดอารมณ์เลยดีที่ซื้อจากร้านที่เขารับเปลี่ยนคืนได้เลยเพิ่มเงินถอยลักกี้เลย เอามาลงจุดเดียวกันโอ้ว..มันคนละอารมณ์เลย ระยะจากบ่อขึ้นมา 4-6 เมตร ต่อไปได้ไกลอีกไม่ต่ำกว่า 30 เมตร มันยังแรงได้ใจ สูบห้าวันห้าคืนก็ยังบ่อยั่น  ยิงฟันยิ้ม ไม่ได้เชียร์นะครับแค่เอาประสบการณ์จริงๆมาเล่าให้ฟัง

ร้านข้าวฮอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
ideaphone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:32:26 PM »

ของผม..ใช้ ลัคกี้โปร...2ใส้.น้ำลึก..ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเจาะบาดาลใช้ไม่ได้..เอามาดูดน้ำคลองซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 12:04:03 AM »

mitsu wcl  เท่านั้น ยี่ห้ออื่นไม่ทนมือทนเท้าครับ ลักกี้ผมใช้ไม่เท่าไหร่ไปทัวส์นรกแล้ว สุดท้ายมิตซูกินขาด น้ำแรง ได้ใจมากๆๆๆ   
ninok
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 07:59:55 AM »

มิตซูครับ  ประมาณ 7200 บาท แต่ก็ยังไม่แรง  ต้องพันทองแดงเส้นใหณ่ครับ
viras2
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:14:55 AM »

ไม่ลองของอิตาลี่หรือครับ  ผมเคยซื้อเทียบกับมิตซู ขนาดและสเปคพอกัน  มิตซูราคาแพงกว่าและกินไฟมากกว่า
chartthai_ maiked
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:03:47 PM »

ไม่ลองของอิตาลี่หรือครับ  ผมเคยซื้อเทียบกับมิตซู ขนาดและสเปคพอกัน  มิตซูราคาแพงกว่าและกินไฟมากกว่า
มิตซูกินไฟมากกว่าจริงครับ ผมซื้อ  2 แรง กินไฟ 14 A แต่ของบรูโน่ ถ้าจำไม่ผิด (แต่อิตาลี่ชัวร์) 3 แรง กินไฟ 15 A
แต่เรื่องความทน มิตซูขึ้นชื่อกว่า แต่ปั๊มน้ำเพิ่งเคยลอง
พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:31:36 PM »

2นิ้ว 2แรงม้า

แนะนำยี่ห้อSEAR รุ่นBP/5ครับ (MADE IN ITALY)
กินไฟ 12.6 A. ความทนระดับ10ปี (ยกเว้นน้ำแห้ง ไฟขาด ไฟเกินน่ะ)

และถ้าย่อมเยาลงหน่อย แต่อิตาลีเหมือนกัน ยี่ห้อBALINO ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 12:09:53 AM โดย impressza » บันทึกการเข้า

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
kwankrit2
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:33:56 PM »

อิตาลี่ อีกคน
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:02:11 AM »

ผมสนับสนุน Mitsubishi อีกคนครับ ลองมาหลายยี่ห้อ ราคาถ้าเทียบกับ SAER มิตซูถูกกว่า และถึงแม้มิตซูจะกินไฟมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ศักยภาพของปั้มสูงกว่าครับ พิจารณาได้จาก Performance Curve ของปั้ม และผลจากการใช้งานจริงครับ สิ่งสำคัญคือต้องพิจารณาศักยภาพของปั้มนั้นๆเป็นสำคัญ ไม่ใช่ดูแต่ขนาดท่อ หรือยี่ห้อเป็นหลัก อย่างมิตซูก็มี 3 Model คือ น้ำน้อยแต่แรงมาก, น้ำปานกลางแรงปานกลาง และ น้ำมากแรงน้อย พิจารณาและคำนวณระบบน้ำให้ดีก่อนนะครับ ๕๕๕

ถ้าจะเอาแบบขั้นเทพก็ Grundfos ครับ แต่แพงหูดับเลยทีเดียว

Liked By: KENETIC_E®, MSEKA, suwinai
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:16:08 AM »

ผมเคยใช้ปั้มติดเครื่องฮอนด้าแท้ 5.5 แรง 3" ณ.อัตราจ่ายน้ำที่ 900 ลิตร/นาที เกจวัดแรงดันขึ้น 1.10 บาร์ กินน้ำมันราวๆ 70 บาท/ชม. (ต้องเร่งเครื่องแรงระดับหนึ่ง เพื่อให้ได้แรงดันสูงสุดในรอบที่ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยดูจากเกจวัดแรงดันที่ติดอยู่กับท่อออก)

แต่พอเปลี่ยนมาใช้ปั้มไฟฟ้าของมิตซู รุ่น WCL-2205FS ขนาด 3" ซึ่งเป็นปั้มแบบ 220 โวลท์ 3 แรงม้า หรือ 2.2 kW. ตามเนมเพลทบอกว่ากินไฟ 17.2 แอมป์ แต่ผมเอาคลิปแอมป์วัด พร้อมบันทึกมิเตอร์ไฟฟ้า ปรากฏว่ากินไฟจริง 14.9 แอมป์ ที่ 221 โวลท์ ณ.อัตราการจ่ายน้ำ 900 ลิตร/นาที เกจขึ้น 1.40 บาร์ ค่าไฟราว 16-17 บาท/ชม. (ถ้าปั้มกินไฟเต็มตามเนมเพลท จะเสียค่าไฟราว 19 บาท/ชม.)

Liked By: KENETIC_E®, kaa
viras2
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:23:45 AM »

การพิจารณาซื้อ  ในเบื้องต้นก็คงต้องพิจารณาจากปัจจัยแวดล้อมก่อน เช่น ปริมาณน้ำที่ต้องการ  ระยะดูด ระยะส่ง (Performance curve) เมื่อได้คุณลักษณะที่ต้องการแล้วค่อยมาพิจารณาเลือกปั๊ม โดยเปรียบเทียบสเปคปั๊มแต่ละยี่ห้อ ราคา และปัจจัยอื่นๆ

หากสเปคปั๊มพอๆ กัน กรณีของผมจะเลือกประมาณนี้  ประหยัดพลังงาน  อะไหล่หาง่าย ความทนทาน(อันนี้ไม่รู้จะดูยังไง คงดูที่ชื่อเสียงความน่าเชื่อถือ)  และราคา

หมายเหตุ  ค่ากระแสไฟฟ้าที่ระบุบน Name Plate เป็นค่ากระแสสูงสุดที่ Full Laod  ซึงไม่ได้หมายความว่ามันจะกินไฟตามนั้น  มันจะกินกระแสเท่าไรนั้นมันขึ้นอยู่กับโหลดที่มันขับอยู่ ซึ่งขึ้นอยู่กับขนาดตัวปั๊ม ระยะดูด ระยะส่ง แรงดันไฟฟ้าตก-เกิน และอื่นๆ  แต่โดยทั่วไปแล้วโหลดปั๊มน้ำประมาณ 80% ของค่าออกแบบ

Liked By: compact, kaa
สวนจินตนาการ
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:12:24 PM »

สนับสนุน มิตซูอีกคนครับ

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
aaaa_aaaa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:15:05 PM »

ของผมใช้แบบนี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83930.0
มิตซู หน้าแปลน 2 แรง 2 นิ้ว 8,500 บาท ใช้ดีครับ ทนด้วย
worraphot
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:42:47 PM »

สถานที่ติดตั้งปั๊มมีความปลอดภัยมากพอจากผู้ที่อยากจะมาขอร่วมเอาไปใช้และตัวเราอยู่สวนประจำหรือเปล่าครับเปล่าครับ เผือใจไว้บ้างนะครับ  ถ้าปลอดภัยดี ก็จัดหนักไปเลย (ผมใช้ของไต้หวัน 3000 กว่าปล่อยทิ้งไว้ในป่าชายห้วย 555)
nopmtp
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:34:22 PM »

1. จ่ายน้ำเป็นน้ำหยด 4 ไร่ ปั๊ม 2 ":  ผมว่าแรงไปนะครับ  ถ้าจะใช้จริงๆอาจจะต้องทำท่อระบายกลับเพื่อลดแรงดันครับ   ความเห็นผมเองนั้นเป็น 1" ครึ่งผมว่าพอครับ  ก็สามารถจ่ายเข้าท่อเมน 2" ได้ด้วยและจะกินไฟน้อยกว่าแถมราคาถูกกว่าด้วยครับ

2. ผมเองนั้นเวลาไปซื้อปั๊มน้ำผมจะไม่ดูยี่ห้อครับ...แต่ผมจะดูที่ปริมาณน้ำ/นาทีที่ทำได้และดูรอบของมอเตอร์ที่มีรอบทีสูงกว่าตัวอื่นๆที่ขนาดและราคาเท่ากันหรือไกล้เคียงกันครับ   ส่วนข้อมูลอื่นๆนั้นไม่หนีกันครับ

3. ส่วนราคานั้นแมือเทียบข้อมูลแล้ว...ผมเอาของถูกที่สุดครับ  แบบจีนแดงอะไรทำนองนี้แหละครับ   ที่สวนผมเองมีปั๊ม 7 ตัวครับ  เป็นจีน 5 ตัวเคยเสียแค่ 2 ตัวและตัวละครั้งเท่านั้นครับในรอบ 10 ปีนะครับ
             ถือว่าเป็นการแชร์กึ่งแนะนำก็แล้วกันนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์