ก่อนเจาะน้ำบาดาลควรดูแผนที่น้ำบาดาลก่อนนะครับ

<< < (2/4) > >>

bankcnx:
อ้างจาก: spyman ที่ มกราคม 17, 2013, 04:04:14 PM

ขอบคุณที่แนะนำเวบดีๆครับ  :-[ :-[ เข้าไปอ่านข้อมูลเบื้องต้น
เป็นข้อมูลที่น่าเชื่อ(ครึ่งไม่เชื่อครึ่ง)  ;D ;D
แต่ก็ดีกว่าไม่มีข้อมูลเลย ที่ผมว่าเชื่อครึ่งเดียวเพราะว่า ในหมู่บ้านเดียวกัน ระดับน้ำต่างกัน 10 เท่า เช่น 10เมตรก็มี 100 เมตรก็มี
คนที่สำรวจน่าจะเป็นหน่วยงานรัฐหรือไม่ก็ อาสาสมัครที่ อาจจะ เมก ข้อมูลมาหรือสอบถามจากชาวบ้านที่มีการเจาะน้ำไว้
คงไม่ได้สำรวจจากดาวเทียมหรือเครื่องมือพิเศษไดๆ ส่วนผลสำรวจค่าแร่ธาตุต่างๆ อันนี้ถ้าจริงก็น่าจะเชื่อได้
ขอบคุณ จขกท อีกครั้งครับ หลายพื้นที่ที่คิดว่าไม่สามารถเจาะน้ำได้แต่พออ่านข้อมูลก็พอจะรู้ว่ามีคนเจาะมาแล้ว
สำหรับพื้นที่ที่ น้ำลึกระดับ 30-40 เมตรขึ้นไป คิดว่าคงจบที่การฝังปั้มซับเมิส
เมื่อเดือนที่แล้วคนรู้จัก จัดไป 1 บ่อ วางท่อเมน 2 นิ้วปั้ม 2 แรง หมดไป แสนสองที่แปลกใจ ไม่ใช่ ปั้มแฟล้งกิ้น หรือมันมีดีกว่า:) :)

ครับ อย่างน้อยเราก็ได้รู้ว่าผืนดินที่เราตั้งอยู่นั้นระดับน้ำอยู่ตรงใหนเจาะยากมั้ย แต่ค่อนข้างเป็นข้อมูลที่เป็นวิชาการค่อนข้างมากเราต้องเอามาประยุกต์ใช้กับพื้นที่จริง เช่น ที่บ้านผมข้อมูลบอกว่า ระดับน้ำบาดาล 25 -250 เมตร แต่ไม่ได้บอกว่าแล้งหรือหน้าฝน ถ้าเอาไปล้วนๆบอกช่างเจาะลงไป 25 เมตร (อย่างถูก ;D) เมตรละ 400 ก็หมื่นพอดี ค่าปั๊มอีกรวมกันไม่เกินสามหมื่น ปรากฎว่าสูบได้เฉพาะหน้าฝนพอหน้าแล้งหลายๆบ่อต่างแย่งกันสูบระดับน้ำลดลงแล้วก็สูบไม่ขึ้นเป็นต้น

bankcnx:
แผน 1 ของผมตามนี้ ใครมีประสบการณ์ตรงช่วยแนะนำด้วยครับ  ;) ;) ;)

artant999:
เขตอื่นเจาะแพงจัง   ที่บ้านผม

ค่าเจาะ 36-41 เมตร      7500 
ท่อ 5 ''  9*630          5670
กาว 500g                170

ท่อ 2"  8*110       880
ปั้มแฟรงกิ้น  2" 1.5 hp   22500
อื่นๆ                      1500

รวม                  37220 

เอาเท่าที่นึกออกนะครับ ราคาก็ประมาณนี้แต่ยังไม่รวมสายไฟที่เดินมาบ่อบาดาล

บ้านไร่สายวารี:
หาทำเลเจาะในที่ต่ำสุด ของพื้นที่เรา  เพื่อฟลุ๊ก  เจาะไปแล้ว  น้ำจับปากท่อระดับ 3-6 เมตร  จะได้ใช้ปั้มหอยโข่ง  ปัมชัก  บอกช่างเจาะเลยครับว่า  50 เมตรเป็นอย่างต่ำ (เจาะให้ลึกมากเท่าไหร่ยิ่งดี เพราะยิ่งเจาะลึกยิ่งพบตาน้ำมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กะงบเราด้วย อิอิอิ) ใส่ท่อกันทรุดตามความลึกที่เจาะ  ท่อ4 นิ้ว  ถ้าใช้ปั้มซัมเมิร์ส  แฟรงกลิ้น ขนาด  1.5  แรง  กำัลังดีเลยครับ  (ปั้ม 2 แรง ช่างเค้าบอกว่าเหมาะกะบ่ท่อหน้า 5-6 นิ้ว  ช่างบอกว่าน้ำมันจะซึมเข้าไม่ทันถ้าใช้ปั้มแรงเกินบ่)   เคยถามช่างว่า  ทำไมต้อง ปั้มยี้ห้อแฟรงกลิ้นด้วยครับ  คำตอบที่ได้คือ  เอ๊าน๊ะ ไม่เชื่อช่างแล้วจะไปเชื่อใคร  ประมาณว่าถ้าไม่เชื่อใจตรูแล้ว   -ึงจะจ้างตรูมาเจาะหาพระแสงอะไร ;D ;D      ของผม 57 เมตร  น้ำจับ 13 เมตร เจาะบนเนินสูงสุดใกล้กระท่อม  ตามจริงถ้าเจาะบนพื้นที่ต่ำสุดของไร่  น้ำจะจับปากท่อแค่ 1-2 เมตรเอง (บ่อเพื่อนข้างไร่ 4 นิ้ว ช่วงหน้าฝนน้ำล้นออกจากปากบ่เลย) ตอนเจาะผมลืมคิด >:( >:( >:(  ช่างหย่อนปั้ม 1 แรง ลงไปแค่ 35 เมตรเอง  55000  ลิตร/ชม.  น้ำก็ดันขึ้นมาตลอด    ของพี่ถ้าใช้ปั้ม 2 แรง  ต้องหย่อนปั้มลงลึกๆด้วยนะครับ  พลังดูดมันแรง  เดียวน้ำจะซึมไม่ทัน  ปั้มจะพัง  ;) ;)

bankcnx:
อ้างจาก: artant999 ที่ มกราคม 17, 2013, 07:19:53 PM

เขตอื่นเจาะแพงจัง   ที่บ้านผม

ค่าเจาะ 36-41 เมตร      7500 
ท่อ 5 ''  9*630          5670
กาว 500g                170

ท่อ 2"  8*110       880
ปั้มแฟรงกิ้น  2" 1.5 hp   22500
อื่นๆ                      1500

รวม                  37220 

เอาเท่าที่นึกออกนะครับ ราคาก็ประมาณนี้แต่ยังไม่รวมสายไฟที่เดินมาบ่อบาดาล

ค่าเจาะถูกดีจัง แถวนี้เอาเมตรละตั้งสี่ร้อยแนะยังคงต้องคิดอีกหลายรอบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว