ก่อนเจาะน้ำบาดาลควรดูแผนที่น้ำบาดาลก่อนนะครับ

<< < (4/4)

bankcnx:
อ้างจาก: artant999 ที่ มกราคม 18, 2013, 11:33:28 AM

อ้างจาก: bankcnx ที่ มกราคม 17, 2013, 11:18:21 PM

อ้างจาก: บ้านไร่สายวารี ที่ มกราคม 17, 2013, 07:41:12 PM

หาทำเลเจาะในที่ต่ำสุด ของพื้นที่เรา  เพื่อฟลุ๊ก  เจาะไปแล้ว  น้ำจับปากท่อระดับ 3-6 เมตร  จะได้ใช้ปั้มหอยโข่ง  ปัมชัก  บอกช่างเจาะเลยครับว่า  50 เมตรเป็นอย่างต่ำ (เจาะให้ลึกมากเท่าไหร่ยิ่งดี เพราะยิ่งเจาะลึกยิ่งพบตาน้ำมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กะงบเราด้วย อิอิอิ) ใส่ท่อกันทรุดตามความลึกที่เจาะ  ท่อ4 นิ้ว  ถ้าใช้ปั้มซัมเมิร์ส  แฟรงกลิ้น ขนาด  1.5  แรง  กำัลังดีเลยครับ  (ปั้ม 2 แรง ช่างเค้าบอกว่าเหมาะกะบ่ท่อหน้า 5-6 นิ้ว  ช่างบอกว่าน้ำมันจะซึมเข้าไม่ทันถ้าใช้ปั้มแรงเกินบ่)   เคยถามช่างว่า  ทำไมต้อง ปั้มยี้ห้อแฟรงกลิ้นด้วยครับ  คำตอบที่ได้คือ  เอ๊าน๊ะ ไม่เชื่อช่างแล้วจะไปเชื่อใคร  ประมาณว่าถ้าไม่เชื่อใจตรูแล้ว   -ึงจะจ้างตรูมาเจาะหาพระแสงอะไร ;D ;D      ของผม 57 เมตร  น้ำจับ 13 เมตร เจาะบนเนินสูงสุดใกล้กระท่อม  ตามจริงถ้าเจาะบนพื้นที่ต่ำสุดของไร่  น้ำจะจับปากท่อแค่ 1-2 เมตรเอง (บ่อเพื่อนข้างไร่ 4 นิ้ว ช่วงหน้าฝนน้ำล้นออกจากปากบ่เลย) ตอนเจาะผมลืมคิด >:( >:( >:(  ช่างหย่อนปั้ม 1 แรง ลงไปแค่ 35 เมตรเอง  55000  ลิตร/ชม.  น้ำก็ดันขึ้นมาตลอด    ของพี่ถ้าใช้ปั้ม 2 แรง  ต้องหย่อนปั้มลงลึกๆด้วยนะครับ  พลังดูดมันแรง  เดียวน้ำจะซึมไม่ทัน  ปั้มจะพัง  ;) ;)

หย่อนลง 40 เมตรเลยดีมั้ยสิบท่อนพอดี เหลือระยะก้นบ่อใว้ซัก 10 เมตร แอบถามจากบ่อรอบๆหย่อนลงไปบ่อละหกเสันก็คือ 24 เมตรเองน้ำก็ขึ้นดี แสดงว่าระดับน้ำคงประมาณนั้น แต่หอยโข่เราเอาไม่ใหวแม้จะขุดไปวางลงจากผิวดินลึก 8 เมตรแล้วก็ไม่ขึ้น เมื่อก่อนไม่มีซับเมิกร์ก็ขึ้น มาสองปีนี้จอดไม่ต้องแจว แสดงว่าระดับน้ำดาลหน้าแล้งลดลงเกินกว่า 17 เมตรลงไปพ้นระยะ H ของปั๊ม
ไงก็ยังสองจิตสองใจเพราะลงทุนแพงเหลือหลาย

ผมคิดว่าน่าจะลองใช้ซับเมิร์สดูนะ   แถวบ้านผมคนที่มีไฟฟ้าเขาใช้ซับเมิร์ส 2"   ขนาด 1.5 แรงม้า  5 ใบพัด  ที่ใช้ 5 ใบพัดเพราะว่าระดับน้ำอยู่ประมาณ 16 เมตร   แต่หย่อนปั๊มประมาณ 7 ท่อน 28 เมตร  เห็นเขาสูบกันไม่หยุดทำนา20ไร่ได้เลยครับ  สูบกันแบบไม่มีหยุดก็ตกเดือนละ 6000  หรือวันละ 200 ครับ  ไม่จุกจิกด้วย  ของผมใช้ปั๊มหอยโข่งไฟฟ้ามีปัญหาเยอะ  เดี๋ยวท่อหลุด เดี๋ยวปั้มใหม้  สารพัดปัญหาจริงๆ

ตอนนี้บาดาลเก่าซึ่งเป็นท่อเหล็กขนาด 3 นิ้ว ตันดูดไม่ขึ้นหรือไม่ก็คงล่มไปเรียบร้อยแล้วตามอายุการใช้งานซึ่งไม่น่าจะต่ำกว่า 50 ปีมาแล้ว ครั้นจะเจาะรถเจาะก็ลงไม่ได้เพราะอยู่กลางนาต้องลงหลังเกี่ยวข้าวแล้ว เหลียวดูน้ำในคลองแห้งขอด ในสระก็เหลือครึ่งนึงใจตุ้มๆต่อมๆสำหรับนาปรังปีนี้

bankcnx:
อ้างจาก: FBM ที่ มกราคม 18, 2013, 12:42:47 PM

ผมมีบ่อน้ำบาดาลอยู่ทั้งหมด 4 บ่ออยู่ อ.สุวรรณภูมิ 2 บ่อ ขนาด 4นิ้ว เงื่อนไขคือต้องเจาะให้ได้น้ำ ความลึกไม่ต่ำกว่า 47 ม. ค่าเจาะ10000 บาท รวมท่อ พีวีซี กันพัง 4 นิ้ว 3 เส้น  ส่วนอุปกรณ์สูบน้ำท่านจัดหาเอง ช่างติดตั้งให้ ช่างก็อยู่ในพื้นที่  ส่วนอีก 2 บ่อ อยู่
อ.เมืองสรวง บ่อ 4 นิ้ว เงื่อนไขเดียวกันช่างเจาะคนละชุด ค่าเจาะอย่างเดียวไม่รวมท่อกันพัง (พีวีซี 4 นิ้ว 3 เส้น) 7500 บาท

ค่าเจาะถูกจังครับ แถวนี้เมตร 400 บาทขาดตัว คนรุ่นพ่อผมที่เคยเจาะแบบชาวบ้านๆก็แก่เฒ่ากันไปหมดแล้ว คนรุ่นใหม่ไม่มีใครทำเป็นเลย รู้จักแต่น้ำในขวด โดยเฉพาะน้ำสีเหลืองอำพัน >:(  เห็นขี้เหล้าหลายคนขายนากินเหล้าแล้วมันสะท้อนใจเหลือเกิน ลูกหลานภายหน้าจะเป็นขี้ข้าพวกต่างด้าวที่เข้ามาทำงานบ้านเราแล้วขยันขันแข็งไม่ขี้เหล้าขี้ยาคอยดูเหอะ  ขอบ่นหน่อยนะ ;D

sananw:
 :) :D จังหวัดลำปาง8) :'(ลุงสนั่น ช่างน้ำบาดาล ขอเพิ่มความห่วงใยบ่อน้ำบาดาลโดยการ
อุดข้างบ่อด้วยปูนซิเมนต์ ตามแบบมาตรฐานกรมทรัพยากรน้ำบาดาล ด้วยครับทุกท่าน
เพื่อป้องกันการปนเปื้อนในน้ำบาดาล :'( :-X :-*

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว