หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 93845 ครั้ง)
Winai Nakchote
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 08:23:09 AM »

ขอตำแหน่ง และพิกัดด้วยครับ นองบาส...
ขอบคุณพี่วินัยครับ ถึงอาหารไก่จะเป็นอาหารโปรตีนน้อยแต่ก็พอประทังทั้งเล้าไปได้ประมาณ1เดือนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เล้าโล่งเลย คงคิดถึงมัน ดูแลดีๆนะครับ ได้มาตั้งแต่เล็กๆเลย ตัวไหนไม่เข้าตาก็โปรดเมตตามันไว้ก่อน อย่าเพิ่งฆ่ากินนะครับ สงสาร

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครับ น้องบาส  พี่ไม่กินไก่ที่เลี้ยงหรอกครับ  ...กินไม่ลงอ่ะ ...อาจจะ แจกจ่ายไปเป็น พ่อพันธุ์ ครับ  รอยน่าจะใหญ่อยู่ครับ..สวย ๆทั้งนั้นเลย ...

Liked By: Nutthavud, rrwork, 8888

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 03:37:27 PM »

หวัดดีครับ หลังจากผมห่างหายการลงภาพไปนาน วันนี้มาอัพเดตสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นภายในบ้านของผมแล้วกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เริ่มที่ลูกเจี๊ยบเหลืองหางขาวชุดใหม่ครับ สามตัวนี้กำลังคิดว่าจะแจกหรือขายเอาค่าข้าวซักสองร้อยดี  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี่ก็โร๊ดกับเหลืองชุดแรกครับ ยังจำกันได้มั้ย ตอนนั้นยังเล็ก ตอนนี้โตขึ้นเป็นกองครับ ขนาดเลี้ยงเองยังรู้สึกว่าโตขึ้นเลย  ยิงฟันยิ้ม

ใกล้ๆ โร๊ดตัวโตครับ หรือขนฟูก็ไม่รู้ เพราะดูตัวใหญ่กว่าไก่เหลืองหางขาวเยอะลเย โตมาแล้วสีสวยดี ป้าบอกว่ามันน่ารักดี  ยิ้มกว้างๆ
กลมบ๊อกเลย

ซนจริงๆนะครับ เลหือเท่าเดิม ทีแรกว่าจะขาย แต่ตัดใจขายไม่ลง เลี้ยงมาตั้งสามเดือนแล้ว เชื่องมากด้วย เดินตามตลอดครับ
ตัวเมียเยอะซะด้วย ผู้2เมีย6 เก็ไบว้เลี้ยงกินไข่ต่อไป

นี่เป็นลูกไก่เหลืองหางขาวจากแม่ไก่สายประกวดครับ ตัวเล็กสองตัวนี้แหละตัวเมีย ได้น้อยมาก แม่ไก่เจ้าของเอาคืนไปแล้วครับ ต้องรักษาดีๆเลยสองตัวนี้  ยิ้ม ยิ้ม

ไกลๆแล้วกัน ยิ้มกว้างๆ

วันนี้ได้ไข่แฝดครับ (ไข่ไก่เหลืองหางขาว)เทียบกับไข่เป็ดไม่แฝด(เคยเจอแฝดวันก่อน) ตั้งแต่ให้อาหารไก่พื้นเมืองโปรตีน14%มานี้เจอไข่แฝดบ่อยครับ สองฟองแล้ว ถ้าให้อาหารไก่ไข่สงสัยจะเยอะกว่านี้ ยิงฟันยิ้ม แม่เป็ดมี4ตัวไข่4ฟอง บางวันก็3-2-1เรื่อยๆ ไข่ฟองโต ไข่มาเรื่อยๆนี้เก็บได้น่าจะร่วมร้อยจากแม่เป็ด4ตัวไม่เคยหยุดไข่พร้อมกันเลย เป็ดเทศบาบารี่ครับ ไม่มีตัวผู้ งดฟัก เลี้ยงแค่4ตัวนี้หละ เดี๋ยวค่าอาหารบานปลาย  โกรธ  แฝดฟองนี้ไม่รู้ว่าจะฟักหรือกินดี

Liked By: athena07, rrwork, 8888

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 03:40:58 PM »

มาที่ัวเด่นประจำฟาร์ม เหลืองหางขาว ประชันความหล่อพ่อลูกครับ  ขนยุ่งหน่อยไม่ได้อาบน้ำ ปล่อยเลอะเลย ลังเล

ลูกนะครับ โตแล้วแทงสีเยอะแล้ว สีเสมอดี

แบบนี้เรียกตาปลาหมอตายมั้ยครับ (เห็นเหนียงยานหน่อยๆนั้นไม่ใช่นะครับ เป็นคางครับ ไม่มีเหนียงเลย)

แข้งๆๆๆ

Liked By: athena07, rrwork, 8888
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 03:50:03 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:23:03 PM »

ยิ้มเท่ห์ไข่แฝดต้มหรือเจียวทานเลยบาส..ฟักเสียของครับ..ส่วนสีตาคริสตัลอาย..ไม่ใช่ครับเป็นสีตาของเหลืองหางขาวทั่วไป

Liked By: Nutthavud, rrwork, 8888

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Nutthavud
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:43:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ไข่แฝดต้มหรือเจียวทานเลยบาส..ฟักเสียของครับ..ส่วนสีตาคริสตัลอาย..ไม่ใช่ครับเป็นสีตาของเหลืองหางขาวทั่วไป
ขอบคุณที่เข้ามาตอยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม พี่พอเห็นตาพ่อมันมั้ยครับ หมอตายใช่มั้ยครับ

Liked By: rrwork, 8888

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 07:06:55 PM »

มาอัพเดตครับ วันนี้ได้สมาชิกใหม่ครับ เป็นห่านหัวสิงโตครับ จากพี่หนักลีลา ตัวโตสุดตัวผู้ชื่อแตงโม ตัวเมียตัวกลางชื่อต้นหอม ตัวเมียตัวเล็กชื่อผักชีครับ ตั้งชื่อเรียบร้อย น่ารักมั้ยล่ะ จะอัพเดตการเจริญเติบโตของมันให้ดูเรื่อยๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังตื่นคนจากการขนส่งและยังไม่ค่อยกินอาหารครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวมันหายตื่นจะฝึกเรียกชื่อ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 07:35:59 PM »

มาอัพเดตครับ วันนี้ได้สมาชิกใหม่ครับ เป็นห่านหัวสิงโตครับ จากพี่หนักลีลา ตัวโตสุดตัวผู้ชื่อแตงโม ตัวเมียตัวกลางชื่อต้นหอม ตัวเมียตัวเล็กชื่อผักชีครับ ตั้งชื่อเรียบร้อย น่ารักมั้ยล่ะ จะอัพเดตการเจริญเติบโตของมันให้ดูเรื่อยๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังตื่นคนจากการขนส่งและยังไม่ค่อยกินอาหารครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวมันหายตื่นจะฝึกเรียกชื่อ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

พอจะแย้มราคาได้ใหมครับน้องบาส เผื่ออยากจะได้มาเลี้ยงคู่กับห่านขาวที่บ้านถ้าไม่สะดวกเป็นหลังบ้านก็ได้
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 08:28:35 PM »

ราคา เอาเรื่องเหมือนกันนะ น้องบาส....แต่พี่อยากได้ห่านขาวมากกว่า อ่ะ..
Nutthavud
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 08:42:25 PM »

ราคา เอาเรื่องเหมือนกันนะ น้องบาส....แต่พี่อยากได้ห่านขาวมากกว่า อ่ะ..

ห่านขาวก็ไม่แปลกไม่ใหญ่สิครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ห่านนี้ใหญ่กว่าเยอะ เรื่องความสวยคงสู้ไม่ได้ แต่ก็หลงเสน่ห์คางยานๆตัวใหญ่ๆของมันแทนความขาวซะแล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 08:47:09 PM »

+1ให้ครับ คิดเหมือนผมเลยช่วงนี้ขอสะสมห่านขาวเพิ่มดีกว่าเพราะตอนนี้ผมมีอยู่2คู่ตัวแรกกำลังฟักที่9ฟองอีกตัวไข่ได้9แล้วแต่ยังไม่ยอมฟักเลยครับ

*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:01:22 PM »

ตัวใหญ่   กินจุ นะ  อิอิ...

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:06:12 PM »

ช่วง1เดือนแรกสำคัญมากทั้งอาหาร เชื้อโรค น้ำ...อาหารมากไปขาถ่างได้ครับหรือน้อยไปก็ป่วย...เอาใจช่วยขอให้ได้ผลผลิตเยอะๆครับแล้วจะขอแบ่งปันสายพันธุ์บ้างอ่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:10:45 PM »

ช่วง1เดือนแรกสำคัญมากทั้งอาหาร เชื้อโรค น้ำ...อาหารมากไปขาถ่างได้ครับหรือน้อยไปก็ป่วย...เอาใจช่วยขอให้ได้ผลผลิตเยอะๆครับแล้วจะขอแบ่งปันสายพันธุ์บ้างอ่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
ไก่ขาถ่าง ขาเปลี้ย นี่เกิดจาก อาหารเยอะหรอครับพี่ชัช

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:20:26 PM »

ไก่กับห่านไม่เหมือนกันครับ...ลูกห่านแบบเดียวกับลูกนกกระจอกเทศครับ..ค่าโปรตีนควรได้สัดส่วนกับการเจริญเติบโตในแต่ล่ะช่วงเพราะทั้ง2อย่างต้องใช้ขาในการรับน้ำหนักตัวค่อนข้างมาก..ส่วนไก่ขาถ่างเกิดจากความพิการช่วงเกิดครับขาถ่างเพราะพื้นลื่นและขาถ่างแบบเลือดชิด..ส่วนขาเปลี้ยขาดแคลเซี่ยม แร่ธาตุต่างๆและป่วยเป็นโรคครับ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:30:16 PM »

ผมเพาะไก่ชุด ป๋าก๋อย ไว้ ครับ สวยตั้งแต่เล็ก ๆเลย  ตอได้ประมาณ 5 เดือน ตัวผู้ มี 2 ตัว สูง บาง เห็นหุ่น นกกายางเลยครับ  อยู่ ๆ 1 ใน 2 ตัว ก็เดิน แบบ กระดอก กระแดก เหมือนเป็น สันนิบาด อ่อน ๆ  แต่ก็หากินเป็นปกตินะ  ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เดี๋ยวผมส่งรูปไปให้ดูทางเมลครับ

Nutthavud
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:34:36 PM »

ขอบคุณพี่ชัชครับ ตอนนี้ห่วงเจ้าตัวเล็กสุดประมาณ1อาทิตย์ครับ  โกรธ วันนี้ไมได้กกไฟด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องจัดการ แต่มีที่บังลมไว้
ตอนนี้เพิ่งได้มาให้กินหญ้าอาหารและน้ำสะอาดตลอดเวลาครับ แบบที่คุณหนักเลี้ยงเหมือนเดิม กินหญ้าเก่งแล้วทั้งตัวเล็กและตัวใหญ่
ช่วงนี้เรื่องเล่นน้ำผ่านก่อนใช่มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์